PDA

View Full Version : Để làm một site đấu giá cần những gì?

dien180
30-04-2004, 02:10
Bác nào cho em hỏi để làm một site đấu giá kiểu như www.bidvietnam.com hay đấu giá kiểu như ebay.com thì cần những phần mềm gì...? Source ra sao ạ?

gate2vn
30-04-2004, 14:45
tôi chưa có làm trực tiếp 1 site nào như vậy, tuy nhiên, theo tôi các bước làm có thể như sau
- tạo DB cho các mặt hang, mỗi mặt hàng có ID riêng
- tạo DB cho các khách hàng, có thể create new, login
- mỗi lần trả giá là submit form, lưu giá vào DB
- mỗi khi có giá mới, so sánh với các giá cũ, tìm ra cái nào lớn hơn để kết luận giá mới hay giá cũ cao hơn
- tính thời gian để kết luận mặt hàng đó đã kết thúc phiên mua bán được chưa.

tất cả những bước đó, đều có thể code được mà, không khó lắm đâu. Tuy nhiên, bên cạnh đó cần có các bước kiểm tra tính xác thực của mặt hàng, khách hàng....

next100years
30-04-2004, 18:47
may quá, lang thang vô đây lại tìm được cái hay...các bác post rõ hơn dùm em được không, em cũng đang tìm hiểu về cái này mà...

gate2vn
01-05-2004, 04:46
không biết bạn muốn nói rõ hơn là thế nào :)

next100years
02-05-2004, 15:37
hi`, ví dụ như bên bidvietnam đó bác ạ, em không hiểu họ dùng phần mềm đấu giá nào để quản lý cách đặt giá và trả giá...hi`, bác nói hộ em luôn là tìm code ở đâu bây giờ ???, Em có thấy các bác nói về oscommerce, không hiểu là cái gì ...

gate2vn
03-05-2004, 03:54
việc quản lý đặt giá trả giá, thì như tôi đã nói ở trên, bạn so sánh giá được submit với giá cũ để ra giá cao nhất. tìm code ở đâu thì không biết :D

còn osCommerce là 1 scripts khá hay dành cho việc bán hàng online www.oscommerce.com

kennyg
08-05-2004, 16:36
oscommerce không liên quan gì đến đấu giá hết, nó là soft dùng để bán hàng ( có thể xem demo tại đây: http://sachvitinh.com/shopone/ ).
Muốn làm cái như thằng bidvietnam thì dowload xem ở đây:
http://box.s-w-web.net/webauction/ (hình như cho free thì phải) hoặc http://www.rainworx.com/rwAuction37/ (cái này viết = asp).Muốn tìm source đấu giá, chịu khó lên google hoặc vào hotscripts.com tìm "auction source" .Đa số đều phải mua, nếu muốn nhanh thì vậy,còn không thì thuê tui design :)) .Ờ ,có cai domain này, ai mua không?autionvietnam.com 50$ :) .

hanhlevn
09-05-2004, 23:35
Làm auction site trước hết phải nắm vững về các phương thức và trình tự auction đã (có khá nhiều loại đại khái như one-one, many-many, one-many, many-one, opened, sealed rồi deutch etc..) sau đó xây dựng dữ liệu (loại nào cũng ok) rồi design (templates) cuối cùng là code... Có thể vào trang này www.phpauction.org để tham khảo

Terry
10-05-2004, 17:48
www.bidvietnam.com chỉ sửa source code có sẵn thôi. Và chưa việt hóa hết trong vài phần nữa.

nosuv
10-05-2004, 23:14
site đấu giá bidvietnam.com không hề chuyên nghiệp tí nào. Cần phải cải thiện rất nhiều

dien180
11-05-2004, 00:34
đúng là bên bid việt nam quản lý việc đặt giá và giao hàng rất lỏng lẻo, em thử mua ở đó một lần, mình là người thắng cuộc thì lại phải liên lạc với thằng đăng đồ, nó mà bán rồi hay đăng bán chơi là thôi hết mua...

dien180
11-05-2004, 00:36
bên ebay quản lý việc rao hàng như thế nào có bác nào biết không, không thể đăng hàng bừa bãi được đúng không ?

Terry
13-05-2004, 16:46
eBay cũng thế thôi. Nhưng buyers của eBay nó rất cẩn thận, trước khi mua, thuờng nó sẽ xem seller đó feedback thế nào ... hay contact trực tiếp.

Mình đang làm 1 site đấu giá theo mô hình 100% eBay, tuy không phức tạp và pro như eBay , nhưng hy vọng mang lại 1 sàn đấu giá cho Việt Nam. Site sẽ hoàn thiện trong tháng 5. Mong các bạn ủng hộ.