PDA

View Full Version : Có phải dính Smart Pricing của Google không?

jollydragon
03-08-2010, 11:49
Khoảng 10 ngày nay tự nhiên giá click của mình giảm thê thảm. Traffic và tỉ lệ click vẫn vậy nhưng có acc thì chỉ còn 50% số tiền so với lúc trước, có acc thì chỉ còn 10% (quá thê thảm). Lúc trước cũng có lúc giảm nhưng tối đa chỉ khoảng 20% chứ không nhiều như bây giờ.

Không biết có phải content của mình bị dính Smart Pricing không nhỉ? Dính cái này thì mệt rồi đây.

Có bạn nào cùng chung cảnh ngộ thì lên đây chia sẻ thông tin nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hix làm forex mà 110 clicks chỉ có 4.08$. Lúc trước với số click như thế ít nhất cũng được 30$ rồi. Dạo này làm ăn với Google khó khăn đủ đường. Buồn quá.

ngocnghien
03-08-2010, 13:50
mới chơi GA không rõ về Smart Pricing lắm. Xong mình có chơi for domain nên cũng biết cái này, giá tụt thảm khốc mặc dù vẫn lượt vào domain đều đều

fan_bacsi
03-08-2010, 14:44
Phụ thuộc vào IP truy cập nữa bác ạ

midd
03-08-2010, 14:45
Smart Pricing là gì vậy bác?
Vấn đề này chính xác là nảy sinh từ cuối tháng trc.

Do Ads Campaign của advertiser thôi.
Tháng nào nó chịu chi thì a e có $ tháng nào nó ít chi , thì mình có ít.

Tháng này doanh thu chỉ = 1/5 tháng trc, có lẽ ko phải vào tháng để giải ngân. Bác $4 / ngày là vẫn nhiều hơn nhiều so với ng khác rồi.

Trịnh Ngọc Lan
03-08-2010, 15:24
traffic từ us thì giá cao hơn lol

jollydragon
03-08-2010, 15:57
Traffic của mình vẫn đều đều như mọi ngày, kể cả về số lượng visitor cho đến IP đến từ đâu. Vậy mà giá click vẫn tuột dốc không phanh.

Cái bạn gì nói 4$/ngày vẫn hơn khối người, nhưng đó là những người đó chưa kiếm được hơn 4$/ngày thì nghĩ thế. Chứ khi đã kiếm hơn rồi (thậm chí hơn 4$/ngày nhiều lần) thì khi bị giảm như vậy mới đau.

Smart Pricing đại khái là 1 cơ chế định giá của Google, nó dựa chủ yếu trên qui luật ROI (Return on investment). Tức là nếu visitor đến từ site của bạn đem lại nhiều $ cho advertiser thì giá mỗi click của bạn sẽ có $ cao hơn. Nếu visitor từ site của bạn click ads để vào site của advertiser mà chỉ xem tin 1 lát thôi thì bạn sẽ được trả ít tiền. Nếu visitor vào site của advertiser không chỉ đọc tin mà còn mua hàng hay điền survey,... thì bạn sẽ được trả nhiều tiền. Chi tiết ra sao thì các bạn chịu khó Google đi nhé.

Còn mình sợ bị dính Smart Pricing vì time onsite của mình thấp quá, có lẽ vì thế mà bị Google nó diệt không thương tiếc.

Profit
03-08-2010, 16:22
Đầu tháng này ăn đủ chỉ dc 1/3 tháng trước, đau đầu roài

vangtrang00
03-08-2010, 17:22
mình cũng đang định kêu,dạo này giảm thê thảm chỉ còn 40-50% so với những tháng trước

jollydragon
03-08-2010, 17:58
mình cũng đang định kêu,dạo này giảm thê thảm chỉ còn 40-50% so với những tháng trước

Dạo này thấy cộng đồng Adsense kêu than về việc giảm giá click nhiều, kể cả ở VN lẫn nước ngoài. Google càng ngày càng khó tính.

blogviet.info
03-08-2010, 18:12
Để biết có đúng không bác remove ra khoảng 1 tuần, rồi đặt thử thằng bid lên, sau đó đặt lại sẽ thấy khác ngay

jollydragon
03-08-2010, 21:09
Để biết có đúng không bác remove ra khoảng 1 tuần, rồi đặt thử thằng bid lên, sau đó đặt lại sẽ thấy khác ngay

Thanks for sharing.

Mình cũng đang làm thử cách này vì thấy 1 số forum nước ngoài cũng chỉ như thế. Nhưng cách giải quyết triệt để nhất có lẽ vẫn là tập trung làm content cho tốt. Mình đem lại lợi nhuận cho advertiser thì họ cũng sẽ trả mình nhiều hơn, search engine cũng đánh giá mình tốt hơn. Cộng tác 3 bên mà.

blogviet.info
03-08-2010, 21:56
Thanks for sharing.

Mình cũng đang làm thử cách này vì thấy 1 số forum nước ngoài cũng chỉ như thế. Nhưng cách giải quyết triệt để nhất có lẽ vẫn là tập trung làm content cho tốt. Mình đem lại lợi nhuận cho advertiser thì họ cũng sẽ trả mình nhiều hơn, search engine cũng đánh giá mình tốt hơn. Cộng tác 3 bên mà.

tất nhiên cách của mình là giải quyết vấn đề smart pricing với unique contents, chứ bác dùng auto thì làm xong lại bị thôi :-)

jollydragon
03-08-2010, 22:29
tất nhiên cách của mình là giải quyết vấn đề smart pricing với unique contents, chứ bác dùng auto thì làm xong lại bị thôi :-)

Mình không dùng auto bạn ạ. Dạo này bà con chạy theo auto nhiều quá, riêng mình thì vẫn thích viết content hơn. Tuy nhiên dạo này bận quá nên ít đầu tư, chất lượng bài viết không tốt, copy paste thì nhiều. Giờ bị dính vụ này thì phải nghiêm túc lại.