PDA

View Full Version : Giúp mình về...Ghi chép bán hàng???

vip_efefe
05-08-2010, 07:46
Chào bạn!(Mod ơi!Nếu mình đăng nhầm mục thì đừng del bài mình nhé!Thanks)

Mình đang cần tìm một phần mềm giúp về ghi chép bán hàng lẻ trong ngày.Nhưng mình tìm mãi mà vẫn chỉ thấy toàn phần mềm quản lý bán hàng dạng mã vạch.Mà những phần mềm đó lại ko thích hợp với kiểu bán lẻ ở mình lắm.Mình đang cần tìm một phần mềm chỉ cần giúp ghi chép những mặt hàng bán trong ngày ( hàng điện tử) như mô hình:

(ngày/tháng).(mặt hàng).(model).(tên khách hàng).(địa chỉ khách hàng).(số lượng).(đơn giá).(thành tiền)

Và VD đến cuối tuần (hoặc ngày,tháng) có thể tự động tính tổng số tiền bán ra trong tháng được
Nếu pro nào biết cho mình nhé( hoặc pro nào hảo tâm viết phần mềm giúp mình thì quá tốt)
Thanks!

quanlybanhang
05-08-2010, 10:54
Đầu tiên muốn bán hàng nhanh thì phải nhập danh mục các hàng hóa trước với tên hàng, giá cả,... và khi bán chỉ việc chọn hàng hóa đó ra mà thôi. Dĩ nhiên, khi có nhiều mặt hàng thì ta sẽ phải xếp các mặt hàng đó theo nhóm như: Tủ Lạnh, Ti vi, Điều Hòa,... để khi lên báo cáo cho khoa học.

Khi bạn bán hàng thì người ta gọi là chứng từ bán hàng, phiếu in ra gọi là hóa đơn bán hàng. Trên phiếu đó thể hiện số chứng từ, ngày chứng từ, thông tin KH, v.v... Vì một KH có thể mua nhiều mặt hàng nên chi tiết các dòng hàng nó nằm ở phía dưới, phía dưới cùng là phần tổng cộng của hóa đơn bán hàng. Và đó chính là cấu trúc của 1 chứng từ.

Ví dụ về 1 màn hình xuất bán (Chứng từ bán hàng)

Khi bạn KD bất cứ mặt hàng nào thì mặc định việc xác định tồn kho là điều hiển nhiên trong phần mềm bán hàng (mặc dù bạn có hàng hóa ít đi chăng nữa thì các phần mềm đều bắt buộc phải làm chức năng này). Để có hàng bán trong kho thì ắt hẳn bạn phải nhập hàng đâu đó từ 1 nguồn cung cấp, và cái đó gọi là chứng từ nhập hàng. Khi đã mua mua bán bán với NCC hay KH thì đương nhiên phải quản lý công nợ với họ (chứ ko thể ghi sổ mãi được), vân vân và vân vân. Cho dù có đơn giản hết sức về nghiệp vụ nhưng đã dùng từ "phần mềm" thì nó phải đảm bảo những nguyên lý cơ bản của quản lý kinh doanh một cách tối thiểu, trừ phi bạn sử dụng file excel để quản lý.

Khi áp dụng phần mềm, điều đầu tiên ko chỉ để tăng tính chính xác cho công việc mua mua bán bán hàng ngày mà còn tăng khả năng quản lý của chủ cửa hàng.

Việc sử dụng phần mềm bán hàng thì ko nhất thiết phải dùng mã vạch. Trên các chứng từ bán hàng bạn có thể tra cứu hàng hóa hoặc thậm chí chỉ cần gõ 1 phần tên của mặt hàng rồi tra cứu thì nó sẽ nhảy tới những mặt hàng có đoạn chữ đó nên việc bán hàng sẽ rất nhanh chóng.

Bạn có thể tham khảo bài viết: Phần mềm có thực sự phức tạp? (http://vnuni.groupsite.com/discussion/topic/show/374503)

Nhưng bạn có thể bảo: Mua phần mềm thì chi phí rất lớn với cửa hàng quy mô nhỏ. Thực ra đúng là như thế vì nếu ai đó đã kinh doanh đều tính tới việc đầu tư thì phải phù hợp. Thông thường cửa hàng nhỏ (có doanh số nhỏ) thì thường khó có khả năng đầu tư lớn và vì doanh số nhỏ nên ko biết bao lâu mới hoàn vốn đầu tư (tiền nhà, tiền lương, tiền vốn hàng,...) và giờ tiền máy tính, thiết bị với phần mềm nữa. Tuy nhiên, mua PM thì không phải là chi phí mà nó là khoản đầu tư lâu dài, khoản tiền đó được phân bổ cho khoảng thời gian lớn thường tối thiểu là 3 năm và khi theo số ngày thì mỗi ngày bạn chỉ bỏ ra 1 điếu thuốc là quá đủ. Dĩ nhiên, chúng tôi cũng hiểu tuy đó là đầu tư lâu dài nhưng ban đầu cũng khá khó với các mô hình KD nhỏ và vì thế chúng tôi có chính sách khá linh động cho mô hình này với sứ mạng là tất cả người kinh doanh đều có khả năng sử dụng phần mềm chuyên nghiệp với giá cả phù hợp vào công việc quản lý kinh doanh của mình. Tuy nhiên, chúng tôi sẽ ko hạ giá hay cố bán cho những ai đánh giá sai về giá trị của giải phần mềm hoặc coi thường công sức và chất xám (kiểu như "rẻ thì chắc là chất lượng kém", hoặc "sao mà PM đắt thế") vì việc làm cho "phù hợp một cách linh động" đó là mong muốn được thực hiện sứ mạng trên mà thôi (trong khi rất nhiều KH khá lớn đang sử dụng giải pháp với giá trị tương đối cao). Chỉ hy vọng các chủ kinh doanh thực sự mong muốn sử dụng và cải thiện được công việc KD sau khi sử dụng phần mềm.

P/S: Phương pháp ghi của bạn là theo đúng kiểu những người làm excel, ghi cả phần thông tin chứng từ và phần chi tiết dòng hàng trên nhiều dòng trong excel và việc viết đó sẽ lặp đi lặp lại thừa thông tin khá nhiều khi 1 KH mua cùng 1 thời điểm nhiều mặt hàng.