PDA

View Full Version : Kết nối Form với Table trong Access...?????

chocon
27-04-2004, 21:59
các bạn giúp mình với...
mình có tạo một form ....và viết một đoạn mã lệnh....nhưng sao nó thông báo sai hoài...... nhờcác bạn chỉ giúp:

Dim db as Database
Dim rs as Recordset
Private Sub Form_Open()
Set db = CurrentDb()
Set rs = db.OpenRecordset("NHAVIEN")
rs.MoveFirst
...................
End Sub
về lỗi cú pháp thì bảo đảm không sai.....nhưng sao nó cứ báo lỗi ở dòng :

la : run-tiem error : 13....
khi làm có cần mở thư viện gì không....mình đã mở ....ADO Libary 3.6 roi...
hỏi thầy coi phòng thực hành cũng bó tay......hic....còn thầy dạy thì nghỉ mất rồi.......sắp đến ngày thi rồi...nhờ mấy bạn chỉ giúp ...thank

tieudongta
27-04-2004, 23:18
Hình như bạn phải khai báo ADODB.Recordset. Tôi không biết hàm CurrentDB() là của bạn hay của VB. Bạn đã có chuỗi kết nối chưa ? Để kết nối VB với Access mình thấy đơn giản lắm. Nếu bạn cần mình gửi cho bạn một đoạn kết nối VB với Access

chocon
28-04-2004, 17:20
hàm CurrentDB() là hàm của máy dùng để kết nối với CSDL (table, SQL, ....)...mình chưa có khai báo ABODB.Recordset......và cũng chưa có chuỗi kết nối ....nhưng mình nghĩ việc đó là máy làm rồi????? vì mình chọn Event của Form và chọn : Code Build. mình sẽ làm thử xem.....bạn gửi cho mình đoạn code kết nối hi....mình sẽ thử xem...thank ! gửi cho mình theo địa chỉ : choconkhongten@yahoo.com...thank u!!!

chocon
29-04-2004, 14:40
có ai giúp tui với......hic

paulsteigel
17-01-2005, 23:24
bạn sai rồi: Currentdb là một biến object trỏ đến cSDL hiện tại, bạn chỉ có thể làm thế này nhé: Set db=currentdb.

phatnq2003
28-01-2005, 16:23
các bạn giúp mình với...
mình có tạo một form ....và viết một đoạn mã lệnh....nhưng sao nó thông báo sai hoài...... nhờcác bạn chỉ giúp:

Dim db as Database
Dim rs as Recordset
Private Sub Form_Open()
Set db = CurrentDb()
rs.MoveFirst
...................
End Sub
về lỗi cú pháp thì bảo đảm không sai.....nhưng sao nó cứ báo lỗi ở dòng :

la : run-tiem error : 13....
khi làm có cần mở thư viện gì không....mình đã mở ....ADO Libary 3.6 roi...
hỏi thầy coi phòng thực hành cũng bó tay......hic....còn thầy dạy thì nghỉ mất rồi.......sắp đến ngày thi rồi...nhờ mấy bạn chỉ giúp ...thank

Với Access 2000 trở lên, nếu bạn muốn dùng CurrentDB để mở recordset thì bạn phải mở thư viện DAO 3.5 hoặc hơn, vì mặc định Recordset thuộc thư viện ADO. Khi khai bao recordset, bạn phải định nghĩa đầy đủ Dim rs As DAO.Recordset, lúc đó mới có thể dùng được.