PDA

View Full Version : Bằng ĐH CNTT

hoacomay_buonvn
11-08-2010, 11:07
Chào cả nhà...
Do không có điều kiện đi học nhưng với sự đam mê mình đã tự trao dồi về kiến thức CNTT cũng khá.
Giờ đi làm ở đâu người ta cũng yêu cầu bằng ĐH mà mình lại ko có, mà đi học thì thời gian lại lâu, giờ cũng đã lớn tuổi rồi.
Mình có vài vấn đề muốn hỏi cả nhà:
1. Mình đã có chỗ làm bằng ĐH học nhưng người ta gửi mẫu cho mình thấy ghi là Kỹ Sư Công Nghệ Thông Tin. Vậy cho mình hỏi đúng ra bằng thật ghi làm sao: Cử nhân Công Nghệ Thông Tin hay Kỹ Sư Công Nghệ Thông Tin.

2. Có bạn nào đã Tốt Nghiệp ĐH Mở TP.HCM ko? Scan mẫu bằng ( xóa tên, hình ^^ ) up lên cho mình xem mẫu để đi làm cho giống dc không. Mình cảm ơn nhiều (mình bik bạn tốn bao năm đi học để lấy bằng, nhưng giờ gấp quá phải dùng cách này thôi..hic )

Kimvomenh
10-12-2010, 15:14
Tất cả các ngành bên khối kĩ thuật đều gọi là kĩ sư. Tốt nghiệp dh là cử nhân về kĩ thuật, gọi là cử nhân công nghệ , cử nhân kĩ thuật

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ặc, còn mua được cả bằng dh nữa á. Bằng giả hả

Thúy Anh
03-01-2011, 15:38
Chỉ có dh Bách Khoa khi tốt nghiệp gọi là Kỹ Sư, còn cái đại học khác gọi là Cử Nhân.

Đầu tiên buồn cho anh ! Không có điều kiện học dh.
Em có người bạn ,anh của bạn đó (khoảng 11 năm trước) cũng học đại học bách khoa nhưng do vừa làm tự học nên học ko nổi đành nghĩ học(Lúc này cũng có cô bạn là con của một đại gia bên Viễn Thông - CNTT đeo như đĩa nhưng do mặc cảm - anh nghèo quá đành từ chối dần dần và bặc tin luôn lao vào cuộc sống mưu sinh ngày 3 cộc 3 đồng.Không biết nếu gia đình cô gái ấy biết được hoàn cảnh của anh thì như thế nào nhỉ ???
. Sau này em gái của anh ấy(chị của người bạn em) lên SG học một trường cao đẳng, Em vừa học vừa làm, anh thì đi làm cùng nương tựa nhau sống.

Sau 3 năm cô em gái tốt nghiệp, ra trường loại giỏi ngành Kế Toán, được làm trong một Cty cũng lớn là lương cũng kha khá. Và được cty cho học liên thông DH kinh tế.

Rồi từ đó anh ấy bắt đầu chập chững thi lại đại học - Cao đẳng. Với kiến thức bị xóa mờ bởi những giọt mồ hôi mưu sinh, thời gian và cả tuổi tác.
Anh chỉ đậu Cao Đẳng thây vì 8 năm trước là top 20 đầu vào của DHBK. Rồi vừa học vừa làm gia sư.
Và năm nay cô em gái tốt nghiệp dh kinh tế cũng là anh trai tốt nghiệp cao đẳng, cũng là năm người bạn em & em tốt nghiệp cao đẳng CNTT.
anh ấy đang liên thông liên thông đại học ngành xây dựng đang ở tuổi 30 và cũng đang có một chị rất là xinh xắn - cô gái miền biển nhiệt đới.(Nói đây nhớ tới bài lời yêu thương lời việt của ns Đức Huy)

Không biết anh bao nhiêu tuổi rồi !!!
Nghĩ lại cũng phải có gắn thôi anh ơi !!!
Làm = giả là vi phạm pháp luật.

Nhưng đối với anh nếu đã PRO thì việc = cấp không còn quan trọng. Nhưng nếu đã cần thì làm = giả có ảnh hưỡng gì không ta ???
Em có ông anh học báck khoa ra khoảng 10 rồi. Rất tiếc ko phải là DH mở !!!
Mà sao dạo này em lên ddth có nhiều người hỏi = dh Mở quá ta :)

http://www.youtube.com/watch?v=P1Eb1ury7cg

hoangniitsoft
07-01-2011, 21:08
Mua được bằng đại học mà lên đây Post nữa , bạn xem lại dây thần kinh xấu hổ chút xíu rồi hỏi nha

hosingoc
07-01-2011, 22:17
...Viết nhầm .

maicon
07-01-2011, 22:17
Những vị trí người ta yêu cầu bằng đại học ko phải chỉ là tấm bằng, cái bằng đh chẳng là gì cả, điều quan trọng là tấm bằng đó chứng minh người này đã được rèn luyện quá trình tư duy trong ghế trường đh, người ta cần là cần cái tư duy đó của nhân viên.

Anh có thể cầm tấm bằng giả vào làm nhưng nó ko phù hợp với anh thì cũng không nên vào làm gì. Có thể lựa một nơi khác để xây dựng sự nghiệp. Có khi lại phù hợp và thu nhập cao hơn không chừng.

Mà trong cntt thì để yêu cầu bằng cấp vậy thôi chứ lên thể hiện năng lực và kinh nghiệm thì họ chẳng cần bằng đâu. Thật sự là tâm lý người tuyển dụng ghi trình độ cao vậy để loại bớt những bạn không đủ năng lực apply quá nhiều thôi.

sgboy8888
18-01-2011, 15:41
dai ca nay lieu wa day ah . mua ca bang dai hoc gia nua , mah pót len day nua . hay bac nay la cong an . ai goi cho bac pxan bang la toi ngay . vo kham hhhhhhhhhhe

sonC0609k
11-02-2011, 01:20
giá có 30tr thôi , mua phôi bằng thằng khác. Tốt nhất là về quê mà mua. :)) làm cái bằng mà đi làm cho nó lành bác ạ, cuối năm được quả lương mềm là hồi vốn. MÀ bị phát hiện cũng chỉ bị kỷ luật chẳng sao cả. :D

hosingoc
11-02-2011, 03:51
Bằng Giả thôi mà. Không có giá trị giáo dục

dlmore
11-02-2011, 09:48
xã hội đưa thì mình đẩy thôi ;)

hidecode
11-02-2011, 10:42
Nhớ lại câu của Chí Phèo: "Ai cho tôi làm người lương thiện?" Thiết nghĩ, khi nhu cầu của nhà tuyển dụng và ứng cử viên không thỏa mãn cho nhau chỉ vì một cái bằng thì tốt nhất là chúng ta nên... tìm một nhà tuyển dụng khác (Nếu bác chủ thớt tự tin vào khẳ năng của mình nhé)!

Vấn đề tuổi tác chỉ là những con số thôi bác ạ. Cuộc sống cho ta rất nhiều và ta chỉ việc học cách để nắm lấy. Em chân thành mong bác suy nghĩ kỹ trước khi phải sống với những bí mật đau đầu như vậy!

levinh123
11-02-2011, 10:46
Thôi, bé miệng đi, không lại vào nhà đá thì mệt...

mjnhkata
11-02-2011, 13:42
cái vụ này hay nhỉ :D có khi bác ấy có chỗ tốt + có khả năng nhưng họ cứ yêu cầu có bằng thì sao :D

hoangniitsoft
11-02-2011, 14:28
cái vụ này hay nhỉ :D có khi bác ấy có chỗ tốt + có khả năng nhưng họ cứ yêu cầu có bằng thì sao :D

Người ngay chẳng ai cần phải mua bằng , công ty tốt cũng chẳng ai tuyển cần bằng , họ cần tay nghề nhiều hơn , nói gì thì nói , nếu tuyển cần cái bằng thì tốt nhất không làm , vừa bỏ tiền vô ích vừa phạm pháp , vỡ lỡ ra lại mang cái tiếng ngu

Ngu gì không ngu , thà bị phạt ngu vì lấn tuyến còn hơn ngu vì bằng giả , dù bị kỷ luật thôi nhưng có mà chui vào toalet trốn cho đỡ nhục

cao_hung
11-02-2011, 14:58
công ty tốt cũng chẳng ai tuyển cần bằng , họ cần tay nghề nhiều hơn

Bằng cấp là cái quan trọng. Các bạn thử nghĩ xem khi cấp trên giao việc cho bạn. Nếu việc đó làm tốt thì ko sao. Nếu ko tốt thì người giao việc cho bạn phải chiệu trách nhiệm chứ ko phải là bạn(tại vì sao ư, bạn ko được qua dào tạo nghiệp vụ sao lại giao việc cho bạn). Còn nếu bạn có bằng cấp thì khác người chịu trách nhiệm là bạn chứ không phải là sếp của bạn(người giao việc). Vì bạn đã qua đào tạo nghiệp vụ rồi mà ko làm được việc.

Cái này mình nói qua các ngành khác lun chứ ko bó buộc trong IT ko nha.

hoangniitsoft
12-02-2011, 22:42
Bằng cấp là cái quan trọng. Các bạn thử nghĩ xem khi cấp trên giao việc cho bạn. Nếu việc đó làm tốt thì ko sao. Nếu ko tốt thì người giao việc cho bạn phải chiệu trách nhiệm chứ ko phải là bạn(tại vì sao ư, bạn ko được qua dào tạo nghiệp vụ sao lại giao việc cho bạn). Còn nếu bạn có bằng cấp thì khác người chịu trách nhiệm là bạn chứ không phải là sếp của bạn(người giao việc). Vì bạn đã qua đào tạo nghiệp vụ rồi mà ko làm được việc.

Làm ở 1 công ty , có ít nhất 2 tháng thử việc , trong 2 tháng đó người ta đã có đánh giá sơ bộ về nhân viên rồi , do đó nếu 1 doanh nghiệp đàng hoàng chỉ giao công việc phù hợp , lâu lâu mới thử thách tăng lương , tăng cấp bậc bằng 1 2 project trái khả năng để kiểm tra mức độ thích nghi của nhân viên . Nếu chỉ giao việc cho nhân viên có bằng cấp thì tại hạ chắc chắn không có Honda , Microsoft , Google ... ngày nay đâu

Bằng cấp chỉ những công ty dỏm ở VN cần , chứ công ty nước ngoài nó cần là lợi nhuận , doanh nghiệp VN nếu không có nhà nước đỡ đầu thì sụm bà chè lâu rồi , với cái kiểu cạnh tranh bằng cấp còn lâu mới bằng ... Thái Lan chứ đừng nói tới Anh - Mỹ , lộn xộn mấy thằng Campuchia , Laos nó qua mặt bi giờ . Doanh nghiệp Quốc tế khi làm ăn lỗ lã thì ban điều hành đuổi cổ nhân viên hay CEO ? - Ở VN thì sao , khi làm ăn lỗ lã người ta đuổi nhân viên - những người trực tiếp làm ra sản phẩm - Chỉ có ở Việt Nam

xmen109
13-02-2011, 13:20
Người ngay chẳng ai cần phải mua bằng , công ty tốt cũng chẳng ai tuyển cần bằng , họ cần tay nghề nhiều hơn , nói gì thì nói , nếu tuyển cần cái bằng thì tốt nhất không làm , vừa bỏ tiền vô ích vừa phạm pháp , vỡ lỡ ra lại mang cái tiếng ngu

Ngu gì không ngu , thà bị phạt ngu vì lấn tuyến còn hơn ngu vì bằng giả , dù bị kỷ luật thôi nhưng có mà chui vào toalet trốn cho đỡ nhục

ko có bằng đh ko tiến thân được đâu bạn

tui có ông anh làm trường phòng software , ông phải học lên thạc sĩ để giữ cái ghế trưởng phòng đó, ra đời giờ có bằng cao vẫn hơn khối người cùng 1 vạch xuất phát

mjnhkata
13-02-2011, 16:16
nói thì đơn giản ... nhưng có bao nhiêu người vn làm được ở các cty nước ngoài mà ko có bằng cấp. Đừng so sánh vn với nn vội khi bạn đang sống và làm việc ở vn, ở đâu phải phụ thuộc vào đó. bạn không có bằng cấp ok họ sẽ quan tâm tới kiến thức của bạn! nhưng đến việc giao trách nhiệm công việc cho bạn! nếu như bạn và 1 người có bằng cấp cùng đang đc sét duyệt vào vị trí quan trọng nào đó như Trưởng Phòng hay giám đốc một bộ phận thì liệu họ sẽ chọn ai.

hoangniitsoft
14-02-2011, 02:42
nói thì đơn giản ... nhưng có bao nhiêu người vn làm được ở các cty nước ngoài mà ko có bằng cấp. Đừng so sánh vn với nn vội khi bạn đang sống và làm việc ở vn, ở đâu phải phụ thuộc vào đó. bạn không có bằng cấp ok họ sẽ quan tâm tới kiến thức của bạn! nhưng đến việc giao trách nhiệm công việc cho bạn! nếu như bạn và 1 người có bằng cấp cùng đang đc sét duyệt vào vị trí quan trọng nào đó như Trưởng Phòng hay giám đốc một bộ phận thì liệu họ sẽ chọn ai.

Nếu bạn nói vậy thì mời bạn đi thử thực tế ngay tại FPT IS Soft ở trên đường Lý Thường Kiệt , bên cạnh FPT-Arena xem anh trưởng phòng , trửong nhóm và trưởng trung tâm có cái bằng đại học nào không ? Chắc vì vậy mà FPT mạnh hơn Lạc Việt và Vsoft vì biết trọng dụng nhân tài hơn là bằng cấp

sonC0609k
14-02-2011, 11:22
Nếu bạn nói vậy thì mời bạn đi thử thực tế ngay tại FPT IS Soft ở trên đường Lý Thường Kiệt , bên cạnh FPT-Arena xem anh trưởng phòng , trửong nhóm và trưởng trung tâm có cái bằng đại học nào không ? Chắc vì vậy mà FPT mạnh hơn Lạc Việt và Vsoft vì biết trọng dụng nhân tài hơn là bằng cấp

Chất lượng phần mềm của FPT từ xưa đến giờ chưa có mấy khách hàng ca ngợi cả.Đặc biệt là FIS chuyên làm cho khách hàng trong nước , nhiều chóp bu là con ông cháu cha ,ví dụ FIS có cái stock đấy mà chính công ty stock của FPT lại đi mua của nước ngoài , nhưng lại ko ít anh stock nhà nước mua của FIS.
Fsoft thì vài năm gần đây tuột tay dần các dự án lớn, mà đa phần là do QA làm ăn ko hiệu quả .
Tôi cho rằng 1 công ty lớn mạnh chẳng phải do người ko có bằng đh,hay có bằng đh làm , mà cho là nó do tầm nhìn lãnh đạo. ông BìnhTG với ông Thành Nam thì toàn tiến sỹ cả, hơn đứt mấy ông lãnh đạo của công ty trên rồi còn gì.

hoangniitsoft
14-02-2011, 12:39
Chất lượng phần mềm của FPT từ xưa đến giờ chưa có mấy khách hàng ca ngợi cả.Đặc biệt là FIS chuyên làm cho khách hàng trong nước , nhiều chóp bu là con ông cháu cha ,ví dụ FIS có cái stock đấy mà chính công ty stock của FPT lại đi mua của nước ngoài , nhưng lại ko ít anh stock nhà nước mua của FIS.
Fsoft thì vài năm gần đây tuột tay dần các dự án lớn, mà đa phần là do QA làm ăn ko hiệu quả .
Tôi cho rằng 1 công ty lớn mạnh chẳng phải do người ko có bằng đh,hay có bằng đh làm , mà cho là nó do tầm nhìn lãnh đạo. ông BìnhTG với ông Thành Nam thì toàn tiến sỹ cả, hơn đứt mấy ông lãnh đạo của công ty trên rồi còn gì.

Her , mình đồng ý với bạn ở một số điểm , và cũng biết FPT làm ăn rất ... bẩn , Tuy nhiên nếu bạn nói FPT IS làm dự án trong nước thôi thì nên kiểm tra lại chút xíu , không phải bạn nói sai , nhưng thế mạnh của FIS vốn là SAP-ABAP vốn chuyên các dự án cho đối tác Nhật như Hitachi , Toshiba , đặc biệt dự án FICO vẫn đang trong giai đoạn nước rút (Hoàng mới nghĩ việc FPT được 2 tháng để học game developer) cái bạn nói tới là FIS Soft ở Lý Thường Kiệt mới chuyên cho VN , còn FIS G bên Central Point là chuyên PM cho Nhật , đây mới là nguồn thu chính của FIS

Và Fsoft và FIS soft là 2 công ty hoàn toàn khác nhau thuộc tập đoàn FPT

Mr.joogle
14-02-2011, 22:42
Các bác cứ cãi nhau thế thôi, nếu giỏi và làm việc đúng với năng lực, đúng với idea, ... thì mới phát triển được. chứ giỏi mà tính như mấy thằng giở hơi cũng chả làm được đâu. Còn bằng cấp là khẳng định mức độ basic

at_aothun
15-02-2011, 14:10
Bằng để làm gì ? Giờ em chỉ khoái chứng chỉ chứ bằng không mấy ý nghĩa nữa rồi . Học đại học 4 năm xong chỉ để làm 1 việc duy nhất : đọc được tài liệu , hết.

pehack
16-02-2011, 01:43
Dù gì thì bằng ĐH luôn luôn là điều kiện đủ còn thêm mấy cái bằng chuyên nghành là điều kiện cần...chủ topic cố gắng nha, nhưng hông nên làm bằng giả đâu...:)

end_die
16-02-2011, 15:16
Bằng cấp chỉ những công ty dỏm ở VN cần , chứ công ty nước ngoài nó cần là lợi nhuận , doanh nghiệp VN nếu không có nhà nước đỡ đầu thì sụm bà chè lâu rồi , với cái kiểu cạnh tranh bằng cấp còn lâu mới bằng ... Thái Lan chứ đừng nói tới Anh - Mỹ , lộn xộn mấy thằng Campuchia , Laos nó qua mặt bi giờ . Doanh nghiệp Quốc tế khi làm ăn lỗ lã thì ban điều hành đuổi cổ nhân viên hay CEO ? - Ở VN thì sao , khi làm ăn lỗ lã người ta đuổi nhân viên - những người trực tiếp làm ra sản phẩm - Chỉ có ở Việt Nam

Ông thấy thực tế hay nghe wa ai nói.

Bằng cấp thì ở đâu cũng cần không riêng ở VN. Nó là giấy thông hành vào đời. Nó không chỉ cho bạn kiến thức mà còn là mối quan hệ, cách sống, cách hòa nhập. Nhưng nếu có cả bằng cả kiến thức thì tuyệt rồi còn gì. Nếu có khả năng thì nên học để có cái bằng.

Giống như ông Hoang này này đang học lấy bằng đấy thôi. Chả ở đâu ko cần bằng cả. Vì nếu thế thì University đóng cửa cả. Ở Mỹ có 1 số quy định ngầm chỉ cần bạn tốt nghiệp trường đó mức lương sẽ là khoản nào đó.

maicon
16-02-2011, 16:45
nói đâu chi xa, lên mấy trang freelancer bạn không có chứng chỉ gì thì có cửa đấu giá với tụi có chứng chỉ hem là biết liền mà

javamagician
16-02-2011, 17:18
Nếu có điều kiện thì tốt nhất là nên học đại học. Nếu không có bằng đại học, sau này sẽ thiệt thòi trong chuyện lương bổng lắm.

ngotuannghia
16-02-2011, 19:17
Nói chung học ở các trường có uy tin thì khả năng tiến xa sẽ cao hơn

vantruong92
16-02-2011, 21:40
-em năm nay thi vào nghành công nghệ thông tin,em định đăng ký học chuyên nghành kỹ thuật máy tính vậy cho em hỏi học nghành ktmt là học những gì của máy tính, hoc chuyên nghành ktmt có khó hơn học mấy chuyên nghành khác của nghành cntt không,chuyên nghành ktmt co khó học không? có đòi hỏi trình độ anh văn cao không? học sau này ra trường có dễ xin việc không và lương như thế nào?
-xin anh chị tư vẫn dùm bây giờ nên đi theo chuyên nghành nào của nghành cntt là hợp nhất va học trường nào là tốt nhất? xin anh chị tư vấn dùm em.thanks

hoangniitsoft
16-02-2011, 23:33
Ông thấy thực tế hay nghe wa ai nói.

Bằng cấp thì ở đâu cũng cần không riêng ở VN. Nó là giấy thông hành vào đời. Nó không chỉ cho bạn kiến thức mà còn là mối quan hệ, cách sống, cách hòa nhập. Nhưng nếu có cả bằng cả kiến thức thì tuyệt rồi còn gì. Nếu có khả năng thì nên học để có cái bằng.

Giống như ông Hoang này này đang học lấy bằng đấy thôi. Chả ở đâu ko cần bằng cả. Vì nếu thế thì University đóng cửa cả. Ở Mỹ có 1 số quy định ngầm chỉ cần bạn tốt nghiệp trường đó mức lương sẽ là khoản nào đó.

Thực tế thôi , giờ hỏi bạn đơn giản , nếu bạn làm doanh nhân thì bạn muốn cái gì nhất ? Nếu không phải là tiền bạc và danh vọng , bạn là doanh nhân tồi

Bằng cấp là giấy thông hành , chính xác , nhưng ở VN thì phân biệt bằng cấp , còn ở Mỹ thì dù là degree hay diploma hay Bachelor cũng như nhau , quan trọng là bạn mang về cho doanh nghiệp bao nhiêu tiền , làm có được việc hay không ...

Còn riêng khoản đuổi việc CEO hay nhân viên kỹ thuật , Hoàng dám cá với bạn họ sẽ thay CEO trước khi tính tới chuyện đuổi nhân viên kỹ thuật , tại sao ư , cùng 1 danh mục sản phẩm nhưng anh kinh doanh quá tệ thì là do năng lực quản lý của anh kém chứ đâu phải do sản phẩm của anh dỏm , thay CEO là thay đổi cách điều hành , cứ nhìn hãng xe Ford thì rõ , sản phẩm của họ không tồi , nhưng chiến lược kinh doanh quá tệ đến nỗi mất vị trí đầu bảng , và khi thay CEO cũ bằng CEO mới mời từ hãng máy bay Boeing thì mọi việc lại khác , họ đang dần lấy lại thì phần của mình , chỉ có ở VN doanh nghiệp mới đuổi nhân viên kỹ thuật , nên mãi chẳng thể nào ngóc đầu vươn ra thế giới nổi

Hoàng không chối là đang học lấy bằng , nhưng muốn nói cho bạn biết , cái bằng Hoàng nhắm tới không phải là bằng đại học trong nước , và đã xem trước chương trình học , 1 năm để nắm vững hệ thống thông tin (IS) thì nó đâu có quá dài , nó là khoảng đầu tư xứng đáng đõ chứ , dù học phí thì không tương xứng tí nào

Bạn đã ở Mỹ chưa , hay chỉ tưởng tượng ra vậy , ở mỹ dù là degree hay diploma hay bachelor khi ra trường bạn đều có cơ hội như nhau , cái ý tưởng và tay nghề mới là cái quan trọng quyết định thành công của bạn chứ không phải cái bằng , nếu không tin bạn cứ qua đó sống , 1 sinh viên đại học bên đó nếu thất nghiệp là coi như mất trắng , vì chẳng biết làm nghề gì khác ngoài những cái được học trong trường , tay nghề bạn cao nhưng ý tưởng kinh doanh tồi tàn sẽ giết chết bạn , bạn đã làm thử 1 phép toán thống kê có bao nhiêu tiến sĩ - thạc sí việt nam khi qua nước ngoài ban ngày làm nail ban đêm đi học chưa , cứ tìm hiểu thực tế bạn sẽ rõ

zmt264
17-02-2011, 00:03
Đúng là có vài người đi xin việc ko cần bằng, nhưng là của hiếm thôi :)

Điều đáng buồn ở đây là rất ít người có lòng tin họ sẽ là 1 trong những của hiếm đó :(

Người giỏi thì có bằng hay ko họ vẫn tràn ngập tự tin và không lên đây hỏi ....

Còn người kém thì có bằng cũng là cả vấn đề.

maicon
17-02-2011, 08:00
Có mấy vụ này mà cứ tranh luận sôi nổi hoài nhẩy, thui thì ai thích học đh thì học, ai ko thích học thì thui, còn mà ai thích học mà ko đc học thì sau này mua bằng lol tuy nhiều người ở ngoài đh nói ko cần bằng vậy chứ mà ngay cả trong đh, nhiều người lười học vẫn phải bỏ tiền ra (nhờ bạn thi dùm, biếu thầy lấy điểm) lếch đến cho được tới cái thời điểm lụm đc cái bằng :) có lẽ mình chưa đủ trình độ để biết cách sử dụng cái bằng để sinh lợi nhuận như người ta

0ng0c0
17-02-2011, 08:35
-em năm nay thi vào nghành công nghệ thông tin,em định đăng ký học chuyên nghành kỹ thuật máy tính vậy cho em hỏi học nghành ktmt là học những gì của máy tính, hoc chuyên nghành ktmt có khó hơn học mấy chuyên nghành khác của nghành cntt không,chuyên nghành ktmt co khó học không? có đòi hỏi trình độ anh văn cao không? học sau này ra trường có dễ xin việc không và lương như thế nào?
-xin anh chị tư vẫn dùm bây giờ nên đi theo chuyên nghành nào của nghành cntt là hợp nhất va học trường nào là tốt nhất? xin anh chị tư vấn dùm em.thanks

ngành KHMT học xử lý ảnh, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, học máy các môn chính của ngành KHMT.

soft của FPT toàn hàng lởm chỉ có nhà nước mới mua, tư nhân toàn ng` ko bít gì vào đó mua.toàn lấy code sau sửa tí thành của mình.
Mình ko bít chứ lạc việt toàn thấy toàn thạc sĩ của đại học quốc gia HN ngành KHMT trong đó

[QUOTE=Thúy Anh;2461618]Chỉ có dh Bách Khoa khi tốt nghiệp gọi là Kỹ Sư, còn cái đại học khác gọi là Cử Nhân.

Bạn này chắc học BK. Nhưng bằng cử nhân ko pải chỉ mình BK cấp, có thêm khoa công nghệ thông tin của Học viện Kỹ thuật quận sự nữa bạn ah. nói chung học 5 nam là kỹ sư còn 4-4,5 năm là cử nhân.mình có bằng cử nhân nhưng bỏ tủ cất rùi =))

maicon
17-02-2011, 09:59
Mình ko bít chứ lạc việt toàn thấy toàn thạc sĩ của đại học quốc gia HN ngành KHMT trong đó

Nghe đồn nhân viên marketing trong LV có lương đến cả 3k$ :) ko biết có thật ko, hình như nó làm cả mấy phần mềm kế toán, quản lí... nữa chứ ko chỉ mỗi từ điển.

Kimvomenh
17-02-2011, 10:23
Không biết còn giở giọng CHí Phèo. Tôi không học Bách Khoa ra, tôi vẫn có bằng kỹ sư CNTT. Chẳng qua cơ sở vật chất và chất lượng đào tạo chưa bằng được BK HN.

bk chỉ có cử nhân công nghệ và cử nhân kỹ thuật thôi. Từ cử nhân công nghệ học lên tới cử nhân kỹ thuật ( kỹ sư) là cả 1 vấn đề. Sợ 7,8 năm mà không thể ra nổi parabol thôi

at_aothun
17-02-2011, 14:01
Cầm con bằng ra xong nó hỏi , có bao năm kinh nghiệm ? Giờ bằng ĐH Việt Nam chán lắm , chán lắm...

end_die
17-02-2011, 18:41
Thực tế thôi !

Theo mình thì bạn càng nói càng phi thực tế thôi.

Mình cho bạn các ví dụ thực tế cho bạn hiểu. Ở VN bạn hoàn toàn kiếm được việc nếu không có bằng ĐH: có 1 anh chỉ giỏi ENG + CCNA làm được ở ngân hàng, có bạn chỉ tốt nghiệp NIIT nhưng đang làm ở IBM... Có công ty tại VN khủng hoảng kinh tết giảm lương ban giám đốc. Bạn có biết những điều đấy không. Hay bạn chỉ nhìn thấy mặt hạn chế.

Mình không ở Mỹ nhưng cái điều mình nói là từ 1 thầy 1 trường DH lớn tại VN và từng sang US, từng nói chuyện trực tiếp với các vị ở trường DH tại US. Mình không phủ nhận là nó hoạt động theo năng lực nhưng môi trường giáo dục ở đó rất tốt.Nếu bạn là công dân, bạn có năng lực hoàn toàn xin được học bổng hay trợ cấp từ các trường danh tiếng. Vì nó ép chuẩn đầu ra nên khi bạn tốt nghiệp là bạn đã có đủ tiêu chuẩn làm việc. Bạn chỉ nhìn thấy những điều bạn thấy và vin vào đấy để kết luận. Thế là sai lầm đấy bạn ơi. Thế giới nào cũng có 2 mặt cả thôi. Quan trọng bạn phải tự chọn con đường đi cho hợp thời thế. Bạn cứ mãi nói về nước Mỹ trong khi ở VN vẫn tốn tại 1 môi trường giống thế. Cũng giống như bạn chọn học ĐH nước ngoài nhưng tại VN do giảng viên VN dạy. Giờ nếu có 1 bạn trẻ nào đó hỏi tôi: có nên học ĐH hay không. Tôi sẽ trả lời ngay là: chắc chắn có.

meoden8x
17-02-2011, 19:19
ngành KHMT học xử lý ảnh, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, học máy các môn chính của ngành KHMT.

soft của FPT toàn hàng lởm chỉ có nhà nước mới mua, tư nhân toàn ng` ko bít gì vào đó mua.toàn lấy code sau sửa tí thành của mình.

[QUOTE=Thúy Anh;2461618]Chỉ có dh Bách Khoa khi tốt nghiệp gọi là Kỹ Sư, còn cái đại học khác gọi là Cử Nhân.

Bạn này chắc học BK. Nhưng bằng cử nhân ko pải chỉ mình BK cấp, có thêm khoa công nghệ thông tin của Học viện Kỹ thuật quận sự nữa bạn ah. nói chung học 5 nam là kỹ sư còn 4-4,5 năm là cử nhân.mình có bằng cử nhân nhưng bỏ tủ cất rùi =))

Đỏ đậm: Phát biểu liều nhất trong ngày.
Đậm: Quan trọng là doanh thu và lợi nhuận của Lạc Việt so với FSoft hay FIS.

hoangniitsoft
17-02-2011, 21:36
Theo mình thì bạn càng nói càng phi thực tế thôi.

Mình cho bạn các ví dụ thực tế cho bạn hiểu. Ở VN bạn hoàn toàn kiếm được việc nếu không có bằng ĐH: có 1 anh chỉ giỏi ENG + CCNA làm được ở ngân hàng, có bạn chỉ tốt nghiệp NIIT nhưng đang làm ở IBM... Có công ty tại VN khủng hoảng kinh tết giảm lương ban giám đốc. Bạn có biết những điều đấy không. Hay bạn chỉ nhìn thấy mặt hạn chế.

Mình không ở Mỹ nhưng cái điều mình nói là từ 1 thầy 1 trường DH lớn tại VN và từng sang US, từng nói chuyện trực tiếp với các vị ở trường DH tại US. Mình không phủ nhận là nó hoạt động theo năng lực nhưng môi trường giáo dục ở đó rất tốt.Nếu bạn là công dân, bạn có năng lực hoàn toàn xin được học bổng hay trợ cấp từ các trường danh tiếng. Vì nó ép chuẩn đầu ra nên khi bạn tốt nghiệp là bạn đã có đủ tiêu chuẩn làm việc. Bạn chỉ nhìn thấy những điều bạn thấy và vin vào đấy để kết luận. Thế là sai lầm đấy bạn ơi. Thế giới nào cũng có 2 mặt cả thôi. Quan trọng bạn phải tự chọn con đường đi cho hợp thời thế. Bạn cứ mãi nói về nước Mỹ trong khi ở VN vẫn tốn tại 1 môi trường giống thế. Cũng giống như bạn chọn học ĐH nước ngoài nhưng tại VN do giảng viên VN dạy. Giờ nếu có 1 bạn trẻ nào đó hỏi tôi: có nên học ĐH hay không. Tôi sẽ trả lời ngay là: chắc chắn có.

Bạn cứ liệt kê ra mình phi thực tế thế nào để mình tâm phục khẩu phục , đừng nói chung chung vậy , Hoàng phục những bạn như Kimvomenh tuy không cùng quan điểm với Hoàng nhưng nói có sách mách có chứng đàng hoàng , không ù ù cạc cạc "nghe nói" như bạn .

Hoàng đã nói tới việc không có bằng đại học là thất nghiệp đâu mà bạn tranh cãi , cái Hoàng đề cập là cái sự phân biệt bằng cấp mà chẳng biết tốt xấu của các bạn kìa , bạn nói không sai , bản thân Hoàng cũng từng được gọi đi phỏng vấn tại VietBank dù không có cái bằng đại học nào , nhưng Hoàng bỏ về vì sao bạn biết không , trong lúc điền phiếu , Hoàng thấy để 1 dòng "do ai giới thiệu :" , muốn đi làm là người ta muốn khẳn định năng lực , cần cái dòng đó làm quái gì , chẳng lẽ phải quen biết ai , được ai giới thiệu mới được vào làm à ? sao không phán xét con người ta dựa trên năng lực mà lại xem xét dựa trên quan hệ ? Thà Hoàng thất nghiệp mà đêm ngủ ngon giấc không mộng mị , làm việc dựa vào năng lực thật sự của mình dù sống trong túng quẫn còn thống khoái hơn cái việc làm một chỗ lương cao chót vót mà bị phân biệt đối xử , phải dựa dẫm vào người khác mà có miếng ăn . Mà nói thật với bạn Hoàng tham tiền đó , nhưng không tham tới mức phải quỵ lụy cuối đầu trước bất kỳ ai , cái gì đúng thì nói , thấy sao nói vậy chẳng sợ mất lòng ai hết , sự thật vốn khó nghe

Tiếp , công ty nào khủng hoảng kinh tế giảm lương ban giám đốc , bạn chỉ cho Hoàng được mở rộng tầm mắt đi . Còn Hoàng để Hoàng cho bạn thấy ông "nhà đèn" - điện lực năm nào cũng than lỗ , tăng giá điện cho dân ... chết đó mà có thấy bị giảm lương đâu , thưởng cuối năm vẫn "trăm chai" đó thôi , không phải ~2tr như nhân viên FPT IS như Hoàng và bạn bè Hoàng , "trăm chai" đâu có ít , với Hoàng nó là học phí cả năm trời đó chứ , ờ nhưng 2tr của Hoàng quý hơn , vì đơn giản Hoàng biết phải cày cuốc cỡ nào mới được thưởng kiểu đó , không phải than vãn lỗ lã , kinh tế khủng hoảng ... và với 2tr đó Hoàng biết tết về quê , Hoàng có thêm cây kẹo bịch quà cho đám em nhỏ ở nhà , dù ở nhà tụi nó dù mới tiểu học có khi còn giàu hơn Hoàng gấp n lần . Bạn nói Hoàng ganh ghét với mức thưởng "trăm chai" đó Hoàng cũng chịu , vì đúng là như vậy mà

Bạn không ở Mỹ , bạn nghe nói từ thầy bạn . Còn người thân của Hoàng ở Mỹ , cả Canada lần Pháp , từ cái thời 74-75 tới giờ , có người làm nail , có người đang học , có người đang làm . Bạn nói có năng lực là xin được học bổng !!! chưa chắc , người mỹ ... nói trắng ra là "ghét" , là "không ưa" những người chỉ biết ôm cuốn sách mà chẳng biết gì đến văn hóa và quan hệ xã hội , họ thích những người hòa đồng , có cống hiến ... và hơn hết , muốn được học bổng của họ bạn phải tự PR được chính mình , đó là chưa kể 1 phần cực kỳ quan trọng khác là thư giới thiệu của những người đã trực tiếp dạy bạn , cái bảng điểm chỉ là phần phụ thôi , và thể thao là 1 trong những môn chính trong chương trình học của họ , không lơ tơ mơ như ở VN , họ quan niệm , có khỏe mới làm được việc .

Ở VN không có một môi trường giống như vậy . Môi trường ở VN chính trị là số 1 , tốt nghiệp buộc phải qua môn triết học và có chứng nhận hoàn tất môn giáo dục quốc phòng - nghe ba cái tư tưởng "cao siêu" chả hiểu gì và cũng chẳng biết làm được cái tích sự gì - có người bảo phát huy tu duy sáng tạo , vớ vẩn , muốn sáng tạo thì những môn khoa học tự nhiên mới phát huy sáng tạo chứ cái môn bịa đặt nói mép nói nhảm cho qua chuyện chả phát huy sáng tạo được quái gì , học chế tín chỉ thì nữa vời , còn tự chọn không mang đúng nghĩa tự chọn mà là 1 môn bắt buộc phải hoàn tất , vậy nó giống chỗ nào ?

Mà hài , bạn đã nói Ở Mỹ có 1 số quy định ngầm chỉ cần bạn tốt nghiệp trường đó mức lương sẽ là khoản nào đó vậy sao phía dưới còn nói hoạt động theo năng lực mẫu thuẫn quá vậy ?

Không phủ nhận ở đâu cũng có 2 mặt , nhưng ở VN , chính cái đất nước mà Hoàng yêu quý thì mặt tồi lại nhiều hơn mặt tốt gấp triệu triệu lần . Nếu có ai đó hỏi Hoàng có nên học đại học không ? Hoàng trả lời : "Trừ phi mày giống tao , coi trời bằng vung , xem Chúa với Phật cũng như con người , cũng sinh ra đều có đầu - tay - chân thì mày khỏi học đại học chi cho tốn thời gian , chả được cái tích sự gì đâu . Còn bằng mày sợ ba má mày , sợ thất nghiệp , sợ mang tiếng không có bằng đại học ... thì mày cứ học đại học , có cái chòi lá để ở còn hơn chỉ có cái móng nhà như tao - mưa nắng đều lãnh đủ cả"

Nghe đồn nhân viên marketing trong LV có lương đến cả 3k$ :) ko biết có thật ko, hình như nó làm cả mấy phần mềm kế toán, quản lí... nữa chứ ko chỉ mỗi từ điển.

Lại "nghe nói" , sao mà mình ghét cái từ "nghe nói" thế này . Nếu chưa thấy thực tế đừng lấy làm ví dụ . Lương 1 nhân viên Google bên Mỹ là 8000$ 1 tháng đã được liệt vào dạng thu nhập của những người giàu (~100.000USD/năm) (Ở Việt Nam có nhóm quản trị của socbay từng được Google mời qua Mỹ làm với mức lương như vậy), lấy đâu ra cái thông tin lương nhân viên Lạc Việt 3000$/tháng vậy ? Kiểu này chắc Lạc Việt phải bán cả triệu đĩa CD từ điển mới đủ trả lương nhân viên quá =>> Chuyện không tưởng

Thế mà lúc còn là nhân viên của FPT , Hoàng được biết đối tác của FPT IS là Hitachi , Toshiba ... nữa đó , còn FIS Soft có cả khách hàng là Vinagame cơ đấy . Và theo Hoàng biết thì code SAP-ABAP các bạn còn chưa viết được thì lấy đâu ra cho bọn mình "sửa tí"

Xiển Bột
17-02-2011, 22:37
Dzui quá nhỉ :rolleyes:

maicon
18-02-2011, 00:14
Lại "nghe nói" , sao mà mình ghét cái từ "nghe nói" thế này . Nếu chưa thấy thực tế đừng lấy làm ví dụ . Lương 1 nhân viên Google bên Mỹ là 8000$ 1 tháng đã được liệt vào dạng thu nhập của những người giàu (~100.000USD/năm) (Ở Việt Nam có nhóm quản trị của socbay từng được Google mời qua Mỹ làm với mức lương như vậy), lấy đâu ra cái thông tin lương nhân viên Lạc Việt 3000$/tháng vậy ? Kiểu này chắc Lạc Việt phải bán cả triệu đĩa CD từ điển mới đủ trả lương nhân viên quá =>> Chuyện không tưởng

Ở đây mình nói vui bạn không nên giẫy nẫy như thế vì vốn là mình không muốn ghi rõ tên họ những người liên can ra, lý do là mình ko có cửa thân thiết với họ đến thế.

Mình có thể liệt kê tên của một số nhân vật gốc rễ của một số công ty lớn chỉ biết cướp công của cấp dưới mà không làm nỗi 1 file word ra hồn mà thu nhập còn cao hơn như thế đấy. Chỉ là mình không dám thôi.

Bạn cũng không nên khó chịu khi có sự khác biệt lớn giữa thu nhập của dân marketing với cá nhân bạn chỉ là 1 coder. Nhưng mà theo mình thấy bạn chỉ biết tới Lạc Việt qua từ điển thôi thì chắc mấy anh marketing của Lạc Việt đáng bị trừ lương rồi.

hoangniitsoft
18-02-2011, 13:22
Ở đây mình nói vui bạn không nên giẫy nẫy như thế vì vốn là mình không muốn ghi rõ tên họ những người liên can ra, lý do là mình ko có cửa thân thiết với họ đến thế.

Mình có thể liệt kê tên của một số nhân vật gốc rễ của một số công ty lớn chỉ biết cướp công của cấp dưới mà không làm nỗi 1 file word ra hồn mà thu nhập còn cao hơn như thế đấy. Chỉ là mình không dám thôi.

Bạn cũng không nên khó chịu khi có sự khác biệt lớn giữa thu nhập của dân marketing với cá nhân bạn chỉ là 1 coder. Nhưng mà theo mình thấy bạn chỉ biết tới Lạc Việt qua từ điển thôi thì chắc mấy anh marketing của Lạc Việt đáng bị trừ lương rồi.

Tính Hoàng bộc trực nóng nảy , nghĩ sao nói vậy , không tin mấy vào đống lý thuyết nhảm , cứ cái gì thực tế thì mới tin , còn trên sách vở hoặc nghe ai nói lại thì xin lỗi , có cho vàng cũng chẳng tin . Còn cái chuyện cướp công của người khác thì chính bản thân Hoàng cũng dính chưởng khi làm ở bên Đa Kết Nối rồi . Còn lại những lời nói của bạn chẳng đáng để Hoàng phải tin một chút nào . Nếu có ông Marketing nào ở VN làm cho cty VN mà được lương 3000$/tháng thì trừ phi ông (bà) ta àm ở công ty nhà nước ăn của hối lộ , còn làm tư nhân ở VN hả , mơ đi , giỏi lắm chỉ 20tr là cũng , mà 20tr đổ lên chỉ có chứng khoán , bất động sản hoặc dân kinh doanh mới làm nổi , 1 thèng quảng cáo quèn ở Lạc Việt có mà 8tr/tháng còn tin được , đằng này tận 60tr/tháng , chắc nhân viên LV đi làm bằng Audi A4 hả bạn ?

maicon
18-02-2011, 14:12
Vậy bạn đã thấy một anh kinh doanh quèn làm lâu năm tới lúc sếp của ảnh lên tổng, ảnh được đề bạt lên giám đốc thay vào chỗ trống mà ảnh ko thèm lên chưa lol

mình cũng chỉ là coder bình thường, những lần được tận mắt thấy thu nhập của dân làm bên kinh tế khủng tới cỡ nào thì mình rất là bực bội. Nhưng mà giờ quen rồi, mà mình lại đang học tập lại họ nữa đấy.

bản thân mình từng làm trong 1 cty quảng cáo, doanh thu cả năm của cty được 10 tỷ trừ tới trừ lui còn có vài tỷ, nhưng mà sales trong công ty sáng lên ngồi chơi game chat chit, đi làm thì trễ về nhà thì sớm, lương cơ bản = 1/2 của mình, nhưng mà thu nhập 1 tháng lại ko dưới 40chai bao h. Và xin ghi rõ luôn là qui mô công ty chỉ có hơn 20 mạng.

bạn bảo lương dân kinh tế cùng lắm 20t hết cỡ, tính như bạn là 1 coder 1 tháng làm gần 5m thì bao h bạn mua nổi căn biệt thự nhà phố bên quận 2 tphcm ? ấy vậy mà trong đó mấy trăm căn hiện đang được xây dựng đó bạn.

0ng0c0
18-02-2011, 14:37
[quote=0ng0c0;2542280]ngành KHMT học xử lý ảnh, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, học máy các môn chính của ngành KHMT.

Đỏ đậm: Phát biểu liều nhất trong ngày.
Đậm: Quan trọng là doanh thu và lợi nhuận của Lạc Việt so với FSoft hay FIS.
vậy bạn thử để Fsoft với FIS tự làm xem, nhưng tập đoàn nứa ngoài toàn đưa cho project chứ có nguyên cứu gì đâu. lạc việt nó thiên về nghiên cứu hơn. thế tôi hỏi bạn Fsoft với FIS là làm dc phần mềm nào như lạc việt chưa? hay là FSOFT cũng pải dùng lạc việt ;)) tự làm cho mình 1 phần mềm để phát triển rộng rãi ở VN đi rùi hãy tính ra nước ngoài.

hoangniitsoft
18-02-2011, 15:17
Vậy bạn đã thấy một anh kinh doanh quèn làm lâu năm tới lúc sếp của ảnh lên tổng, ảnh được đề bạt lên giám đốc thay vào chỗ trống mà ảnh ko thèm lên chưa lol

mình cũng chỉ là coder bình thường, những lần được tận mắt thấy thu nhập của dân làm bên kinh tế khủng tới cỡ nào thì mình rất là bực bội. Nhưng mà giờ quen rồi, mà mình lại đang học tập lại họ nữa đấy.

bản thân mình từng làm trong 1 cty quảng cáo, doanh thu cả năm của cty được 10 tỷ trừ tới trừ lui còn có vài tỷ, nhưng mà sales trong công ty sáng lên ngồi chơi game chat chit, đi làm thì trễ về nhà thì sớm, lương cơ bản = 1/2 của mình, nhưng mà thu nhập 1 tháng lại ko dưới 40chai bao h. Và xin ghi rõ luôn là qui mô công ty chỉ có hơn 20 mạng.

bạn bảo lương dân kinh tế cùng lắm 20t hết cỡ, tính như bạn là 1 coder 1 tháng làm gần 5m thì bao h bạn mua nổi căn biệt thự nhà phố bên quận 2 tphcm ? ấy vậy mà trong đó mấy trăm căn hiện đang được xây dựng đó bạn.

Hoàng không tranh cãi với bạn nữa , trước sau lời nói của bạn không như một , bạn bảo dân marketing của LV 60tr/tháng , giờ lại quay qua bảo dân kinh tế 40tr/tháng . Her , mà Hoàng cũng đã động gì tới dân kinh tế đâu nhẩy , họ làm lương kiểu gì mặc họ chứ , dân kinh tế giàu đấy , nhưng dân Marketing thì không , Hoàng đã bảo dân kinh tế 20tr/ tháng bao giờ đâu , cái Hoàng đề cập là dân Marketing mà bạn khoe trên kia ấy chứ . Dân kinh tế có những cái đầu kinh doanh siêu phàm sao lại đem đi so sánh với 1 thèng quèn vốn coi quảng cáo và lấy cái miệng lừa đảo làm nghề . Và cũng xin nói luôn , nếu Hoàng làm được 40chai/tháng , làm trong 5 năm Hoàng sẽ lập đế chế của riêng mình , chẳng đi làm thợ cho thiên hạ sai bảo bao giờ

vậy bạn thử để Fsoft với FIS tự làm xem, nhưng tập đoàn nứa ngoài toàn đưa cho project chứ có nguyên cứu gì đâu. lạc việt nó thiên về nghiên cứu hơn. thế tôi hỏi bạn Fsoft với FIS là làm dc phần mềm nào như lạc việt chưa? hay là FSOFT cũng pải dùng lạc việt ;)) tự làm cho mình 1 phần mềm để phát triển rộng rãi ở VN đi rùi hãy tính ra nước ngoài.

Vậy nên FPT nó là Tập Đoàn giàu mạnh vươn vòi ra ngoài quốc tế còn LV mãi chỉ là doanh nghiệp Việt Nam , doanh thu phần lớn từ kinh doanh phần cứng của nước ngoài . Và Hoàng từng là nhân viên FPT đây , ở FPT Hoàng dùng phần mềm của Microsoft và Oracle , không dùng LV :))

Bạch Linh
18-02-2011, 15:32
Chỉ có dh Bách Khoa khi tốt nghiệp gọi là Kỹ Sư, còn cái đại học khác gọi là Cử Nhân.

Bạch Linh góp vui chút, không chỉ có DHBK mới cấp bằng kỹ sư đâu bạn à. Hiện nay theo mình biết ngoài Bách Khoa còn có ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật, ĐH FPT, ĐH Kỹ Thuật Công Nghệ và hình như Đại Học Công Nghiệp cũng cấp bằng kỹ sư một số ngành Kỹ Thuật.

maicon
18-02-2011, 16:30
Dân kinh tế có những cái đầu kinh doanh siêu phàm sao lại đem đi so sánh với 1 thèng quèn vốn coi quảng cáo và lấy cái miệng lừa đảo làm nghề . Và cũng xin nói luôn , nếu Hoàng làm được 40chai/tháng , làm trong 5 năm Hoàng sẽ lập đế chế của riêng mình , chẳng đi làm thợ cho thiên hạ sai bảo bao giờ

Bạn có vẻ xem thường dân mk nhỉ ? Bạn làm được bao nhiêu công ty ngoài kinh doanh cntt vậy ? Mình nói sales cty cũ của mình kiếm 40t là để cho bạn thấy một cty cỡ nhỏ mà nv của nó đã kiếm được chừng đó, so với cty lớn thì thế nào ? Bạn nghĩ trong những công ty lớn ai trả lương cho giám đốc chi nhánh vậy ? ông chủ à ? không đâu bạn, thật ra chính tụi nvkd và mk trả lương cho giám đốc đấy, ổng chủ chỉ là người bỏ tiền vào túi thôi. Còn bạn nghĩ giám đốc là người sai bảo nhân viên à, chỉ có dân kỹ thuật bị sai bảo nhiều thôi. sales và mk nó chỉ làm sao đạt đủ chỉ tiêu đề ra rồi nó ăn ngủ đàn đúm gì mặc nó giám đốc lấy quyền j sai bảo nó, nó ko đạt chỉ tiêu thì nó bị out ?

Mà mình hỏi thật nha, bạn đã thấy cuộc họp giữa các nhân viên mk để thực hiện 1 chiến dịch mk bao h chưa mà bạn nói người ta lấy cái miệng lừa đảo làm nghề ? Hình như theo mình thấy bạn xem 1 nvmk chỉ là 1 nv quèn thì phải.

hoangniitsoft
18-02-2011, 22:50
Bạn có vẻ xem thường dân mk nhỉ ? Bạn làm được bao nhiêu công ty ngoài kinh doanh cntt vậy ? Mình nói sales cty cũ của mình kiếm 40t là để cho bạn thấy một cty cỡ nhỏ mà nv của nó đã kiếm được chừng đó, so với cty lớn thì thế nào ? Bạn nghĩ trong những công ty lớn ai trả lương cho giám đốc chi nhánh vậy ? ông chủ à ? không đâu bạn, thật ra chính tụi nvkd và mk trả lương cho giám đốc đấy, ổng chủ chỉ là người bỏ tiền vào túi thôi. Còn bạn nghĩ giám đốc là người sai bảo nhân viên à, chỉ có dân kỹ thuật bị sai bảo nhiều thôi. sales và mk nó chỉ làm sao đạt đủ chỉ tiêu đề ra rồi nó ăn ngủ đàn đúm gì mặc nó giám đốc lấy quyền j sai bảo nó, nó ko đạt chỉ tiêu thì nó bị out ?

Mà mình hỏi thật nha, bạn đã thấy cuộc họp giữa các nhân viên mk để thực hiện 1 chiến dịch mk bao h chưa mà bạn nói người ta lấy cái miệng lừa đảo làm nghề ? Hình như theo mình thấy bạn xem 1 nvmk chỉ là 1 nv quèn thì phải.

Trả lời thật với bạn là từ khi ở trong trường tới lúc ra trường Hoàng chưa bao giờ phải làm 1 công việc gì trái nghề như bạn , nên nếu so về kiến thức sales với bạn có thể Hoàng nông cạn , nhưng Hoàng nói bạn đã sai lầm hoàn toàn .

Quy luật , chủ 1 công ty thuê nhân viên làm việc cho công ty , thì chủ có trách nhiệm trả lương cho nhân viên , bất kể nhân viên đó là giám đốc hay phó giám đốc

NVKD và MK là kinh doanh sản phẩm của ai ? Nếu không phải của chủ hok lẽ của ... chính họ , vậy mang tiền về cho công ty (bỏ vào túi chủ) rồi kế toán duyệt trích 1 phần trả lại cho nhân viên thì gọi là NVKD và MK trả lương à >> Hài vậy , thế chủ hưởng lợi , NVKD và MK chịu thiệt à :)) , bạn càng nói càng làm Hoàng hoài nghi về kiến thức xã hội của bạn .

Tiếp , theo như lời bạn , cái "tiêu chuẩn đề ra" đó là ai giao cho họ ? Nếu không phải cấp trên (Giám đốc , chủ tịch , trưởng phòng ...) hok lẽ chính là họ :)) vậy họ làm cho chính mình chứ đâu phải làm cho công ty , mà nếu cấp trên đề ra , vậy Hoàng không được phép gọi là họ bị "sai bảo" à ? Đàn đúm đó , nhưng vẫn bị sai bảo thôi , đâu có tự chủ được , nếu muốn có lương , tụi nó phải làm đạt chỉ tiêu , không đạt chỉ tiêu thì lúc bị đuổi mới gọi là không ai "sai bảo" được .

Giờ hỏi bạn Marketing là gì ? Tiếng Anh sang tiếng Việt có nghĩa là " tiếp thị " , mà tiếp thị thì sao ? khi mà tiếp thị 1 sản phẩm có phải tâng bốc sản phẩm đó lên - gọi gắn gọn là quảng cáo (dù thực tế "tiếp thị" khác "quảng cáo" - nhưng không hoàn toàn) - mà quảng cáo thì chẳng phải nói quá , nói xạo lên à ? ở đây ai nói ? dân marketing nói vậy chẳng phải dùng miệng lưỡi lừa đảo à , thế đối với 1 người nói xạo như vậy bạn phải ngã mũ kính phục à ? :)) Hoàng nói thẳng , Hoàng xem thường cái nghề đó , chú nhân viên dọn vệ sinh , cô thu mua phế liệu tuy làm không nhiều tiền bằng họ nhưng cái nghề của họ với Hoàng cao quý gấp nhiều lần thằng làm marketing , vì dù họ có kỳ kèo giá cả (chỉ để cải thiện cuộc sống vì họ quá khổ) chứ không lừa gạt ai bao giờ . Tiền bạn làm ra nhiều , nhưng bằng chính tay bạn , bằng tài năng của bạn , Hoàng kính phục , trái lại , tiền bạn làm ra nhiều , nhưng làm theo kiểu lừa gạt , đừng mơ bắt Hoàng cuối đầu chào , tất nhiên , họ thì có còn biết xấu hổ nữa đâu mà phải để ý thái độ của người khác , nhất là 1 thằng vô danh tiểu tốt như Hoàng . Một cuộc họp Marketing chẳng qua chỉ là 1 cuộc họp xem chiến thuật lừa đảo của thằng nào hiệu quả hơn , dụ được nhiều khách hàng hơn chứ chẳng có cái gì khác

Ngày xưa , marketing là thằng mạt hạng của xã hội , đi tiếp thị 1 sản phẩm bị người ta đuổi như đuổi tà , tất nhiên thời đó dân MK phải đi bộ đeo cái đống "cù lẳng" phía trước như dân bán dạo , nhưng mà doanh nghiệp nó muốn là tiền , nó thấy lợi thì nó đầu tư , từ 1 thằng lừa đảo chuyển thành nhân viên marketing , rồi gọi đó là "nghề" , thậm chí còn đào tạo nghề "lừa đảo" , trừong lớp mở ra ầm ầm , "lừa đảo" trở thành chính quy , riết rồi xã hội cũng chấp nhận , nhưng trong mắt xã hội , cái dớp marketing là lừa đảo khó mà phai mờ . Bật ti vi ra mà cười "lại quảng cáo" rồi chuyển kênh , thấy dân MK : "xời , tưởng gì , dân quảng cáo mà cứ vênh mặt lên"

Mà phải thú nhận , 1 sản phẩm , 1 công ty nếu không có đội ngũ "lừa đảo" khó có ai biết được dù nó tốt hay không .

Sorry chủ topic , hơi lạc đề thì phải

Quay lại những lời bạn "phán" trước đó , Hoàng vẫn không thể nào nuốt nổi cái câu "Marketing" làm 3000USD/tháng (tương đương 60 triệu VND) , nếu vậy với cái giá 199kVND/CD không tài nào trả đủ lương cho bọn họ trong 5 năm , và với những dòng nhận xét của bạn , Hoàng biết bạn chưa bao giờ nghiên cứu qua SDLC (Software Development Life Cycle) bao giờ - chắc ở trường của bạn không dạy môn này , kinh doanh sản phẩm tin học cũng giống như những sản phẩm khác thôi . Đây chắc cũng là lý do mà đại học Paris Est (Cộng hòa Pháp) cho sinh viên NIIT liên thông để lấy bằng cử nhân kinh doanh quốc tế , vì dân NIIT bị vùi dập bọn mình được học cái môn kinh doanh khá lạc loài đó trong trường :))

maicon
18-02-2011, 23:29
Bản thân mình không làm trái ngành bởi vì mình ko đc đào tạo chuyên ngành gì hết, mình làm những gì mình thích. Giả dụ mình muốn set a bid cho 1 dự án, mà mình học asp xui sao ra toàn php, mình nghiên cứu php rồi tham gia thì là mình làm trái ngành ?

Còn mình thì mình hiểu maketing là "the research people" và mình đoán bạn gần = tuổi mình chứ chả sống lâu hơn để phán mk là quảng cáo nói láo ăn tiền ngày xửa ngày xưa j cả. Ví dụ thằng apple nó đưa ra 1 chiến dịch mk cho iphone thì bạn mua iphone là bạn bị lừa à ?

Mình thấy bạn càng nói thì mình càng thấy tuổi đời của bạn có vẻ nông cạn quá. Ở các cty lớn người chủ ko đứng ra điều hành các nhân viên mà là giám đốc hoặc CEO. Nếu bạn có thể vào sài gòn thì pm mình dẫn bạn đi gặp 1 người - 1 kd đã chỉ vào mặt giám đốc của mình mà bảo "lương của anh là do tui trả chứ anh lấy quyền gì mà ra lệnh cho tui" mà sau đó chính giám đốc phải mời kd này nhậu nhẹt để làm hòa. Cũng để bạn thấy đc cái sự đời nó thế nào.

À còn về vụ SDLC j đấy mình xin kiếu, chứ LV thì nó ko bán cd từ điển cho trường mình, nó bán pm kế toán cho trường mình phục vụ giảng dạy thôi. còn muốn biết giá phần mềm bạn tự liên hệ nó nhé. mình ko nghĩ là 199k/key đâu.

hoangniitsoft
19-02-2011, 00:10
bản thân mình từng làm trong 1 cty quảng cáo, doanh thu cả năm của cty được 10 tỷ trừ tới trừ lui còn có vài tỷ, nhưng mà sales trong công ty sáng lên ngồi chơi game chat chit, đi làm thì trễ về nhà thì sớm, lương cơ bản = 1/2 của mình, nhưng mà thu nhập 1 tháng lại ko dưới 40 chai bao h. Và xin ghi rõ luôn là qui mô công ty chỉ có hơn 20 mạng.

Bản thân mình không làm trái ngành bởi vì mình ko đc đào tạo chuyên ngành gì hết, mình làm những gì mình thích. Giả dụ mình muốn set a bid cho 1 dự án, mà mình học asp xui sao ra toàn php, mình nghiên cứu php rồi tham gia thì là mình làm trái ngành ?

Còn mình thì mình hiểu maketing là "the research people" và mình đoán bạn gần = tuổi mình chứ chả sống lâu hơn để phán mk là quảng cáo nói láo ăn tiền ngày xửa ngày xưa j cả. Ví dụ thằng apple nó đưa ra 1 chiến dịch mk cho iphone thì bạn mua iphone là bạn bị lừa à ?

Mình thấy bạn càng nói thì mình càng thấy tuổi đời của bạn có vẻ nông cạn quá. Ở các cty lớn người chủ ko đứng ra điều hành các nhân viên mà là giám đốc hoặc CEO. Nếu bạn có thể vào sài gòn thì pm mình dẫn bạn đi gặp 1 người - 1 kd đã chỉ vào mặt giám đốc của mình mà bảo "lương của anh là do tui trả chứ anh lấy quyền gì mà ra lệnh cho tui" mà sau đó chính giám đốc phải mời kd này nhậu nhẹt để làm hòa. Cũng để bạn thấy đc cái sự đời nó thế nào.

À còn về vụ SDLC j đấy mình xin kiếu, chứ LV thì nó ko bán cd từ điển cho trường mình, nó bán pm kế toán cho trường mình phục vụ giảng dạy thôi. còn muốn biết giá phần mềm bạn tự liên hệ nó nhé. mình ko nghĩ là 199k/key đâu.

Ra là lại "nghe nói" , vậy mà cứ tưởng là "thực tế" rồi , "bản thân bạn hiểu" mà dám hỏi Hoàng câu "đã bao giờ thấy họp đưa chiến lựoc marketing" , vậy để Hoàng nói cho bạn nghe , mảng " nghiên cứu thị trường " và mảng marketing là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau (dù trong trường bạn học nghiên cứu thị trường , pr , logictics , xây dựng thương hiệu dính chùm với nhau) , marketing làm việc trên nguyên tắc dựa trên thống kê của ngiên cứu thị trường và đưa ra chiến dịch PR - quảng bá sản phẩm . Kiến thức kinh tế bạn quá tồi , bạn chưa đủ trình độ đánh giá Hoàng nông cạn

Tiếp , nếu người ta mua Iphone là vì người ta thích nó , bị marketing làm cho đờ đẫn (xin lỗi các i fan , đây chỉ là ví dụ) , đừng nói đâu xa , bạn nghe qua "sự hoàn hảo đến bất ngờ" của Steve Job thế mà vẫn có cái lỗi ăng-ten đó thôi , chẳng hóa bạn đã bị dụ một cách bài bản sao ?

Hoàng ở TPHCM , khi mời anh kd đó bạn mời luôn cả giám đốc nhé , Hoàng không bao giờ nghe lời từ 1 phía , với lại cho Hoàng hỏi lương anh kd của bạn được bao tiền 1 tháng ? chắc 60trVND/tháng quá

MTD EVA 2003 tới giờ mình vẫn dùng dù AVG báo có virus , ngày xưa mình mua nó với giá 199k/key đấy , ngay trong NH Infomatics . Đã là phần mềm trong nước Hoàng ủng hộ bản quyền hẳn hoi , không xài hàng lậu bao giờ (đối với hàng trong nước)

meoden8x
19-02-2011, 01:10

Nhớ trước Dân trí cũng có bài viết về chuyện nhiều người không làm sales nhưng luôn có câu cửa miệng: "Chả ai sướng như Sales". Trở lại với bài viết của bác, chuyện 40 chai/month tôi không nói là không thể được nhưng chắc chắn không có chuyện ngồi mát ăn bát vàng rồi tự nhiên có 40 củ từ trên trời rơi xuống đâu bác ợ. Tôi cũng quen một bà chị làm sales, thu nhập của bả là mười mấy củ một tháng nhưng trong lúc bác đang ngồi phòng máy lạnh thì bả phải đánh bóng mặt đường suốt, tôi nghĩ sales ở công ty bác cũng vậy, bác đừng có nhìn vào bề nổi họ đi muộn về sớm, lên công ty chơi game mà vội kết luận, tất nhiên, nếu sales công ty bác giúp công ty rửa tiền thì tôi xin lỗi.
PS: Và cũng nói thêm với bác là tôi có mấy đứa bạn học Đại học Kinh tế quốc dân ra, chưa đứa nào lương hơn 3 củ một tháng cả. Biệt thự quận 2 TPHCM thế nào tôi không biết, tôi chỉ biết biệt thự gần khu vui chơi Thiên Đường Bảo Sơn giá khoảng 7-10 tỷ, theo bác thì bao nhiêu anh học kinh tế ra mua nổi? Và mua nổi thì trong bao lâu?

zmt264
19-02-2011, 01:34
Tranh luận ác quá :p, mình biết 1 bác, đầu tiên làm lái xe, sau đó mò ra cái bằng tại chức, rồi lên làm trưởng phòng, giờ làm to lắm, mới 4 năm làm nhà nước đã kiếm hơn chục tỷ rồi, cũng là 1 cách kiếm ăn phải ko :P

at_aothun
19-02-2011, 10:53
Cãi đi cãi lại , cãi tái cãi hồi , nhìn đi nhìn lại chẳng thấy nói về giá trị cái bằng đại học như đầu thớt nói .
Nói chung lương trả theo khả năng chi trả của công ty và lợi nhuận mà nhân viên đem lại cho công ty các bác à . Và chẳng nghề nào sướng hơn nghề nào cả . Các bác kêu sales sướng , IT khổ nhưng mỗi nghề có cái khổ riêng các bác à . Nhìn sales ở công ty có vẻ sướng , nhưng giờ cho bác sang làm sales liệu có chịu được áp lực khi cứ có gì đi chăng nữa , thì cũng đầu sales dơ ra cho khách không ? IT làm hỏng - sales ăn đòn , PR viết sai- sales nghe mắng, kế toán gõ nhầm - sales đi xin lỗi , etc.

hoangniitsoft
19-02-2011, 11:09
Cãi đi cãi lại , cãi tái cãi hồi , nhìn đi nhìn lại chẳng thấy nói về giá trị cái bằng đại học như đầu thớt nói .
Nói chung lương trả theo khả năng chi trả của công ty và lợi nhuận mà nhân viên đem lại cho công ty các bác à . Và chẳng nghề nào sướng hơn nghề nào cả . Các bác kêu sales sướng , IT khổ nhưng mỗi nghề có cái khổ riêng các bác à . Nhìn sales ở công ty có vẻ sướng , nhưng giờ cho bác sang làm sales liệu có chịu được áp lực khi cứ có gì đi chăng nữa , thì cũng đầu sales dơ ra cho khách không ? IT làm hỏng - sales ăn đòn , PR viết sai- sales nghe mắng, kế toán gõ nhầm - sales đi xin lỗi , etc.

10 điểm cho bác :D Hoàng đồng ý với ý kiến này :D

javamagician
19-02-2011, 11:40
chí phải chí phải. Nghề nào cũng có cái khổ của nó. Quan trọng là mình có dc cái nghề để kiếm sống, muốn dc nhiều tiền như người ta thì phải có ầu óc về kinh tế 1 chút, biết cách xài tiền.

maicon
19-02-2011, 15:38
Nhớ trước Dân trí cũng có bài viết về chuyện nhiều người không làm sales nhưng luôn có câu cửa miệng: "Chả ai sướng như Sales". Trở lại với bài viết của bác, chuyện 40 chai/month tôi không nói là không thể được nhưng chắc chắn không có chuyện ngồi mát ăn bát vàng rồi tự nhiên có 40 củ từ trên trời rơi xuống đâu bác ợ. Tôi cũng quen một bà chị làm sales, thu nhập của bả là mười mấy củ một tháng nhưng trong lúc bác đang ngồi phòng máy lạnh thì bả phải đánh bóng mặt đường suốt, tôi nghĩ sales ở công ty bác cũng vậy, bác đừng có nhìn vào bề nổi họ đi muộn về sớm, lên công ty chơi game mà vội kết luận, tất nhiên, nếu sales công ty bác giúp công ty rửa tiền thì tôi xin lỗi.
Chuyện kd cực khổ thế nào, không cần nói đâu xa mình cũng biết, bởi vì bây h mình đã tham gia làm kd rồi chứ ko còn ngồi gõ code cả ngày nữa. Còn lương ktqd 3 củ như bác nào nói, cảm phiền bác hỏi lại, lương đó là lương cơ bản hay thu nhập tính bằng lương - chi phí hoạt động ? Mình làm kd non tay, tính ra thu nhập 9 vẫn nhờ vào $ từ việc gõ cộc cạch cho bọn nước ngoài. Còn kd cty hiện tại mình, thu nhập chỉ có 60t/tháng à ? chuyện nhảm!

Còn bạn Hoàng chắc chưa bao giờ biết được Daimler sẽ khó mà thành công nếu ko đặt tên sản phẩm của mình là Mercedes đâu nhỉ ? giống như bọn con gái mua một cái đt chỉ vì anh chàng đại diện trong quảng cáo sản phẩm khá dễ thương lol

trở lại chuyện bằng đh, hôm nay mình có pv 1 bạn nữ đồ họa, bạn hỏi mình có yêu cầu hồ sơ, mình nói ko cần, bạn làm được là ok rùi, nhưng nếu tới lúc thỏa thuận lương mà bạn đó chưa đưa cho mình cái bằng nào mình sẽ đề nghị mức lương ... kiểu khác.

hoangniitsoft
19-02-2011, 19:57
Không làm trái nghề bao giờ mà giờ đã làm kinh doanh rồi à ?

Còn bạn Hoàng chắc chưa bao giờ biết được Daimler sẽ khó mà thành công nếu ko đặt tên sản phẩm của mình là Mercedes đâu nhỉ ? giống như bọn con gái mua một cái đt chỉ vì anh chàng đại diện trong quảng cáo sản phẩm khá dễ thương lol

Mercedes E250 là chiếc xe mơ ước của tại hạ những chuyện về nó tại hạ biết cũng không ít , cách Marketing của họ đi đôi với chất lượng chứ không giống "cái bọn con gái mua cái đt vì anh chàng đại diện dễ thương" , vậy còn không chịu là cách MK là "lừa đảo" nữa , càng ngày càng hài.

Thôi , tại hạ stop đây , không tranh cãi với bạn nữa , nghĩ lại tại hạ cũng rãnh thiệt , lẽ ra phải để bạn học trong trường lớp hay trường đời , với lại một mem trong diễn đàn khuyên bớt tranh cãi với bạn đi , để thời gian trả lời ai thành công hơn ai , lúc đó mới xét coi ai đúng ai sai được :))

maicon
19-02-2011, 21:18
Không làm trái nghề bao giờ mà giờ đã làm kinh doanh rồi à ?

Mercedes E250 là chiếc xe mơ ước của tại hạ những chuyện về nó tại hạ biết cũng không ít , cách Marketing của họ đi đôi với chất lượng chứ không giống "cái bọn con gái mua cái đt vì anh chàng đại diện dễ thương" , vậy còn không chịu là cách MK là "lừa đảo" nữa , càng ngày càng hài.

Thôi , tại hạ stop đây , không tranh cãi với bạn nữa , nghĩ lại tại hạ cũng rãnh thiệt , lẽ ra phải để bạn học trong trường lớp hay trường đời , với lại một mem trong diễn đàn khuyên bớt tranh cãi với bạn đi , để thời gian trả lời ai thành công hơn ai , lúc đó mới xét coi ai đúng ai sai được :))

Ừ vì với tuổi đời của bạn bớt nói đi thì hơn lol làm kd là trái ngành thì bạn cứ ngồi code đến hết cuộc đời để được gọi là làm đúng ngành cũng tốt. Chẳng cần xét đúng sai, đh kinh tế mở ngành mk ra dạy mà bạn phán là dạy lừa đảo thì mình ko có cửa đú với bạn rồi!

xmen109
19-02-2011, 22:36
kinh doanh lương cứng + doanh số nữa
nếu lâu dài thì kinh doanh mau giàu hơn cntt
mấy thằng chủ toàn học kinh tế

meoden8x
19-02-2011, 23:08
Bác maicon cứ làm như ai học kinh tế ra cũng chắc suất lương mấy chục củ một tháng ấy. Nếu thế thật thì chắc diễn đàn này bỏ nghề đi học kinh tế hết quá:emlaugh:.
PS: Hình như công ty của bác maicon bán hàng đa cấp:emlaugh::emlaugh::emlaugh:.

maicon
20-02-2011, 07:55
Mình có nói ai học kinh tế ra là lương cao đâu ta ? trong cả ngành IT còn có người ra lương thấp lương cao, có người cặm cụi ăn lương trong nước có người với ra lấy $ của nước ngoài về, mà cái anh kd của công ty mình xuất thân từ kỹ thuật mà. Nhưng mà trình độ giao tiếp và khả năng chịu cày thì phải nói là làm mình đang chạy theo học. Còn nếu tụi đa cấp mà đc bảnh như vậy thì mình cũng muốn thử coi sao đó.

Người Đến Sau
20-02-2011, 10:53
kinh doanh lương cứng + doanh số nữa
nếu lâu dài thì kinh doanh mau giàu hơn cntt
mấy thằng chủ toàn học kinh tế

ừ , ngồi đó mà không cần bằng cấp, mấy đứa kia toàn Thạc sỹ đh ngoại thương với mấy cái bằng đh ngoại ngữ nhét sau túi quần , mà cũng muốn đú theo hả

hoangniitsoft
20-02-2011, 14:03
Còn kd cty hiện tại mình, thu nhập chỉ có 60t/tháng à ? chuyện nhảm!

Bác maicon cứ làm như ai học kinh tế ra cũng chắc suất lương mấy chục củ một tháng ấy. Nếu thế thật thì chắc diễn đàn này bỏ nghề đi học kinh tế hết quá:emlaugh:.
PS: Hình như công ty của bác maicon bán hàng đa cấp:emlaugh::emlaugh::emlaugh:.

Kiú thôi anh meoden8x ơi , nói nữa thành ra mình dở , chẳng ai chịu ai thế này biết bao giờ mới cãi xong , bác ấy kinh doanh mặc bác ấy , kiến thức bác ấy thì em cũng đủ hiểu rồi , không cần nói thêm (kinh doanh 60t/tháng cho là ít mà nguồn thu chính vẫn là làm freelancer , hãi hùng)

Tại hạ thì giờ lại muốn học hành đàng hoàng chán đi làm rồi , không như bác chủ topic phải mua bằng giả , lương cũng đủ trải 1 ít và phải cần "viện trợ" của gia đình mới đủ tiền học (tận hơn 100tr : học phí 4000USD , sách 440USD , 1 lớp anh văn 440USD nữa nhưng được cái giáo trình hay và thực tế với lại papa kêu đầu tư cho giáo dục chẳng bao giờ lỗ cả nên càng quyết tâm học) . Khuyên bác chủ thớt nếu còn khả năng thì đi học , đừng manh danh dự của mình ra mà giỡn với cái bằng giả đó . Sau này có con cháu lại phải giấu cái bí mật tày trời đó

DynamicVietnam
20-02-2011, 14:23
Các bác nóng tính quá, có gì thì cứ bình tĩnh mà giải quyết nào

end_die
25-02-2011, 15:43
Mình có nói ai học kinh tế ra là lương cao đâu ta ? trong cả ngành IT còn có người ra lương thấp lương cao, có người cặm cụi ăn lương trong nước có người với ra lấy $ của nước ngoài về, mà cái anh kd của công ty mình xuất thân từ kỹ thuật mà. Nhưng mà trình độ giao tiếp và khả năng chịu cày thì phải nói là làm mình đang chạy theo học. Còn nếu tụi đa cấp mà đc bảnh như vậy thì mình cũng muốn thử coi sao đó.

Đừng tranh luận nữa. Tôi cũng có 1 bài những thấy bạn í reply nhiều chữ quá nên lười cả đọc. Nếu ai từng trải rồi thì sẽ thấy thực tế những điều bạn ấy nói là tư duy của bạn ấy mà thôi. Mỗi người một quan điểm !!!

Còn những điều tôi nghe nói hay tôi thấy nó chẳng khác gì nhau cả. Quan trọng nhận thức của 1 người nó thế nào thôi. Chuyện 1 anh đi làm nail với 1 anh học hành đàng hoàng cũng vậy. Anh biết xã hội nó cần gì và anh theo cái đấy. Không phải cứ ngồi gân cổ lên cãi mà chẳng biết vấn đề nó đi đến đâu.

maicon
25-02-2011, 16:12
(kinh doanh 60t/tháng cho là ít mà nguồn thu chính vẫn là làm freelancer , hãi hùng)

ở đời có nhiều người thật lạ, mắt đọc ko rõ chữ, lộn người này với người kia, mà cứ nghe người khác kiếm nhiều tiền hơn mình, giỏi hơn mình là giãy nẫy lên lol "làm j có làm j có sao anh ấy giỏi hơn tui được, sao cty đó lớn hơn cty tui đc", nghe hoài thấy buồn cười, đứng núi này chê núi kia, làm ngành này chê ngành khác là lũ lừa đảo.

dlmore
25-02-2011, 17:20
Lời khuyên thành thật từ 1 ngừoi bỏ trừong cao đẳng công.
Nên đi học khi nào còn có thể, kẻo sau này hối hận.

hoangniitsoft
25-02-2011, 18:27
Mình làm kd non tay, tính ra thu nhập 9 vẫn nhờ vào $ từ việc gõ cộc cạch cho bọn nước ngoài. Còn kd cty hiện tại mình, thu nhập chỉ có 60t/tháng à ? chuyện nhảm!

Làm kinh doanh non tay thu nhập chính vẫn từ việc gõ cộc cạch cho bọn ngoại quốc ? thế bác không làm freelancer à :) hay là bác là chuyên viên nhập liệu . Thu nhập chỉ 60tr/tháng cho là nhảm mà vẫn phải ngồi gõ cộc cạch thì ... haha , tại ha sợ rồi đó ... haha

ở đời có nhiều người thật lạ, mắt đọc ko rõ chữ, lộn người này với người kia, mà cứ nghe người khác kiếm nhiều tiền hơn mình, giỏi hơn mình là giãy nẫy lên lol "làm j có làm j có sao anh ấy giỏi hơn tui được, sao cty đó lớn hơn cty tui đc", nghe hoài thấy buồn cười, đứng núi này chê núi kia, làm ngành này chê ngành khác là lũ lừa đảo.

Ai theo dõi từ đầu xem có dòng nào tại hạ nói như vậy không ? Haha , đuối lý rồi bày trò bôi tro trát trấu vào mặt người khác à ?

Ngoại trừ ngành marketing , tại hạ chưa bao giờ nói ngành khác lừa đảo à nha :) đi chém thuê còn cao quý hơn marketing ấy chứ , marketing chủ yếu dạy người ta cách "nổ" , "nói dóc" chứ có gì hay , quan điểm của tại hạ cho nó là 1 ngành "lừa đảo" đấy , sao nào , không vừa ý à :)

------------------------------------------------------

Quay lại chủ đề chính , bác chủ topic mua bằng là không hay , rất rất rất ... không hay , đồng ý bác hỏi trên đây chẳng ai biết bác là ai đến từ đâu , nhưng kim trong bọc lâu cũng có ngày lòi ra , khi còn điều kiện và khả năng , bác cứ đi học đàng hoàng , còn bằng không cứ tự tin vào khả năng của mình , chẳng cần tới tấm bằng là mấy , không lẽ bác xác nhận bác đi làm thuê cả đời , CNTT quan trọng là tư duy , đến 1 lúc nào đó tư duy bác không còn nữa (nhưng vẫn có thể theo đuổi nghiệp CNTT - tại hạ không noí ngành CNTT tuổi nghề thấp) , bác phải tìm 1 hướng đi khác , lúc đó với những kiến thức và kinh nghiệm bác có , kinh doanh la một hướng đi hay , nhưng làm sao do chính bác tự quyết .

Tại hạ cũng có ý nghĩ sẽ đu theo ngành lập trình , nhưng rồi 1 lúc nào đó tại hạ lại đi hướng khác , có thể là kinh doanh , có thể mở 1 studio làm game hay phần mềm mà tự chính tay mình quản lý , nhưng bây giờ còn trẻ , chưa ý thức được đồng tiền nó quan trọng cỡ nào , nên tại hạ quyết đeo đuổi cái nghiệp lập trình , định hướng lúc nào cũng có , tới lúc cần tại hạ sẽ thực hiện nó ... chẳng cần sự giúp sức của cái bằng đâu . Trước đây lúc đi thi đại học có nghe 1 bác (lớn tuổi) nói " học gì học , cầm tấm bằng ra không bằng thằng có miếng đất mặt tiền làm ăn buôn bán " . Ngẫm cho kỹ , ông bà ta có nói "phi thương bất phú" , chưa làm chủ đừng mong làm giàu

langkhachit
25-02-2011, 18:29
Nghề IT thì cần có vốn + năng lực thôi. Bằng cấp nhiều làm gì cho tốn thời gian, mỗi người mỗi sở thích :P

maicon
25-02-2011, 18:59
Làm kinh doanh non tay thu nhập chính vẫn từ việc gõ cộc cạch cho bọn ngoại quốc ? thế bác không làm freelancer à :) hay là bác là chuyên viên nhập liệu . Thu nhập chỉ 60tr/tháng cho là nhảm mà vẫn phải ngồi gõ cộc cạch thì ... haha , tại ha sợ rồi đó ... haha

Cái lối nhận định vấn đề phản ánh trình độ tệ hại của tư duy, bộ làm ở cty là phải làm nvkd hả bạn, mà cty mình có ông kd đó kinh quá mình có qua làm cũng chả có đất mà dành ăn với ổng :) chẳng lẽ tuổi đời của bạn còn non kém hơn mình tưởng tượng, ko hiểu nỗi cả sự khác biệt giữa "làm nvkd" và "làm kd" sao ta ? Chẳng lẽ mình phải giải thích rõ ràng rằng mình bị bóc lột ở một nơi và đi bóc lột người khác ở một nơi khác bạn mới hiểu sao ta ? tội nghiệp thật, hèn j mở miệng ra chê dân mk đc cũng hay. Chắc người ta ngu hơn bạn nên bỏ cả đống tiền ra cả bên sin để học ngành lừa đảo này rồi về nước làm ăn lương vài triệu giống bạn.

kisskid
25-02-2011, 21:41
giá có 30tr thôi , mua phôi bằng thằng khác. Tốt nhất là về quê mà mua. :)) làm cái bằng mà đi làm cho nó lành bác ạ, cuối năm được quả lương mềm là hồi vốn. MÀ bị phát hiện cũng chỉ bị kỷ luật chẳng sao cả. :D

Sướng nhỉ?Có $ sướng nhỉ bị kỷ luật thôi chả sao.Hự,pọn em học mãi chưa xong 5 năm vào đây nghe các anh nói rẻ rúng quá:(..Buồn!

minhducgamer
25-02-2011, 22:58
Ngoại trừ ngành marketing , tại hạ chưa bao giờ nói ngành khác lừa đảo à nha :) đi chém thuê còn cao quý hơn marketing ấy chứ , marketing chủ yếu dạy người ta cách "nổ" , "nói dóc" chứ có gì hay , quan điểm của tại hạ cho nó là 1 ngành "lừa đảo" đấy , sao nào , không vừa ý à :)
Tình cờ đọc qua, thấy bạn ghét mk quá. Bạn chỉ thấy được mặt hạn chế của mk mà ghét cay ghét đắng nó hơn mẹ chồng thì ko tốt lắm. Muốn ghét thì bạn nên tìm hiểu kỹ hơn về nó đi.Mình chỉ góp đôi lời thôi.
1. MK không phải cứ là lừa đảo, mà do con người thôi. Giống con người sinh ra và lớn lên, mỗi kẻ mỗi tính, người hiền - kẻ ác - kẻ say xỉn , người bài bạc , kẻ hút chích, kẻ ăn cắp ,.... Chẳng lẽ gặp 1 người ăn cắp là phán con người sinh ra là ăn cắp.
2. MK là gì ? Định nghĩa cụ thể mình không nhớ nhưng đại ý là :
Nguyên gốc là trao đổi - buôn bán. Còn sau nầy nghĩa rộng ra gần như là để bán hàng ( hàng hóa có thể vô hình hay hữu hình). Nói thì thấy xa vời. VD cụ thể gần nhất như khi mình đi xin việc , mình tự giới thiệu, tự quảng bá về năng lực mình cũng đã là 1 hành động mk rồi đó bạn. Rồi khi bạn đưa tấm danh thiếp hay cho số DT để mở rộng quan hệ cũng là mk.
Tức là mk diễn ra hằng ngày, liên tục và quanh ta ngay cả ở những việc nhỏ nhất trong giao tiếp. Và sau nầy người ta nang tầm nó lên thành 1 môn học.
........Nói nữa thì dài lắm
3. Quay lại với người làm nghề mk. Đối tượng bạn ghét. Đúng là để chạy theo doanh số, để bán được hàng nhiều lúc họ phải nói quá sự thật, miễn sao người ta biết và chấp nhận được ( tức không phải lừa đảo). Còn 1 dạng cũng là mk nhưng dạng lừa đảo,đơn giản như các quảng cáo trên truyền hình cáp.
VD ngoài đời đi.VD như 3 anh cùng làm về IT trong cùng công ty và băng cấp như nhau đi. Một anh cực giỏi nhưng ít nói, một anh nói nhiều làm giỏi và một anh nói cực hay làm dỡ (thậm chí còn chà đạp, cướp công người khác vơ về nói cho mình). Vậy thì anh không biết mk có khi nào được xếp để ý không !? Bạn tự đi làm chắc hiểu.
Nên mk không hoàn toàn xấu mà bạn ghét. Như a làm giỏi nói nhiều, biết cách mk quảng bá mình ( cũng như bạn đang quảng bá bạn ko có bằng nhưng làm giỏi đó. Cái đó ko đáng trân trọng sao!
Đời ko gì hoàn hảo, và cũng ko gì xấu xa cả. Cái nào cũng có mặt phải và trái. Bạn tự nhìn lại xem rồi hãy ghét và khinh miệt người ta.

hoangniitsoft
25-02-2011, 23:00
Cái lối nhận định vấn đề phản ánh trình độ tệ hại của tư duy, bộ làm ở cty là phải làm nvkd hả bạn, mà cty mình có ông kd đó kinh quá mình có qua làm cũng chả có đất mà dành ăn với ổng :) chẳng lẽ tuổi đời của bạn còn non kém hơn mình tưởng tượng, ko hiểu nỗi cả sự khác biệt giữa "làm nvkd" và "làm kd" sao ta ? Chẳng lẽ mình phải giải thích rõ ràng rằng mình bị bóc lột ở một nơi và đi bóc lột người khác ở một nơi khác bạn mới hiểu sao ta ? tội nghiệp thật, hèn j mở miệng ra chê dân mk đc cũng hay. Chắc người ta ngu hơn bạn nên bỏ cả đống tiền ra cả bên sin để học ngành lừa đảo này rồi về nước làm ăn lương vài triệu giống bạn.

Bác thì tại hạ kíu , diễn đàn này có biết bao người khuyên tại hạ không nên dây dưa với bác , tự hiểu với nhau là được rồi , bác có lối suy luận của bác , tại hạ có lối suy nghĩ của tại hạ , ai đúng ai sai chờ coi sau này ai đi được mercedes sắm nhà 3 tấm đổ lên , ngồi nhà làm chủ , rủng rẻng tiền vào túi ... lúc đó mới đánh giá được , chứ còn như bây giờ cãi nhau với bác thêm mệt , bác đã đuối lý rồi còn ráng bôi bác ... hok lẽ lại tranh cãi với bác tiếp , tại hạ ngừng . bác nói gì nói tại hạ cũng quen bị quăng gạch rồi , tại hạ không nhỏ mọn tới mức bác 1 câu tại hạ cãi lại một câu , cần người im cho thế giới nó hòa bình :) kíu từ

Sướng nhỉ?Có $ sướng nhỉ bị kỷ luật thôi chả sao.Hự,pọn em học mãi chưa xong 5 năm vào đây nghe các anh nói rẻ rúng quá:(..Buồn!

Sính bằng nó biến VN thành 1 nước như vậy đó bạn , chừng nào chất lượng đại học được khẳng định , cái quan niệm bằng cấp bị dẹp bỏ thì lúc đó mới có chỗ cho cái tâm lý tay nghề , VN lúc đó mới mong sánh ngang các nước như Singapore nổi . Có người nói vui với tại hạ : "kinh tế thị trường là chỗ dẹp bỏ những cái tôi cá nhân mà quan trọng lợi nhuận thu vào" , ngẫm lại chẳng sai chút nào

phamtructhanh68
25-02-2011, 23:26
Cũng coi từ đầu, Hoàng, em tranh luận dữ quá, anh cũng đồng ý với cái quan niệm hài hước khá thẳng của em: marketing là lừa đảo, nhưng tùy mức độ, nếu không có marketing thì sản phẩm khó mà được mọi người biết đến, cá nhân anh nhận định em giỏi, em làm ra sản phẩm tốt, nhưng không có marketing, sản phẩm của em sẽ chỉ mãi quẩn trong lồng, chẳng bao giờ bay xa được, marketing là lừa đảo, nhưng lừa đảo mang lại lợi nhuận cho cả 1 tập thể chứ không phải chỉ mang lợi ích cho 1 cá nhân, nên đó xứng đáng là 1 cái nghề, chẳng có gì sai trái cả. Nếu tự xét lại, bản thân em cũng sẽ phải nghĩ mình cũng đã từng PR cho chính mình rất nhiều lần, như đi xin việc chẳng hạn, giới thiệu mình với doanh nghiệp chẳng hạn, đó cũng là 1 hình thức marketing, chẳng lẽ em tự gọi mình là lừa đảo?

Anh có xem các bình luận của maicon, không chỉ gói gọn trong bài viết này, mà còn nhiều topic khác, nếu nhận xét tích cực 1 chút thì maicon không thể so với em về mặt kiến thức được, nhất là lối tư duy thực tiễn của em khác hoàn toàn lối tư duy sách vở của maicon, kết quả thì sao , em vẫn là 1 IT cao cấp còn maicon đã phải chuyển nghề sang làm nv kinh doanh, nó nói lên điều gì, tay nghề em khá, luận điểm em chắc chắn, có đường lối và hoạch định hẳn hòi và không bỏ cuộc nữa chừng, nhưng anh nói cho em biết, lúc em còn làm cho anh chỉ vì đánh giá thấp em mà anh mãi không tìm được 1 người khác thay thế, giờ chính em lại coi rẻ những người marketing, em đang phạm phải chính sai lầm của anh ngày trước, rồi sẽ có lúc em phải hối hận.

Cá nhân anh là nhà tuyển dụng, anh biết những điều maicon nói là sai, nhưng nếu làm việc anh sẽ chọn 1 người tay nghề thấp nhưng không xem thường người khác chứ không phải em, có tài nhưng cái tôi cá nhân quá lớn. Anh biết em là mẫu người khá có tên tuổi trên mạng, là mẫu người nhiều bạn trẻ noi theo, và là một người có tay nghề hiếm gặp, nếu em bỏ được cái tính khinh người, chắc chắn em sẽ được điểm hơn khi làm kinh doanh theo đúng ý mình sau này.

Nhà tuyển dụng hụt, xin góp đôi lời với em

Thêm 1 điều anh thắc mắc: em không nhận lời làm việc cho anh lại đi giới thiệu 1 người khác, nhưng lại hoạt động khá mạnh trên diễn đàn, có phải em đang tìm người tâm huyết cho dự án game 3D ARPG mà em khoe với anh lần trước? Nếu đứng vậy thì cho anh 1 lời nhận xét, đồ họa đẹp, lối chơi đậm màu chiến tranh nhưng em đang gặp 2 việc khó

1) Người tay nghề cỡ như em còn khó kiếm, anh nói thật, trừ phi em làm dự án chung với họ biết tính cách họ và ưu điểm từng người mới có thể làm được 1 game như vậy

2) Game bối cảnh giả sử sẽ phải chết từ trong trứng nước, em khoe lên mạng, gamek lại đăng bài giới thiệu game của em 1 lần nữa là lúc dự án đó bị hủy, hãy cân nhắc kỹ

maicon
25-02-2011, 23:40
maicon đã phải chuyển nghề sang làm nv kinh doanh

lol lại thêm 1 anh ngố rừng phán câu xanh rờn, lớn già cái đầu ko phân biệt nỗi từ nvkd và kd, còn bản thân bạn H chắc cũng thấy nhiều người khác nhận định về cái kiểu suy nghĩ của bạn ở các topic khác, cho nên ko cần nói nhiều ở đây làm j nữa đâu.

À mà các bác tự sướng với nhau thì pm cá nhân nhé, nói lảm nhảm ở đây làm j có ai biết các bác là ai với ai đâu. Ko rõ là có mục đích j.

hoangniitsoft
26-02-2011, 00:14
...

Em không bình luận , với em marketing vẫn là 1 cái nghề mang tính chất lấy cái miệng quảng cáo là chính , em đi xin việc làm cũng tự PR mình , khoe kiến thức của mình cho nhà tuyển dụng , nhưng có học cái gì em nói cái đó , em không nổ , ai có ý kiến xin việc không nổ là dại thì em cũng chịu , em không có quan điểm đó . Em nói marketing là lừa đảo , đó là quan niệm của em , em suy nghĩ như vậy , em nói như vậy , anh cho là cố chấp em cũng chịu , với em marketing là cái nghề rẻ tiền nhất , lương có cao em cũng mặc , không thể cao bằng những ngành ngoại thương và kinh tế thứ thiệt được , với em marketing không xứng đáng đứng trong hàng ngũ nhóm ngành kinh tế

Riêng chuyện game , chỗ này không tiện nói , anh em mình trao đổi email , em cũng cần 1 số tiền lớn đầu tư cho nó , nhóm em chỉ còn 3 người cầm cự nổi , 1 em và 2 Aptech , qua email anh em mình trao đổi kỹ hơn

Lại lạc đề , sorry chủ topic

hoangnambg
26-02-2011, 08:57
mình thấy lương IT giờ thấp quá. Mình đang làm kỹ thuật tại siêu thj của Viettel mà trung bình mỗi tháng nhận dc 3,5tr. Cảm giác bèo bọt quá. Lương cứng chỉ dc có 1tr mà thời gian làm việc liên tục hầu như ko có ngày nghỉ. Các công ty khác thì dc đi du lịch, tham quan, thời gian csoc nhân viên tốt. Nhưng ở Viettel tôi có cảm giác căng thẳng mà thu nhập lại thấp quáaaaa

haidau_AT
28-02-2011, 12:18
Bằng cấp là cơ sở để từ đó nhà tuyển dụng có đánh giá bước đầu về bạn bởi vậy nếu không có bằng họ phải dựa vào chổ nào? Nhà tuyển dụng biết bạn là ai? Có điều kiện nên học lấy cái bằng.
"với em marketing là cái nghề rẻ tiền nhất" <= potay, bạn viết phần mềm không có mk thì cũng chết đói. Mình cũng là dân cnt nhưng lại rất tôn trọng những người làm mk. Mỗi ngành nghề tính chất mỗi khác, họ cũng phải suy nghĩ ghê lắm mới có thể làm 1 chiến dịch mk thành công, đừng nghĩ mk chỉ có cái miệng nói láo.
À nói thêm cho bạn hoangniitsoft biết triết học là môn tự nhiên đó, được mệnh danh là khoa học của khoa học; không phải chỉ mình VN học nó đâu, các nước phương tây cũng đều nghiên cứu nó hết đấy chứ. Ra đường đừng nói triết không phải là môn tự nhiên, con nít nó cười cho hehe; tớ từng bị cười vì tội đó roài

hoangniitsoft
28-02-2011, 15:17
Bằng cấp là cơ sở để từ đó nhà tuyển dụng có đánh giá bước đầu về bạn bởi vậy nếu không có bằng họ phải dựa vào chổ nào? Nhà tuyển dụng biết bạn là ai? Có điều kiện nên học lấy cái bằng.
"với em marketing là cái nghề rẻ tiền nhất" <= potay, bạn viết phần mềm không có mk thì cũng chết đói. Mình cũng là dân cnt nhưng lại rất tôn trọng những người làm mk. Mỗi ngành nghề tính chất mỗi khác, họ cũng phải suy nghĩ ghê lắm mới có thể làm 1 chiến dịch mk thành công, đừng nghĩ mk chỉ có cái miệng nói láo.
À nói thêm cho bạn hoangniitsoft biết triết học là môn tự nhiên đó, được mệnh danh là khoa học của khoa học; không phải chỉ mình VN học nó đâu, các nước phương tây cũng đều nghiên cứu nó hết đấy chứ. Ra đường đừng nói triết không phải là môn tự nhiên, con nít nó cười cho hehe; tớ từng bị cười vì tội đó roài

CNTT thì lúc đi phỏng vấn nó hỏi : "Bạn biết Java không ? bạn đã làm được những dự án nào ? Bạn có thể cho chúng tôi xem dự án đó hay không ? Rồi hỏi chuyên sâu vào dự án đó xem mình hiểu biết được bao nhiêu" Chứ chả ai hỏi "Bạn có bằng đại học à ? Loại gì thế , với tấm bằng đại học tôi sẽ đưa bạn vào vị trí xyz ..."

Triết học là môn tự nhiên lol cái này Hoàng không biết không dám bình luận , nhưng chả có nước nào xếp nó vào 2 chữ "khoa học" như ở VN cả , người Trung Quốc - Phương Tây đơn giản gọi nó là triết học chứ cũng chẳng dám xếp vào 2 chữ "khoa học" , người nước ngoài cũng nghiên cứu triết học , đúng , nhưng nó là 1 ngành học hẳn hoi - vào ngành triết mới học triết , không phải học ngành nào cũng học triết như ở VN . Hiểu biết của bạn ở mức nào vậy ? Bạn là sinh viên năm 1 mới vào học kỳ 2 thôi hả ?

Đồng ý với bạn viết PM (hay bất cứ làm gì) nếu không có MK là chết , nhưng trong mắt Hoàng MK chỉ là một thằng nói dóc , được hiện thực chính quy bằng tấm bằng , không hơn không kém . Một kế hoạch MK đơn giản chỉ là 1 kế hoạch quảng cáo sp bằng cách thảo luận xem phải nói dóc như thế nào là thu lại nhiều tiền nhất .

P/S đừng có đánh đồng MK với dân kinh tế siêu phàm và những người nghiên cứu thị trường cực giỏi , nó khác nhau nhiều đấy , chỉ ở VN bạn mới phải học MK chung với nghiên cứu thị trường và các ngành kinh tế thôi

quangbavn
28-02-2011, 18:42
Học là để kiếm tiền có năng lực ắt kiếm được nhiều tiền ! con dường nào phù hợp và tốt nhất với bản thân thì ta theo Không nhất thiết phải có bằng ĐH.
Có bằng mà thất nghiệp (luơng bèo)! so với với không bằng nhưng hái ra tiền!
Thì học đại học làm gì..! tùy vào ngành nghề và con đường mỗi người theo đổi mỗi người đều biết cách tiến thân cho mình thôi cãi nhau làm gì bao giờ mới xong !

LiquidSnake
01-03-2011, 21:52
Bạn Hoàng cứ nói thế chứ Microsoft cũng marketing ầm ầm ra đấy. Có nhiều thứ đáng ra không nên trả tiền cho Microsoft, nhưng vì marketing nên đa phần người dùng ai cũng tin tưởng tuyệt đối. Vi dụ như đa phần người dùng chỉ có nhu cầu lướt web chat chit linh tinh vớ vẩn, hoặc cùng lắm soạn thảo văn bản thì bỏ 200$ mua Windows làm gì? Nhưng bởi vì là Microsoft làm marketing mạnh nên chúng ta cho đấy là chuẩn mực thôi.

caldelta
01-03-2011, 23:54
Bạn Hoàng cứ nói thế chứ Microsoft cũng marketing ầm ầm ra đấy. Có nhiều thứ đáng ra không nên trả tiền cho Microsoft, nhưng vì marketing nên đa phần người dùng ai cũng tin tưởng tuyệt đối. Vi dụ như đa phần người dùng chỉ có nhu cầu lướt web chat chit linh tinh vớ vẩn, hoặc cùng lắm soạn thảo văn bản thì bỏ 200$ mua Windows làm gì? Nhưng bởi vì là Microsoft làm marketing mạnh nên chúng ta cho đấy là chuẩn mực thôi.

Hê bạn này, cái gì mà không đáng trả tiền cho MS, MS nó có marketing và marketing thành công là vì chất lượng đi đôi với "lời nói", bạn có xài Linux bao giờ chưa? Lần đầu dùng mình còn không biết cách nào mở My Computer nữa đấy, nói chung nếu đưa Windows và Linux cho 1 người chưa biết sử dụng máy tính học làm quen thì người ta lại chọn Windows, (chả thế mà tại sao hồi sinh viên mình đi phổ cập tin học ở 1 xã vùng sâu nếu k xài Windows chả lẽ lại ngồi gõ command linux hay sao??) Với lại mấy cái chương trình đó không có OS thì chạy bằng gì?????

Vậy còn MacOS sao người ta không mua MacOS, bạn thử mua MacOS về cài lên PC chạy thử xem được không? MacOS chỉ chạy trên máy Mac..... vậy bạn muốn xái MacOS vui lòng mua luôn cái MacBook Air đi nhé.

Bác Bill đã có tầm nhìn rất xa, ở những ngày đầu của thị trường phần mềm ( thập niên 80) trong khi cạnh tranh thị phần thì MS đã biết sản xuất phần mềm sao cho có thể bán được cho nhiều khách hàng hơn là ràng buộc khách hàng theo kiểu IBM hồi đó, làm cái gì ra cũng chỉ có máy IBM mới chạy được.Thành ra bây giờ Windows chiếm thị phần cao một phần là nhờ chiến lược của bác Bill, mặc dù nó đầy lỗi ra???

chien85
02-03-2011, 00:08
Hê bạn này, cái gì mà không đáng trả tiền cho MS, MS nó có marketing và marketing thành công là vì chất lượng đi đôi với "lời nói", bạn có xài Linux bao giờ chưa? Lần đầu dùng mình còn không biết cách nào mở My Computer nữa đấy, nói chung nếu đưa Windows và Linux cho 1 người chưa biết sử dụng máy tính học làm quen thì người ta lại chọn Windows, (chả thế mà tại sao hồi sinh viên mình đi phổ cập tin học ở 1 xã vùng sâu nếu k xài Windows chả lẽ lại ngồi gõ command linux hay sao??) Với lại mấy cái chương trình đó không có OS thì chạy bằng gì?????

Vậy còn MacOS sao người ta không mua MacOS, bạn thử mua MacOS về cài lên PC chạy thử xem được không? MacOS chỉ chạy trên máy Mac..... vậy bạn muốn xái MacOS vui lòng mua luôn cái MacBook Air đi nhé.

Bác Bill đã có tầm nhìn rất xa, ở những ngày đầu của thị trường phần mềm ( thập niên 80) trong khi cạnh tranh thị phần thì MS đã biết sản xuất phần mềm sao cho có thể bán được cho nhiều khách hàng hơn là ràng buộc khách hàng theo kiểu IBM hồi đó, làm cái gì ra cũng chỉ có máy IBM mới chạy được.Thành ra bây giờ Windows chiếm thị phần cao một phần là nhờ chiến lược của bác Bill, mặc dù nó đầy lỗi ra???

Ai bảo nó đầy lỗi? Windows là hệ điều hành ít lỗi nhất đấy.

Mà túm lại theo mình thì kiến thức là cần thiết, bằng cấp là quan trọng.

caldelta
02-03-2011, 00:44

Cho cái link thống kê đi bạn, nói mình không tin đâu, mình chỉ biết lâu lâu mình phải ghost lại máy khi xài window xp mà thôi, lỗi màn hình xanh chắc bạn có nghe nói, đứng máy, nếu bạn xài Windows có bản quyền update mệt nghĩ luôn đó :)).

LiquidSnake
02-03-2011, 07:36

Ngày xưa Linux còn khó xài chứ bây Linux cho người mới đấy ra, chẳng hạn như Ubuntu. Người dùng thường chẳng cần bao giờ phải vào Terminal làm gì. Cài đặt software giờ đã có Software Center, xem software cứ như xem catalog rồi chọn, có gì mà khó? Install thì dùng .deb, .sh cũng khá là phổ biến. Nói chung những phần mềm thông dụng trên Linux bây giờ ít phải compile để mà cài đặt lắm, nhất là những cái được featured.

Giờ mà VN làm mạnh bản quyền thì may ra CNTT mới phát triển được. Thời ngày xưa còn chấp nhận được, vì Windows là khó có thể thay thế. Nhưng thời này OS miễn phí dễ xài như Ubuntu cũng đã đầy ra, thêm nữa là đa phần nhu cầu người dùng cũng không cần phải chơi game nặng, chủ yếu là lướt web, đánh văn bản, chơi Line...

Điển hình của Marketing hoàn tráng mà chất lượng thất vọng: Windows Vista.

hoangniitsoft
02-03-2011, 16:37

"Windows là hệ điều hành ít lỗi nhất" lol , người ngoài ngành IT nói thì không sao , chứ dân IT mà nói câu này thì ... thật là thảm họa

Điển hình của Marketing hoàn tráng mà chất lượng thất vọng: Windows Vista.

Nói dóc lấy tiền mà bạn , marketing là phải tân bốc mình lên tận mây xanh , hạ đối thủ xuống đáy địa ngục , tuy rất coi thường ngành marketing nhưng vẫn phải thừa nhận , không có nó thì khó sống , cuộc sống cũng vậy , không mánh lới mà chính trực quá cũng bị chém (tiếc là mình lại muốn đi theo con đường chính trực nhưng vẫn phải mánh lới)

haidau_AT
03-03-2011, 17:13
hoangniitsoft (CNTT thì lúc đi phỏng vấn nó hỏi...) => vậy lần đầu tiên đi làm bạn làm sao để nhà tuyển dụng chọn bạn đi phỏng vấn trong rất nhiều ứng viên? Và khi bạn không gặp được người ta lấy gì để mà được hỏi hehe. Trừ khi bạn là một trong số ít thiên tài "Hữu xạ tự nhiên hương", nhưng mình không nghĩ bạn là thiên tài vì đến giảng đường đại học bạn không bước vô được
hoangniitsoft (nhưng chả có nước nào xếp nó vào 2 chữ "khoa học" như ở VN cả , người Trung Quốc - Phương Tây đơn giản gọi nó là triết học chứ cũng chẳng dám xếp vào 2 chữ "khoa học" ) => Nói vậy đủ thấy kiến thức của bạn cao hay thấp rồi, tớ không dám bình luận nữa.
(hoangniitsoft) Hiểu biết của bạn ở mức nào vậy ? Bạn là sinh viên năm 1 mới vào học kỳ 2 thôi hả ? => Trả lời nhe : Mình đi làm được gần 5 năm, từ lúc còn là sinh viên; cũng là dân cntt như bạn. Tớ bỏ học để đi làm nên kiến thức ít lắm, giống Vi Tiểu Bảo, thấy chữ nghĩa là muốn ngủ. Tớ xin dừng tại đây, "sắc" và "cùn" lúc nào "sắc" cũng thua thôi hehe

hoangniitsoft
04-03-2011, 17:28
...

Bạn nói mình nghe hơi tự ái chút vì mình bỏ cả ĐH Hoa Sen lẫn Cao Thắng để học NIIT , hồi đó mình học 1 lúc 3 trường nên đánh giá chất lượng đại học , cao đẳng như vậy đó

Còn về cái chuyện hồ sơ xin việc thì mình chả phải mó tay vào làm cái nào cả , trung tâm lo hết từ A>Z rồi , mình vẫn được đi làm đó thôi , chỗ mà vài người ở đây chê lên chê xuống nhưng cứ khoái đâm đầu vào : FPT FIS Global , Dami , Việt Stock , mình mới ra trường khoảng 5 tháng thôi và chưa phải cầm hồ sơ đi bất cứ đâu cả , cái đó là mình chẳng có nổi tiếng tới mức nhà tuyển dụng phải đi săn đấy , và mới chỉ ~22 tuổi

Còn về chuyện triết học bạn có thể tham khảo thêm wikipedia tiếng anh hay một vài trang của đại học Ofoxd: "Triết học là nghiên cứu về các vấn đề chung và cơ bản, như các kết nối với sự tồn tại, kiến thức, giá trị, lý do, tâm hồn , ngôn ngữ" Philosophy is the study of general and fundamental problems, such as those connected with existence, knowledge, values, reason, mind, and language lên Google tra thử chữ "Philosophy" xem là biết
=> người ta chỉ gọi nó là 1 nghiên cứu , chưa phải là khoa học tào lao xịt bộp như ở VN
kiến thức của bạn chỉ luẩn quẩn trong cái vòng VN còn Hoàng thì không khoái chơi với mấy ông VN nói 1 đằng làm một nẻo cứ cho kiến thức mình là nhất mà chẳng chịu học hỏi , Hoàng không muốn tranh cãi nên cũng ngừng lại đây , "cùn và dày" còn có thể làm "sắc" , chứ "sắc" quá rồi khi cùn người ta quăng thôi

motthoangquehuon
05-03-2011, 16:18
kỹ sư hay cữ nhân đều giống nhau thui mà,chỉ có cái bằng là khác!

langkhachit
05-03-2011, 16:39
Sai rồi. Kỹ sư thường đào tạo chuẩn là 5 năm, cử nhân 4 năm. Kỹ sư thiên về công nghệ & kỹ thuật, cử nhân thì về khoa học máy tính là chính (đào tạo luôn các mảng về máy tính từ hardware - network)

meoden8x
05-03-2011, 17:31
hoangniitsoft (CNTT thì lúc đi phỏng vấn nó hỏi...) => vậy lần đầu tiên đi làm bạn làm sao để nhà tuyển dụng chọn bạn đi phỏng vấn trong rất nhiều ứng viên? Và khi bạn không gặp được người ta lấy gì để mà được hỏi hehe. Trừ khi bạn là một trong số ít thiên tài "Hữu xạ tự nhiên hương", nhưng mình không nghĩ bạn là thiên tài vì đến giảng đường đại học bạn không bước vô được
hoangniitsoft (nhưng chả có nước nào xếp nó vào 2 chữ "khoa học" như ở VN cả , người Trung Quốc - Phương Tây đơn giản gọi nó là triết học chứ cũng chẳng dám xếp vào 2 chữ "khoa học" ) => Nói vậy đủ thấy kiến thức của bạn cao hay thấp rồi, tớ không dám bình luận nữa.
(hoangniitsoft) Hiểu biết của bạn ở mức nào vậy ? Bạn là sinh viên năm 1 mới vào học kỳ 2 thôi hả ? => Trả lời nhe : Mình đi làm được gần 5 năm, từ lúc còn là sinh viên; cũng là dân cntt như bạn. Tớ bỏ học để đi làm nên kiến thức ít lắm, giống Vi Tiểu Bảo, thấy chữ nghĩa là muốn ngủ. Tớ xin dừng tại đây, "sắc" và "cùn" lúc nào "sắc" cũng thua thôi hehe

Đậm: Đến bao giờ thì mấy bác đại học bỏ được tư tưởng ấu trí là người không thi đậu đại học được là người tư duy không tốt nhỉ? Tất nhiên tôi không nói chú Hoàng là thiên tài nhưng với công nghệ luyện thi như ngày nay thì việc một người tư duy tàng tàng thi được 24, 25 điểm cũng chẳng có gì là lạ, không muốn nói là còn cao hơn. Nếu bác nào suốt ngày chơi game với đá bóng mà vẫn thi được đại học 29 điểm thì em mới công nhận là tư duy tốt.

khangphamngoc90
05-03-2011, 21:56
OMG lần đầu tiên mình đọc cái topic!!!! Im lặng là vàng.hic

hoangnambg
06-03-2011, 08:23
ui trời, thời buổi này có bằng cũng chẳng ăn thua. Phải có kinh nghiêm, kỹ năng làm việc nữa. Mình đang làm ở siêu thị Viettel chán ngắt nè.:((

sonC0609k
14-03-2011, 18:41
Nhìn chung Aptech và NIIT ít nhân tài hơn UIT và HUT... :) chắc rồi. Tuy nhiên nhân tài thật sự giữa hai bên thì chưa chắc mèo nào cắn mỉu nào.
Billgate tuy bỏ học nhưng ông ta cũng thừa nhận mình là gương xấu , và tại buổi lễ tốt nghiệp của đại học harvard , chính ông ấy cũng khuyên các sinh viên nên tiếp tục để hoàn tất tấm bằng của mình.
Thế nghĩa là gì?
CỨ HỌC THẬT TỐT CÁI CHỖ MÌNH ĐANG HỌC ĐI

vituocgia
13-01-2012, 14:41
Thực sự ra mà nói học đại học chỉ hơn người khác ở chỗ chăm chỉ học hành, có được định hướng tốt (do bản thân và từ gia đình) từ khi học cấp 3 thôi, chứ xét về tư duy thì cần phải xem xét lại;), tầm bằng đại học chỉ là do xã hội mình hiện tại thôi ;)

tentaikhoan1
14-01-2012, 15:34
Haha, đọc mấy cái bình luận của 2 chú hoangit với icon thấy mắc cười ghê.
Thứ nhất : tui kô biết trình độ ĐH hay Trung Tâm của các chú ra sao, đến đâu, lương bao nhiêu nhưng tui bít 1 điều là 2 chú đang rất là rảnh hơi, đi cãi nhau toé máu 1 vấn đề của người khác. và bản thân 2 chú cũng chả quen bít gì sất -> điều đó tui nhận thấy rằng 90% vấn đề của 2 chú nằm ở tâm lý ức chế. Có thể chú Hoàng là ng` có năng lực nhưng chưa có công ty, doanh nghiệp tìm thấy "tài năng" của chú, khiến chú có cảm giá 1 thiên tài bị lãng quên. Còn chú maicon có lẽ đang loay hoay tìm một mô hình kinh doanh tháng > 10triệu hoặc 1 công việc ổn định với mức lương trợ cấp kha khá 6-8triệu/tháng.

Thứ 2 : Dù có là nghề gì đi nữa nhưng nó đã đc đưa vào chươgn trình học kô chỉ riêng VN mà trên TG thì nó vẫn là 1 nghề danh chính ngôn thuận, chú Hoàng bảo MK nói dóc thế này thế nào chỉ đứng trên quan điểm lập trường của chú. Chú cãi thì hãy xem lại các bài viết bao nhiêu % ủng hộ chú và bao nhiêu % phản bác. Tui chỉ nói trên diễn đàn chứ chưa nói chi xa nghen.

Tóm lại : qua các bài viết tranh luận (hay đúng hơn là tranh cãi) của chú Hoàng và Icon tui có thể tạm hiểu là 90% 2 chú đang loay hoay kiếm việc làm, hoặc chưa ra trường muốn bày tỏ quan điểm cái tôi của mình cho công động mạng biết.Và để những ng` ngoại đạo như tui đọc vô thấy mắc cười đến mức làm cái níck này bày tỏ cảm thông với 2 chú đây. ^^

maicon
15-01-2012, 09:45
Bữa anh zmt có nói đừng có đưa mức thu nhập thực sự ra trên này, ko khéo bọn nó chém, nhưng ko nói người ta lại hiểu lầm là mình tài năng quá nên đề cao mình tới mức lương 6-8m luôn. Xin khai thật là lương em chỉ có 2 triệu và chấm là 1.1 -> 2 triệu 2 thôi anh 'tentaikhoan1' ạ lol

tentaikhoan1
15-01-2012, 12:04
Bữa anh zmt có nói đừng có đưa mức thu nhập thực sự ra trên này, ko khéo bọn nó chém, nhưng ko nói người ta lại hiểu lầm là mình tài năng quá nên đề cao mình tới mức lương 6-8m luôn. Xin khai thật là lương em chỉ có 2 triệu và chấm là 1.1 -> 2 triệu 2 thôi anh 'tentaikhoan1' ạ lol
thế nên tui mới nói con số kia là mơ ước của ông, chứ ông đã đạt ngưỡng đó rồi thì kô rảnh rỗi tới mức lên đây ngồi cãi nhau với thằng Hoàng niit đâu.

tentaikhoan1
15-01-2012, 12:10
mà qua cách nói chiện của icon thì tui nghĩ chắc chú đang công tác trong Nhà Nước để ổn định còn chủ yếu kiếm thêm vòng ngoài nên chắc mối quan hệ cũng rộng.
Còn chú Hoàng thì chắc từ nhỏ đến giờ chỉ học trường nước ngoài, nhà khá giả được đào tạo môi trường nước ngoài nên thấm nhuần mấy cái tư tưởng tư bản.
Vì vậy 2 con người này có nói nữa cũng kô dung hoà được :)

maicon
15-01-2012, 12:47
=]] nhả mồi câu ra tí dính đc con cá to, hóa ra là một con gà mái mơ chưa đi làm bao giờ mới nghĩ mức đó dành cho nhà nước. Non và xanh. Chắc chú em ko bít trong này có bao nhiu tay thứ dữ tháng kiếm trăm chai vẫn vào chém gió ầm ầm, nhỉ ?

Mình lương có 2m2 cũng đú vào chém tí đấy mà =]]

tentaikhoan1
15-01-2012, 13:25
=]] nhả mồi câu ra tí dính đc con cá to, hóa ra là một con gà mái mơ chưa đi làm bao giờ mới nghĩ mức đó dành cho nhà nước. Non và xanh. Chắc chú em ko bít trong này có bao nhiu tay thứ dữ tháng kiếm trăm chai vẫn vào chém gió ầm ầm, nhỉ ?

Mình lương có 2m2 cũng đú vào chém tí đấy mà =]]
Tui hiện đang làm trong bệnh viện, thử việc tháng đầu kô ăn lương, 2 tháng sau lương thử việc 1tr8 đây. Chính thức 2tr5-3triệu tuỳ bằng cấp, kô bít chú icon làm ở đâu nhỉ?

Còn chuyện thu nhập kô chỉ riêng diễn đàn tin học này mà bất cứ diễn đàn online khác đều có những nhân tài với thu nhập cao. Nhưng hãy nghĩ những người có đó có cách hành xử và cách nói chuyện như chú kô icon? Họ có đi cãi nhau hơn thua trắng đen giống chú kô?

maicon
15-01-2012, 14:22
Hỏi cá nhân thì PM nhé, còn chuyện cãi cọ thì ngay cả người mình nể phục vẫn reg nick ảo đi chém gió như con nít như thường, vui mà =]]

tentaikhoan1
15-01-2012, 16:15
Hỏi cá nhân thì PM nhé, còn chuyện cãi cọ thì ngay cả người mình nể phục vẫn reg nick ảo đi chém gió như con nít như thường, vui mà =]]
chú Hoàng niit nói đúng, chú icon này toàn nói từ suy nghĩ của mình chả có gì là dẫn chứng cụ thể ai mà tin nổi, càng nói càng lòi cái đuôi ra. Thôi té.

zmt264
15-01-2012, 17:50
chú Hoàng niit nói đúng, chú icon này toàn nói từ suy nghĩ của mình chả có gì là dẫn chứng cụ thể ai mà tin nổi, càng nói càng lòi cái đuôi ra. Thôi té.

maicon nói vui mà, mình chả thấy cách nói có vấn đề gì.

harry86
16-01-2012, 16:47
các bác bình tĩnh nào.đọc topic này thấy các bác nóng quá.dĩ hòa vi quý.

maicon
17-01-2012, 01:18
lol có j đâu mà nóng trùi, tớ vào chém gió chơi ai dè gặp bác tentaikhoan1 ỉ lương cao hơn tớ nên bác ấy dựa vào cái đó để lôi tớ ra phán xét í mà, mình thấp cổ bé họng nên đành chịu thoai

grayfox_vn
17-01-2012, 19:09
tranh luận hay quá! hóng típ thôi :D

fast_connects
18-01-2012, 09:10
Theo mình biết là ĐH Bách Khoa gọi là "Kỹ sư CNTT".

phamtuanvu_vn
22-02-2012, 17:59
Không biết anh bao nhiêu tuổi rồi !!!
Nghĩ lại cũng phải có gắn thôi anh ơi !!!
Làm = giả là vi phạm pháp luật