PDA

View Full Version : Vài thắc mắc về antivirus

Jemai
02-08-2010, 19:15
Mình đang xài avira antivirus, update thường xuyên. Trước giờ luôn bình an vô sự.
Vừa rồi, mình có chép 1 folder từ máy khác vào USB cắm vào máy mình thì ko thấy folder đó đâu, chỉ thấy 1 file exe cùng tên với folder đó dung lượng 508KB. Sau khi quét USB thì avira báo có virus, revome virus thì file exe kia bị xóa đi, nhưng properties USB thì vẫn thấy USB bị chiếm dụng 300MB (dung lượng của folder mình copy vào)
Vậy đây là virus gì? xử lý thế nào?

Vấn đề thứ 2 là có người nói với mình, 1 số ctrinh virus free chỉ phát hiện virus thôi chứ ko diệt, avira free có như thế ko?
Họ còn nói với mình là các ctrinh antivirus chỉ move virus vào 1 nơi và khóa chúng lại giống như kiểu nhà tù, khi mình tháo antivirus đó thì tù nhân sẽ được phóng thích, bởi vậy ko dc tùy tiện thay đổi ctrinh antivirus kẻo giống như con dao 2 lưỡi.
Họ còn nói, nếu muốn cài 1 ctrinh antivirus vào máy thì phải đảm bảo là máy tính hoàn toàn ko có virus, vì khi cài vào rồi antivirus sẽ ko diệt đc những virus bị nhiễm trước đó nên xem như vô dụng.
Họ nói như vậy có đúng ko?

picachusays
03-08-2010, 19:43
cài lại win hoặc ghost nếu bản ghost đó chưa từng được cắm USB
sau đó tuyệt đối không được cắm USB của pa vào
lên mạng tải USB DISK SECURITY về nhớ kèm key
cài xong thì kích phải biểu tượng USB DISK SECURITY chọn Disable AUTORUN
xong bây giờ bạn tải về antivirus và cắm USB mà diệt
còn vụ chiếm dụng USB hay file bị ẩn thì pa làm theo bước sau
1 start --> Run --> cmd

2 Gõ:

<ten o dia USB>: enter ví dụ: F: <enter>
attrib -S -H /S /D

còn vấn đề thứ 2 mà pa hỏi thì người ấy nói đúng rồi đóa
tôi bày cho bạn cách trên nhằm tránh virus từ USB của Pa tự động nhiễm
vào máy, nói ngắn gọn là giúp máy miễn dịch được với virus thông qua autorun.inf

Jemai
05-08-2010, 11:19
eo ơi, vấn đề thứ 2 mình hỏi l2 đúng 100% à? Vậy thì khốn khổ quá, h đang xài đồ free muốn cài kas có bản quyền vào thì phải làm sao?
Mà ko biết kas nó có xóa virus hay ko chứ máy mình 1 ngày o biết cho mấy trăm cái USB cắm vào nếu nó cứ nhốt vào tù hết thì đất đâu chứa hết từ ngày này qua ngày khác?
Máy bị nhiễm virus rồi thì ko có cách nào khác ngoài ghost sao?

còn vấn đề thứ nhất mình đã tìm được cách giải quyết rồi, diệt virus sau đó dùng phần mềm chuyên dùng lấy lại file bị ẩn đi.