PDA

View Full Version : control panel

grok_bloodhorn
01-05-2004, 11:06
Mấy hôm nay em lang thang bên webhostingtalk, định thu thập kinh nghiệm để làm 1 site bán host. Có điều em ko hiểu là các bác host vn dùng control panel gì, trả tiền như thế nào. Nếu các bác ko phiền có thể trả lời em được ko, hoặc pm cũng được ?

traixanha
01-05-2004, 11:28
phụ thuộc vào server ma host o vn mua nữa, thuong thì dung plesk,cpanel,ensim,webmin(free)....nếu bạn thuê dedicate server thi ban muon install cai nao cũng đuợc...Tra tiền thi trả bằng credit card hay paypal,2checkout...de mua host ben US..Ban co the lien lac voi gatẽvn,salanhost..neu bạn không có cc..

grok_bloodhorn
02-05-2004, 10:46
cc thì em chưa có nhưng đi làm cũng được, rồi cũng phải làm, chỉ có điều là paypal ko cho chi trả ở vn thôi :( Về vụ thanh toán thì em hiểu rồi, ý em ở bài trước là các bác dùng cpanel có trả tiền ko vậy >:) ???

gate2vn
02-05-2004, 13:39
Các control panel như cPanel, DirectAdmin, Ensim, Plesk... bạn có thể mua trực tiếp từ các website của họ. Tuy nhiên, khi mua trực tiếp như vậy, giá rất cao. Họ có những kênh phân phối tới các datacenter lớn, có license riêng cho các server. Do vậy, khi mua server có yêu cầu install thêm control panel, giá sẽ rẻ hơn nhiều, và bạn chỉ cần trả tiền server hàng tháng, chứ không cần phải trả tiền server, rồi tiền CP nữa.

ở trường hợp của bạn, nếu bạn bắt đầu, có thể chọn 1 package reseller để giảm chi phí. Sau khi lượng khách hàng của bạn nhiều hơn rồi, bạn có thể chuyển lên VPS hoặc dedicated server, tùy yêu cầu mở rộng của bạn :)

grok_bloodhorn
04-05-2004, 10:01
hiihi bác yên tâm, với mớ kiến thức hổ lốn của em thì ko đủ quản lý VPS với dedicated đâu, $ cũng đâu nhiều nhặn gì cho cam.