PDA

View Full Version : Giúp đỡ dùng em cái wiless!!!!

saomoc123
03-08-2010, 17:01
mấy anh chị ơi cho em hỏi nhà em xài mạng fpt modem zysel 1 port,bây giờ em mới mua 1 cái router wiless 4 port(tenda) giờ em muốn anh chị chỉ giùm em cách cấu hình làm sao cho cái wiless tenda nó hiểu luôn cái modem zysel 1 port!!!(đường truyền thì vẫn vào cái modem zysel,1 dây mạng em cắm vào cái wiless,1 dây mạng nửa từ wiless đó em cắm vào máy vi tính!!!)!!!ANH CHỊ GIÚP DÙM EM EM RẤT THẬT SỰ CẢM ƠN!

saomoc123
11-08-2010, 13:01
sao ko ai giúp em vậy trới

emperor666
11-08-2010, 13:09
Bạn cắm đầu dây mạng từ modem vào cổng wan của con tenda sau đó vào start\run gõ cmd gõ ipconfig/all xem phần default gateway là gì. Vào ie gõ cái ip default gateway vào nó sẽ đòi nhập use và pass bạn nhập vào admin pass admin. Sau đó thì bạn cho mình biết cụ thể con tenda gì mình chỉ tiếp :D.

saomoc123
12-08-2010, 09:25
con tenda w311r anh oi
hiện tại cái modem adsl của em nó đang cấp địa chi động giờ lại thêm cái wiless cấp ip động nửa !!giờ mổi khi có 1 mấ nào kết nối vào mạng thì cái nào cấp địa chỉ cho máy đó đây hở anh???đia chỉ mặc định của router là 192.168.1.1,còn của thằng tenda là 192.168.0.1!!!!giúp em với nhé anh!!

thuyraphael
12-08-2010, 10:56
mấy anh chị ơi cho em hỏi nhà em xài mạng fpt modem zysel 1 port,bây giờ em mới mua 1 cái router wiless 4 port(tenda) giờ em muốn anh chị chỉ giùm em cách cấu hình làm sao cho cái wiless tenda nó hiểu luôn cái modem zysel 1 port!!!(đường truyền thì vẫn vào cái modem zysel,1 dây mạng em cắm vào cái wiless,1 dây mạng nửa từ wiless đó em cắm vào máy vi tính!!!)!!!ANH CHỊ GIÚP DÙM EM EM RẤT THẬT SỰ CẢM ƠN!

trời, làm chi mà rắc rối vậy!Sao ko wa xài mạng không dây đi, thử mấy hàng của Cisco đi,ok lắm đó!•WRT120N là hàng hot nhất đó,tha hồ online lướt web mà chẳng sợ gián đoạn j!Có hỗ trợ thêm chống " xài ké" và báo động web xấu nữa....

emperor666
12-08-2010, 11:25
À :D sau khi vào trang cấu hình của con tenda w311r bạn vào wlan phần ssid bạn đặt tên mạng của bạn. Phần security setting bạn chọn wpa - personal sau đó đánh pass vào phần pass phrase.

nikon57
12-08-2010, 13:26
1/ Nếu không muốn đặt pass. cho con Tenda : thì chẳng phải làm gì cả. Cắm điện cho Tenda, nối cáp cho AP Tenda với modem là chạy ngay. Tenda 311R tự nhận mọi vấn đề.
2/Nếu muốn đặt pass và đặt tên mới cho SSID thì làm như emperor666 đã chỉ dẫn.

user_84_gialam
13-08-2010, 01:01
con tenda w311r anh oi
hiện tại cái modem adsl của em nó đang cấp địa chi động giờ lại thêm cái wiless cấp ip động nửa !!giờ mổi khi có 1 mấ nào kết nối vào mạng thì cái nào cấp địa chỉ cho máy đó đây hở anh???đia chỉ mặc định của router là 192.168.1.1,còn của thằng tenda là 192.168.0.1!!!!giúp em với nhé anh!!

Router Modem cấp Ip động cho Wireless Router, Wireless Router cấp Ip cho các máy có kết nối tới (laptop, destop, PDA,....)

anhvu_cntt
13-08-2010, 16:45
Nhưng nhiều khi cả Modem và Wireliss cấp IP động, mà máy tính cứ nhận IP mặc định của WL là .0.1 thì mạng Net vẫn ko vào được. Sau 1 vài lần Repair nhận địa chỉ .1.1(của Modem) thì vào ngon. Trường hợp này bạn nên đặt IP tĩnh cho máy tính đi

user_84_gialam
13-08-2010, 17:22
Đặt tĩnh hay động còn fải set trong AP nữa chứ.

install
13-08-2010, 17:27
bạn nên tắt chức năng cấp ip của router wireless, chỉ để modem cấp thôi
nên đặt ip tĩnh cho router wireless theo lớp ip của modem
cấu hình lại tên và pass cho wireless để dễ quản lý hơn :)

nikon57
13-08-2010, 18:30
Dùng gia đình với Tenda 311R như tôi đã post ở trên : cứ cắm điện là chạy. Cẩn thận hơn thì khi mua về ấn nút re set trên Tenda. Chạy được đã rồi sẽ học giáo trình về mạng sau, đặt pass sau, thay đổi kiểu cấp IP, thay đổi SSID sau, thay đổi kiểu bảo mật WPA hoặc WPA2 sau, dùng các kiểu filter sau...còn chán thời gian.

user_84_gialam
13-08-2010, 21:07
Nè Nikon57 giúp ng ta thì giúp, ko thì thôi nhé.

nikon57
14-08-2010, 09:51
Tại sao lại không giúp bạn bè lúc khó.Tôi hiện tại đang dùng Tenda 311r tại gia cùng modem Zyxel 1 cổng. Cắm là chạy. Tenda 311r tự nhận toàn bộ.Cách giúp bạn lúc khó là tìm cách gỡ đơn giản nhất mà vẫn đúng HDSD của nhà chế tạo.
Nếu cắm chế độ mặc định mà saomoc123 vẫn không thấy kết quả thì nên xem lại giắc RJ45 trên cáp nối giữa modem và AP Tenda: 4 ổ cắm giắc của Tenda có nhược điểm là dễ bị lỏng; còn các đầu RJ45 này dù bấm thẳng hay chéo Tenda đều tự nhận hết.
Lưu ý: một đầu cáp cắm vào modem Zyxel, đầu kia cắm vào ô giắc màu xanh trên Tenda, còn các ổ giắc màu vàng nghệ trên Tenda là để cắm cáp nối với PC. Đây là cách cắm cáp đúng và đơn giản nhất để khai thác AP Tenda.
Bình tĩnh xử lý và chúc may mắn.

truongminhkhoa
29-08-2010, 11:44
Bạn cắm đầu dây mạng từ modem vào cổng wan của con tenda sau đó vào start\run gõ cmd gõ ipconfig/all xem phần default gateway là gì. Vào ie gõ cái ip default gateway vào nó sẽ đòi nhập use và pass bạn nhập vào admin pass admin. Sau đó thì bạn cho mình biết cụ thể con tenda gì mình chỉ tiếp :D.

em dùng con tenda w306R, dùng mạng vnpt, modem speedtouch, cắm vào thì thấy wifi nhưng không vào được. Anh làm ơn chỉ em với...