PDA

View Full Version : Tạo menu tiếng việt ra sao

hunken_captain
01-05-2004, 00:26
mấy bữa trước tui thấy trên forum có bài của ai đó có post demo về cách tạo menu và các control bằng tiếng việt, hôm bữa có load về nhưng file nén no bị hư.Hôm nay vô kiếm lại, tui kiếm hoài không thấy vậy, ai biết chỉ dùm với.

real_time
01-05-2004, 03:46
cái này đã được nói nhiều rồi!
Nếu bạn chỉ cần dùng thì có thể dùng OCX của ITBaby.
Còn nếu muốn tạo riêng thì có thể có nhiều cách:
cách thứ nhất là chuyển font hệ thống về font việt nam lúc đó sẽ được và nguyên lý làm việc của OCX của ITBaby có lẽ cũng không nằm ngoài cách này.
Còn cách khác nữa là bạn có thể dùng label để làm menu giả mà không cần đến sự chuyển đổi font hệ thống.
Cũng có thể thêm một cách nữa mà mình không rõ bởi mình không chắc là mình thực hiện được là bạn cần gì thì chụp thành ảnh rồi đưa lên theo kiểu menu bằng picture box, image box!

ITbaby
01-05-2004, 05:31
Hô hô hô ! Cái OCX của em đâu có dùng kiểu củ chuối đó đâu, dùng font ở ngoài mà, đâu có thay đổi Font hệ thống đâu lol lol !

MMM
02-05-2004, 14:20
cái của itbaby la` thay đổi font hệ thống của nó chứ còn gì nủa sử dụng font true type mà đâu thề sử dụng font default đâu !

MMM
02-05-2004, 14:59
font vietkey la` do vietkey group thiết kế sao gọi là font hệ thống được . với lại không chì riêng sử dụng font vk mà co thề sử dụng cai font thuộc loại true type đều được . va` trên http://www.vbaccelerator.com/ cũng có rất nhiều cái thực hiện đựoc chức năng này cái của itbaby cũng là edit lại một trong những cái trên mà .

hunken_captain
02-05-2004, 22:56
Vậy là cuối cùng không ai biết chớ gì, nếu không ai biết thì thôi vậy cám ơn bà con đã quan tâm

MMM
02-05-2004, 23:16
người ta đã nói là chuyển về font truetype là được mà . bạn có thể trang trí thêm cho menu cua bạn khi dùng thêm các ocx thôi
vào đây mà lấy nè http://www.vbaccelerator.com/home/VB/Code/Controls/Menus/index.asp

real_time
02-05-2004, 23:31
dzậy à! xin lỗi mọi người nhầm rùi! hì hì.

ITbaby
02-05-2004, 23:57
Hi hi ! làm gì mà lóng tính quá vậy ! bây giờ nói em mô tả lại em cũng điếc luôn ! Phát triển dựa trên mã nguồn mở mà,tuy nhiên đọc code cũng hiểu,nhưng code bên www.vbaccelerator.com khá rắc rối đấy, vì thế nên diễn giải ra cho dễ hiểu thì cũng khá dài và rắc rối lol lol. Nhưng trên nguyên tắc thế này, Menu đều nhận các chỉ thị của hệ thống, và quan trọng nhất là có thể nhận các chỉ thị điều khiển do người lập trình gọi ra, vì thế nên việc tìm hiểu cấu trúc, sơ đồ tổ chức các phân lớp của hệ điều hành rất cần thiết cho việc viết 1 chương trình tương tác với hệ điều hành. Nói giông nói dài, đâm ra nói dại, thôi baby nói trực tiếp luôn cho rồi, baby chưa có thời gian nên không thể viết TUT về cách thức tương tác với Menu cho anh em được. Tuy nhiên có 1 bài viết trên echip nói về vấn đề này rồi, và khá ngắn,đọc cũng khá dễ hiểu, có lẽ anh nên đọc qua.Lúc trước em có đưa lên rồi. anh download file attach trong link này nhé http://diendantinhoc.com/showpost.htm?p=244777&postcount=134 mang về đọc, có thắc mắc gì, muốn làm sao thì hỏi anh em trên diễn đàn xem những người đi trước đã giải quyết chưa cho đỡ tốn thời gian nghiên cứu cái mình chưa biết .Okie rồi chứ lol lol

hunken_captain
03-05-2004, 00:16
nếu u nói trên echip có thì báo số mấy vậy để tui kiếm thử xem, còn cái tui cần trền diễn đàn giờ thì you mới post đường dẫn lên, chán thiệt

ITbaby
03-05-2004, 01:30
Chẳng hiểu nổi mem này nữa :( ! Bó tay . Sự nhiệt tình trả lời của baby không muốn 1 câu trả lời như vậy :(

hunken_captain
04-05-2004, 00:09
Xin lỗi tại cái tính tui như vậy đó :tongue: , nhưng có cái tui muốn hỏi u đây. tui đang làm 1 chương trình dùng cái ocx HookMEnu làm cho Menu nó đẽp hơn, nhưng khi áp dụng đạon code đó vô ứng dụng của tui thì nó báo lỗi và treo máy luôn :buck: , bắt buộc phải reset lại máy. :helpsmili Tại vì không có thời gian nhiều để nghiên cứu nên nhờ u nghiên cứu giúp,u có hiểu không, nếu biết chỉ tui với.

real_time
04-05-2004, 03:34
đưa đoạn code đó lên thì mới biết sai chỗ nào chứ lại cứ nói không không thế này bố ai mà mò cho u được.

ITbaby
04-05-2004, 17:04
Xin lỗi tại cái tính tui như vậy đó :tongue: , nhưng có cái tui muốn hỏi u đây. tui đang làm 1 chương trình dùng cái ocx HookMEnu làm cho Menu nó đẽp hơn, nhưng khi áp dụng đạon code đó vô ứng dụng của tui thì nó báo lỗi và treo máy luôn :buck: , bắt buộc phải reset lại máy. :helpsmili Tại vì không có thời gian nhiều để nghiên cứu nên nhờ u nghiên cứu giúp,u có hiểu không, nếu biết chỉ tui với.
Được thôi chứ có sao đâu, cũng như lúc trước em nhờ mấy đứa bạn em học dùm đó mà , đâu có gì đâu :lick: :lick: :lick:

jiSh@n
05-05-2004, 05:19
Há há, mắc cười wé baby ui, sub-class menu mà bị hiểu nhầm là thay font hệ thống. Ai biểu ngoan cố xài cái font giống MS Sans Serif làm gì. Nếu xài font Tahoma, Arial hay Verdana thì đâu nên nỗi..... :lol:

real_time
05-05-2004, 22:37
Jíh@n lại trêu tui rùi! tui đã nói là nhầm xin lỗi rùi! Còn cái ông gì gì kia đang nói treo máy hay khỉ khỉ gì đó tui mới bảo hắn đưa code lên để mọi người xem cho chứ hắn nói xơi xơi như vậy ai biết mà lần cho hắn.