PDA

View Full Version : Đây có phải lỗi phần cứng ????

zgames00
09-08-2010, 18:15
Máy tính của chú mình là của intel , bấm Power thì màn hình hiện lên cái Logo của chip cpu , tiếp theo là hiện ra các thông số main đang chạy rùi tự nhiên nó đen thui màn hình , , Fan thì vẫn chạy
mình thử tháo 1 trong 2 RAM 256mb ra rồi khởi động lại thì nó đứng lại ở chỗ các thông số của main và cho bấm F4 vào chỉnh sửa bios , sau đó mình save exit thì nó chỉ hiện logo chip rồi nó đen thui màn hình lun , nó ko hiện thông số main đang chạy nữa
anh mình nói nếu nó cho vào cài đặt bios thì có nghia là main đã chạy rùi
mình power lại thì nó vẫn hiên logo chip và không cho vào bios nữa, cũng ko hiện thông số main lun
mình gắn lại thanh RAM kia thì nó cũng chỉ hiện logo rùi đen thui
mình típ tục gỡ thanh RAM đó ra thì nó lại cho vào bios lại và vẫn bị tình trạng như trên

Xin các kỹ thuật viên giúp mình sửa các này cái thank nhìu

emperor666
09-08-2010, 21:20
Bạn thử cài lại win chưa :-?. Bạn thử tháo 1 thanh ram ra sau đó cài lại win xem có được ko.

tuyetnong
09-08-2010, 21:55
thử rút hết ram , HDD tét thử cái main xem có ổn không ,dùng cục tẩy cọ ram cho sạch sẽ ,cây ram 256 này cũng lão hóa rồi chú ý nó có thể là thủ phạm đấy

wwwdoxuanha
09-08-2010, 22:00
Máy tính của chú mình là của intel , bấm Power thì màn hình hiện lên cái Logo của chip cpu , tiếp theo là hiện ra các thông số main đang chạy rùi tự nhiên nó đen thui màn hình , , Fan thì vẫn chạy
mình thử tháo 1 trong 2 RAM 256mb ra rồi khởi động lại thì nó đứng lại ở chỗ các thông số của main và cho bấm F4 vào chỉnh sửa bios , sau đó mình save exit thì nó chỉ hiện logo chip rồi nó đen thui màn hình lun , nó ko hiện thông số main đang chạy nữa
anh mình nói nếu nó cho vào cài đặt bios thì có nghia là main đã chạy rùi
mình power lại thì nó vẫn hiên logo chip và không cho vào bios nữa, cũng ko hiện thông số main lun
mình gắn lại thanh RAM kia thì nó cũng chỉ hiện logo rùi đen thui
mình típ tục gỡ thanh RAM đó ra thì nó lại cho vào bios lại và vẫn bị tình trạng như trên

Xin các kỹ thuật viên giúp mình sửa các này cái thank nhìu

Có 2 trường hợp:
1. Cài đặt sai bios.
2. Cài đặt độ phân giải màn hình hoặc tần số không tương thích thế nên khi khởi động màn không chịu đc.

bemauthin
09-08-2010, 22:22
Vào Bios, chỉnh sửa lại thông tin, là ok

huyennuisap
09-08-2010, 23:46
cài lại window đi bạn

zgames00
10-08-2010, 18:31
Có 2 trường hợp:
1. Cài đặt sai bios.
2. Cài đặt độ phân giải màn hình hoặc tần số không tương thích thế nên khi khởi động màn không chịu đc.
Thứ nhất trong bios mình ko đá đọng gì cả , chỉ tùy chỉnh 1st boot
lúc mới vào thì 1st boot là floppy disk ( ko nhớ rõ nó tên gì , đại loại là như vậy )
mình tùy chỉnh sang 1st boot ổ cứng của mình rồi save exit thôi

Thứ 2 mình ko đụng gì đến độ phân giải màn hình cả

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cài lại window đi bạn

cai nay có phải lỗi phần mềm ko mà cài win , phai noi chac cho minh chứ

mjst4k3
11-08-2010, 09:31
Rút ra cắm lại mà ko chạy sao?Bác làm hỏng RAM rồi cũng nên!Đổi chỗ 2 thanh RAM xem sao đi bác.

xuan duy
11-08-2010, 10:21
cái này chắc là do phần cứng. Mình nghĩ bạn nên lau sạch RAM và khe cắm RAM, tháo cái pin trong main ra để 1 thời gian rùi gắn lại thử. Chúc bạn may mắn

socolate
11-08-2010, 18:27
Có 2 trường hợp:
1. Cài đặt sai bios.
máy bị đơ, ko liên quan gì bios
đang ngoài dos, chưa vô win, ko liên quan gì tần số

Vào Bios, chỉnh sửa lại thông tin, là ok

cái này chắc là do phần cứng. Mình nghĩ bạn nên lau sạch RAM và khe cắm RAM, tháo cái pin trong main ra để 1 thời gian rùi gắn lại thử. Chúc bạn may mắn
1 ý kiến hay
-------------
vệ sinh máy sạch sẽ, thổi bụi cho thoáng mát cái đã, máy mà bụi bẩn nhìn rất khó chịu, máy sạch thì thôi, hehe

như bạn kia đã nói

vô cmos, trả về default hết, sau đó disable FDD, tùy chọn boot theo ý muốn, save lại

tháo hết ram, hdd, cdrom ra, khởi động máy, nếu báo tít tít do thiếu ram thì tắt nguồn, cắm 1 cây ram vô

khởi động tiếp, nếu boot ok, cho tới khi báo chưa có win, operating systerm not found hay dík boot fail gì đó thì oki

khởi động đi khởi động lại vài lần, nếu vẫn boot oki thì cắm ram tiếp, làm lại vài lần, nếu vẫn oki, cắm hdd vô

thường thì các pc đời cũ, do hdd cũ, lỗi, nó detect hdd ko dc nên hay bị đơ chỗ đó

có gì thắc mắc, ngồi lên máy, alo mình 1 phát

GoOd LuCk !

zgames00
12-08-2010, 22:26
mình mới mua lại 1 cái ổ cứng cũ 20GB cua bạn mình
mình bỏ vào máy mình làm slave drive thì được
mình bỏ vào máy chú mình làm master driver thì no xay ra trường hợp sau :
-bật máy lên đến chỗ chọn chế độ khởi động ( safe mode , ..... ,manual) thì mình bấm cái gì nó cũng chay lại chỗ chọn chế độ khởi động ( trong khi ổ C của máy có bộ win xp )
hay bộ win mày bị lỗi ?

user_84_gialam
12-08-2010, 23:57
Bạn làm theo cách sau đây nhé! nếu ko đc thì bạn post lên đây rồi cùng tìm ra hướng giải quyết.
1. Bạn mượn 1 cái màn hình khác về cắm thử xem sao
2. Bạn mượn 1 cái card màn hình khác về test thử
3. Bạn vào Safe Mode chỉnh lại tốc độ làm tươi màn hình (refresh rate) là 60Hz xem thế nào
cuối cùng bạn khởi động lại xem có còn bị tình trạng như vậy nữa hay kô nhé !