PDA

View Full Version : Hỏi về main 8IPE1000 rev2.0

thuanedu
30-04-2004, 09:17
Các bạn cho hỏi sự khác nhau giữa main 8IPE1000 và main 8IPE1000 rev2.0. Tại sao trước kia khi dùng main 8IPE1000, tôi setup và sử dụng được OS winXP ở chế độ siêu phân luồng ( Dual module) được. Sau khi main đó bị lỗi BIOS và đi bảo hành được đổi thành main 8IPE1000 rev2.0, tôi chỉ có thể setup OS winXP ở chế độ Single module ?
Cấu hình của máy tôi : 2 thanh DRAM 256-PC2700, CPU PIV 2.4- bus 800
Mong được sự trả lời của các bạn, cám ơn..

cdman305
30-04-2004, 22:29
Có sự nhầm lẫn gì đây giữa 2 khái niệm Hyperthreading (Siêu PL) và Dual/ single mode (Ram) ........
Của tui thì ngược lại, trước kia mua con Rev 2.0 xài wậy wá (up bios tè le) hổng thèm lên nữa, đi BH "bị" đổi cho con rev 1.0, vẫn xài vi vu, OC tùm lum ...

thuanedu
06-05-2004, 02:12
Sorry nghe ! mình hỏi lại : máy mình không thể setup hay working OS winXP ở chế độ DUAL CHANNEL, mà chỉ có thể working OS winXP ở chế độ SINGLE CHANNEL. Tại sao vậy ?

mathiencusi
06-05-2004, 02:24
Sorry nghe ! mình hỏi lại : máy mình không thể setup hay working OS winXP ở chế độ DUAL CHANNEL, mà chỉ có thể working OS winXP ở chế độ SINGLE CHANNEL. Tại sao vậy ?

Cắm RAM vào 2 khe cùng màu ý........CPU bus 800 mà pc2700 thì hiệu năng bị giảm đáng kể đó chờ RAM rẻ rẻ rùi thay RAM đi

freewarez
06-05-2004, 02:35
Ông mathiencusi ơi, tôi thấy ông xin làm MOD: phần cứng được đó.
Ông làm cái này hợp nhất đấy.

cdman305
06-05-2004, 19:34
Câu hỏi vẫn chưa rõ ràng ?
- Cắm Ram dual channel mà máy ko nhận hay là máy nhận dual chan rùi mà ko setup được Win ?
- Nếu nhận dual chan rùi mà ko setup được hay working được thì hiện tượng như thế nào, báo lỗi gì ?
Muốn g/q v/đ thì nêu chi tiết hiện tượng cụ thể, chứ nói chung chung ko hiểu gì cả !
Ngoài ra ko loại trừ trường hợp 2 thanh Ram ko đồng bộ or 1 trong 2 thanh bị lỗi nên ko chạy Dual được.

thuanedu
08-05-2004, 16:47
Cắm Ram dual channel, máy nhận nhưng không thể setup được winXP ! Trình setup working một hồi.. rồi hiện ra một màn hình xanh lè với một loạt các thông báo..gì đó không nhớ nữa.
-Chuyển ram về Single channel thì setup thoải mái, rất good...sau đó, nếu cắm ram dual channel, máy vẫn nhận nhưng chỉ khởi động winXP đến màn hình log on thì máy lại tự động restart....
-Chắc chắn 2 thanh ram hoàn toàn đồng bộ, vì cùng là Dram kingmax 256, PC2700. Cũng khó có thể ram lỗi vì khi test máy vẫn báo đủ dram :512 và trước đó khi dùng main 8IPE1000, máy đã từng working với ram cắm ỡ dual channel...còn bây giờ không thể làm việc như thế với main 8IPE1000 rev 2.0, thế mới tức !!!!
Cám ơn tất cả các bạn đã trả lời...

cdman305
08-05-2004, 18:08
Hùm ... Hiện tượng thì rõ lè lè là Ram lỗi (lỗi address khi Win cần access tới address đó)
Bi giờ vô Bios, xem chỉnh lại chế độ Performance mode đi, hình như có Racing, Turbo ... gì gì đó, để về chế độ DF hay disable xem sao ? Bấm Ctrl-F1 để hiện lên Top Performance rồi disable xem sao ? Có thể khi chạy Dual thì ko bật function này được.
Hoặc xem lại Cas latency của Ram .v.v..
Chuyện máy bị restart khi log on thì xem lại temp CPU, hay CPU có OC ko ? Nói chung là rà soát lại các parameter trong Bios, hay chuyển tất cả về DF.
Nói chung là chuyện này có thể xử lý được nếu có kinh nghiệm, chịu khó mất thời gian mầy mò 1 tí.
Máy test có đủ Ram hay ko và Ram lỗi là chuyện khác.