PDA

View Full Version : Invalid System Disk!

hkien
05-05-2004, 01:20
Tự dưng máy đang chạy ngon lành,khởi động lại thì nó ra "Invalid System Disk..Please replace..."
lỗi gì vậy??Làm sao khắc phục vậy mấy bác??
cám ơn!

PMT
05-05-2004, 03:44
Dùng 1 đĩa CD để khởi động máy, chạy fdisk và set active cái boot partition. Nếu không thấy boot partition hay báo lỗi tùm lum nghĩa là nó bị hư cái Boot Sector rồi. Nếu có backup thì đem ra mà phục hồi.

babylearnit
05-05-2004, 04:06
vậy bị hư cái boot sector đó thì làm sao hả PMT!! Chỉ giúp luôn,cám ơn!!!

November-Boy
05-05-2004, 04:13
Hãy coi lại cái ổ cứng, bạn thử cắm chặt lại cáp và dây nguồn ổ cứng, xem trong CMOS đã detect ổ cứng chưa

Dark Angel
05-05-2004, 04:33
Tự dưng máy đang chạy ngon lành,khởi động lại thì nó ra "Invalid System Disk..Please replace..."
cám ơn!
u thử cài lại win đi, cái này tui bị mấy lần rồi, cài lại win thì hết

C100
05-05-2004, 08:19
Cài gì :) bạn vào Cmos xem lại coi có set Boot First Device là ổ A: hay không, còn nếu không nữa thì dây cắm Hdd lỏng, hoặc file system của hệ điều hành bị xóa nhầm or bị lỗi. Hdd mà hỏng thì nó im re từ lúc bật PC lên tí xíu chứ làm gì mà vào được tận màn hình boot của win mớ i báo cáo he he :D vui wá...

HVA
05-05-2004, 14:05
cám ơn!
hi'x làm ơn lấy đĩa a ra rồi boot lại đi Pa

PMT
05-05-2004, 16:11
vậy bị hư cái boot sector đó thì làm sao hả PMT!! Chỉ giúp luôn,cám ơn!!!
Hư rồi thì phải ngậm ngùi thôi nếu không có backup nó từ trước. Norton Antivirus có chức năng tạo bộ rescue disk cũng có backup cái này đó. Không thích thì dùng diskedit hay diskprobe để backup. Nếu dùng diskprobe thì phải đem ổ cứng qua 1 máy khác có cài Win 2k/XP để phục hồi vì nó không chạy trong DOS như mấy thằng kia. Nếu thích chạy trong DOS mà thấy thằng diskedit rắc rối quá thì tự viết 1 phần mềm nhỏ chuyên làm ba cái vụ này (ngộ chọn cách này).

force
05-05-2004, 22:48
cái hệ điều hành của bạn nó đi trước bạn rùi (chắc là mở đường), chịu khó cài lại vậy, không cần chỉnh sửa gì đâu

blogdohoa
12-08-2009, 13:25
Cũng có thể bạn sử dụng chức năng boot từ CD và USB lúc khởi động.
Hãy kiểm tra xem USB, CD có đang còn trong máy không hãy bỏ chúng ra.
Truy cập vào bios bỏ các chức năng boot từ cd, floppy disk, usb đi nếu cần thì hãy bật lại.
Thân