PDA

View Full Version : [DIS] Ý kiến của bạn ra sao ?

CrazyBabe
04-08-2002, 16:27
Hi everybody, hiện tại tui đang rảnh nên nảy ra mụt ý định như thế này: Viết một game engine RPG+RTS bằng Delphi hoặc VC, sau đó sẽ open cho bà kon xem, comment đầy đủ. Vậy các bạn muốn game dev for VietNam sẽ thế lào > Xin đóng góp ý kiến.
Chú thích thêm là tôi chỉ dựng game này với engine 2D thôi chứ không phải 3D, tôi không có dư thời gian để thiết kế quá cao như vậy.
Xin cảm ơn đã đọc bài này.

BM
05-08-2002, 03:54
Ý kiến rất hay, CrazyBabe định tự design lấy, hay đưa ra public cho mọi người cùng làm?

Các bước để thiết kế 1 Game Engine thế nào ấy nhỉ?

CrazyBabe
05-08-2002, 08:50
Hì hì, tôi định chỉ tự design lấy thôi, nhưng các bạn hãy đóng góp ý kiến cho tôi làm, còn cái trò làm group linear trùi ui ghê lắm rùi, tôi chỉ thấy mất thời gian thui, chỉ có nhóm gặp mặt được nhau thì còn làm được. Ý định của tôi là thiết kế engine này nhằm mục đích dễ nâng cấp nhất, bạn tôi kể hồi Blizzard làm War I nâng cấp lên War II chẳng mấy hồi, sau đó mấy năm bán engine Starcraft đi cho bọn Phantagram phát triển thành Kingdom under fire mất chỉ 6 tháng, hị hị tui sẽ cố gắng comment đầy đủ cho bà kon dễ hỉu. Nhưng mừ không bít mọi người thích chơi theo dòng Warcraft hơn hay thích chơi theo dòng Dune hơn nhỉ >

CrazyBabe
07-08-2002, 13:54
Hic, tui đang hỏi các bạn (Game nên như thế nào >> Best GUI, best hotkey, best gameplay & best script) thì cậu lại hỏi lại tui ? Trình độ tưởng tượng của tôi chỉ đến giới hạn này này: Hay chú gặp nhau, một thằng nhìn đểu >> xông vô đập nhau chan chát ?? một chú chết >> cả họ đi báo thù. Hết nhé. Vậy mới cần giúp chứ lị, hì hì...

White_Rose
07-08-2002, 15:25
Cha'u thi'ch War hon la Dune

CrazyBabe
07-08-2002, 17:18
Hì hì, cái đấy thì tao bít rùi. Thằng ôn con WR, nhưng mà mày có định giúp tao cái gì không đấy ?

XOX-BRAIN
07-08-2002, 17:41
Người Việt sao hay có cái tính là " Tôi dự định...." " Tôi sẽ...."
Chán quá đi thôi... Việc gì mà cứ "định" với "sẽ" hoài vậy.
Bắt tay vào việc lam ngay cho rồi...ngồi đó cứ nói dong nói
dài...cuối cùng chỉ là mơ mộng thôi.

Tôi khuyên các cậu muốn gì, thì cứ làm ngay tức khắc.

CrazyBabe
07-08-2002, 17:52
Hé hé, HAY ! HAY ! HAY !! XOX-BRAIN nói câu này nghe được, nhưng mà tôi đã bắt đầu từ lâu rùi, nhưng do kiểu project này tôi muốn hoàn thiện theo ý kiến số đông nên phải hỏi han, hỉu chưa nhỉ, chứ một mình tui mà nghĩ thì đau đầu lúm. Dự kiến là đến 20 tháng 12 sẽ có phiên bản thử nghiệm cho các bạn, lúc đó mới thực sự là open source project. Nhưng chỉ là dự kiến thôi nhé, tôi cũng chưa biết là từ giờ đến lúc đó tôi có bận bịu gì khác không. Cám ơn XOX-BRAIN vì câu nói của bạn, tôi cũng nghĩ vậy.

BM
08-08-2002, 10:48
Theo tôi cần phải bàn luận rất nhiều thứ, nó sẽ có ảnh hưởng rất nhiều đến engine của bạn:
- có hỗ trợ Multi player ko? Tạm thời chưa, nhưng phải thiết kế để hỗ trợ nó.

- Map: tạo như thế nào? 2D như SC hay 3D như AOE, có phân chia thành nhiều lớp hay ko? Các thực thể có mặt trên Map là gì.

- Units: Thiết kế Units là điểm rất quan trọng: hỗ trợ những dạng unit nào: đánh gần, đánh xa, bay được, chứa được các unit khác,....
tôi rất thích kiểu thiết kế của SC: chỉ cần sửa thuộc tính trong file nào đó là Unit thay đổi hoàn toàn.

CrazyBabe
08-08-2002, 14:21
Xin lỗi BM về những gì tôi viết dưới đây, nhưng tôi cảm giác bạn không hiểu lắm về nguyên tắc thiết kế ct mà cụ thể ở đây là thiết kế game. Tôi không có ý định tranh cãi với bạn nhưng có một ý kiến thế này:
- Tôi nghĩ không tồn tại phương pháp thiết kế nhằm "có thể hỗ trợ multiplay" mà phải thiết kế nó ngay từ đầu. Kĩ thuật lập trình realtime và ontime về cơ bản là khác hẳn nhau.
- Kể cả AOE và AOK đều chỉ thuộc dạng multi landscape mapped như SC chứ không phải thiết kế map 3D.
- Tính tuỳ biến của các unit đương nhiên là quan trọng. Tiện thế nói luôn, tôi đã quyết định là trò chơi có dạng kiểu như Lord of Realms hay là Total War chứ không phải dạng Based RTS như trước nữa.
- Thứ tôi cần mọi người giúp là kịch bản, dạng GUI, dạng key và misc of play >> Tính năng nào giúp bạn chơi dễ dàng hơn khi điều khiển trận chiến có hàng vạn quân ??????
More: Do thời gian của tôi bây giờ rất hạn chế nên tôi quyết định gạch bỏ phần tối ưu mã trong kế hoạch của mình nhưng tôi nghĩ điều này hoàn toàn không ảnh hưởng gì lắm, đúng không ?
Một phần của chi tiết kế hoạch:
Goal: Code game clone *Total War*
Platform: Window & Linux
Language: Delphi & Kylix
Compiler: Delphi 6 or Delphi 7 Studio
Plan view: Multiplay support, Large map support, Huge army support (More than 20000 per player but need strong CPU, right ?). I don't support multi level landscape but I scheme do.
In 20/12/2002, source code release for U !!!!!
Thanks for reading.......

nomoretears
10-08-2002, 13:00
Go on ! We are eager to see your product.
Good luck, guy.

CrazyBabe
10-08-2002, 14:23
Cám ơn nhá. Sau tôi sẽ ghi tên ông vào mục supporters. Ke ke ke................................................ ...

nomoretears
11-08-2002, 10:30
Chúa ơi, khoan đã. Mất công mấy đứa bạn tớ nó lụm được game của cậu, rồi trợn tròn con mắt dòm tớ thì tớ chui đâu để trốn hở ?

Cho vào phần paying-lip-service supporter là hợp lý nhất.

Nói gì thì nói nếu cậu làm khá cái project này thì... tốt. Hic, hy vọng không phải rơi vào cảnh một mình chống lại rừng bugs -> foggy software.

tini_lam
12-11-2004, 16:39
Theo dự tính của bác thì cuối năm nay chào hàng phải không ???? Thế có nặng không bác. ???