PDA

View Full Version : Đây có phải là lỗi phần cứng không?

sandking156
11-08-2010, 22:44
Số là thế này cái máy tính bàn của em cứ cài win đc mấy ngày nó lại bị cái lỗi j đại loại "tự shutdown sau 1 phút" mà chỉ khi cắm mạng vào mới bị!
Em phải cài đi cài lại đến mấy chục lần rồi? Tất đều cả các lần em đều format hết tất cả các ổ cứng trc khi cài(bây h các ổ không có j luôn ngoài cái ổ cài win),nhưng cứ đc khoảng 2 ngày lại hỏng--> có thể ko phải do virus.
Cũng ko phải do hỏng đĩa cài win(em cài win7) vì cái lap em cũng cài bằng cái đĩa đó!đến h vẫn chạy ngon!
Ram cũng đã test ko sao cả!
Thậm chí em còn thử ko động đến máy khoảng 2-3 ngày,nhưng "tình trạng vẫn tiếp diễn" khi vừ bật máy nên!
Em vẫn nghĩ là do virus,giống con virus j xuất hiện ở winxp tên la blaster thì phải! nhưng mà foramt chẳng nhẽ nó lại vẫn còn!
pro nào giúp em với,vừa cài lại xong ko bít liệu duy trì đc mấy ngày đây!

mobiado_6
12-08-2010, 20:56
Máy của bác đang dùng win7, nếu không cắm mạng vào thì vẫn dùng bình thường, không bị shutdown phải không ah? Nếu vậy khả năng bị phần cứng là rất khó. Có thể do khi bác cắm mạng vào chức năng update của win 7 bị xung, hoặc do update driver sai...( hơi khó giải thích).
Tốt nhất bác cài thử winxp SP2 dùng thử xem có bị không,sau đó loại trừ tiếp.

user_84_gialam
13-08-2010, 00:19
Bồ cài Win xong rùi bồ cài luôn pm chống virus (nhớ update nha) rùi bồ scan toàn bộ HĐH (rút mạng ra nha) xem nó có bắt đc con nào ko nhé!