PDA

View Full Version : Khong cai duoc WinXp hoac 2000 tro len

Conversation
27-04-2004, 20:37
Cac bac lam on cho em hoi, may em co hien tuong:
+ Cai va chay HDH Winme hoac Win98SE binh thuong
+ Trong qua trinh cai dat Win2000 hoac WinXp tro len : nua chung thi may bi treo (Em da thu di thu lai: mua nhieu dia cai dat, cai nhieu lan)
+ Co 1 hoac 2 (trong rat nhieu lan cai dat): trong qua trinh cai dat WinXp thi may khong bi treo. Nhung khi dung HDH WinXp khoang 10 phut thi may bi treo.
Mong cac bac giai thich cho em. (Em nghi co le day la do 1 trong nhung thiet bi cua em khong tuong thich, the cac bac cho em hoi co phan mem nao test phan cung cua may de phu hop voi HDH WinXp khong a). Em xin cam on

greenstarvn03
27-04-2004, 21:48
Có nhiều nguyên nhân:
- Nguồn yếu: đối với W9x thì chạy 1 thời gian hoặc khi chạy nhiều ứng dụng sẽ treo
- Ram lỗi: khi chạy nhiều ứng dụng trong W9x cũng sẽ bị treo.
- Các Drv của thiết bị cho WinXP không tương thích, tuy nhiên nguyên nhân này có thể loại trừ vì ngay khi cài đặt đã phát sinh lỗi.
--> Còn lại 2 nguyên nhân, nhưng nhiều khả năng là Ram lỗi, bạn thử thay thanh RAM khác xem sao, hy vọng là OK!
Thân!

Conversation
27-04-2004, 23:52
Cám ơn bác greenstarvn03, bác cho em hỏi thêm: Giả sử nguyên nhân là do những vấn đề bác nêu, khi đó nếu Ram của em không bị lỗi và các driver của thiết bị cho WinXp lại tuơng thích thì như vậy là do nguồn của em bị yếu. Bác có thể hướng dẫn chi tiết hơn nữa (về nguồn..) cho em được không ạ, em phải thay phần cứng nào ạ.... Em rất cảm ơn những người nhiệt tình giúp đỡ cho người khác như bác. Thân!

hoanghon81
28-04-2004, 05:02
Bật máy lên, vào BIOS xem phần health status của máy xem các đường điện có bị sụt nhanh không (nhất là nguồn 5V, 12V). Nếu bị sụt nhanh và thấp thì nên sắm một con nguồn mới.

LDP
28-04-2004, 15:09
Kiểm tra RAM là hay nhất ! RAM yếu, RAM bị lỗi là nguyên nhân chính không thể cài 2000 hay XP.
Post cấu hình lên đi, mọi người giả quyết vấn đề dùm cho.

tuikhongten
28-04-2004, 19:18
uh!ban hay post cau hinh cua ban len.

vietdungvn1
28-04-2004, 20:24
ôi trời ơi các bác cứ đoán thế à người ta nói thế chưa đủ thông tin thi làm sao trả lời đựôc nhưng em đoấn là card màn hình quá kèm hoặc không suppot OPENGL thì làm sao chạy đuợc win 2000 chứ không nói là win xp

vantap2002
28-04-2004, 21:18
Mình xin có ý kiến thế này nhé :
Trước đây khi mình cài máy cho thằng bạn, máy mới hoàn toàn. Nhưng mà mainboard của nó thì tích hợp đầy đủ(video card, sound card), Ram DDR 256, ngon lành. Mình không thừ cài Win 98 mà cài luôn Win XP cho nó. Thế nhưng cũng bị hiện tương tự như bạn Conversation nói (Đang cài thì bị lỗi, và khởi động lại máy). Lúc đầu mình nghĩ là do Ram, hoặc là do CPU nóng quá, nhưng mà kiểm tra thấy mát lắm 38*-45*. Kiểm tra nguồn thì cũng vẫn OK, không có hiện tượng sụt điện như bạn Hoanghon81 nói.
Nhưng mà mình để ý thấy Chipset cầu bắc nóng hơn bình thường, mình nghĩ là do cái mainboard này dùng card đồ hoạ tích hợp nên làm cho thằng Chipset cầu bắc làm việc nặng hơn ===> Gây ra hiện tượng nóng qúa mức đó. Vậy là mình bảo thằng bạn mình mua card đồ hoạ gắn vào dùng, sau khi gắn xong thì chạy ngon lành. Như vậy trong trường hợp của bạn mình thì mình hoàn toàn chắc chắn rằng do Chipset cầu bắc nóng quá ===> Crashed. Bạn Conversation thử xem có giống hoàn cảnh của bạn mình không, bạn hãy post cấu hình máy lên cho mọi người đoán bệnh cho.

hoanghon81
29-04-2004, 04:41
Mọi người nói đúng đó. Bạn cứ up cấu hình máy của bạn lên cho mọi người xem với để tìm bệnh cho dễ chứ cứ đoán mò như thế này thì biết đến bao giờ mới hết bệnh được.

HVA
29-04-2004, 19:45
Mình xin có ý kiến thế này nhé :
Trước đây khi mình cài máy cho thằng bạn, máy mới hoàn toàn. Nhưng mà mainboard của nó thì tích hợp đầy đủ(video card, sound card), Ram DDR 256, ngon lành. Mình không thừ cài Win 98 mà cài luôn Win XP cho nó. Thế nhưng cũng bị hiện tương tự như bạn Conversation nói (Đang cài thì bị lỗi, và khởi động lại máy). Lúc đầu mình nghĩ là do Ram, hoặc là do CPU nóng quá, nhưng mà kiểm tra thấy mát lắm 38*-45*. Kiểm tra nguồn thì cũng vẫn OK, không có hiện tượng sụt điện như bạn Hoanghon81 nói.
Nhưng mà mình để ý thấy Chipset cầu bắc nóng hơn bình thường, mình nghĩ là do cái mainboard này dùng card đồ hoạ tích hợp nên làm cho thằng Chipset cầu bắc làm việc nặng hơn ===> Gây ra hiện tượng nóng qúa mức đó. Vậy là mình bảo thằng bạn mình mua card đồ hoạ gắn vào dùng, sau khi gắn xong thì chạy ngon lành. Như vậy trong trường hợp của bạn mình thì mình hoàn toàn chắc chắn rằng do Chipset cầu bắc nóng quá ===> Crashed. Bạn Conversation thử xem có giống hoàn cảnh của bạn mình không, bạn hãy post cấu hình máy lên cho mọi người đoán bệnh cho.
cấu hình như thế thì tạm ổn, lỗi ở đây là do bạn dùng ram dở quá( tui chỉ phán đoán thôi), hãy mượn ran tốt về thử xem nếu không thì do main khong SP cho Win XP

Conversation
30-04-2004, 01:14
Conversation rất cám ơn về sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác. Thưa các bác, đây là cấu hình của máy em:
+ Pentium III
+ Ram: 196 MB
+ Sound on board
+ Cac man hinh:Trio 3D/2X Rev C Memory:8MB
+ Toc do: 550 MHz
Em rất mong sự hồi âm của các bác. Một lần nữa, Conversation xin cam on cac bac.

tuikhongten
30-04-2004, 19:23
ua như vậy là bạn đã cắm 2 thanh ram 1thanh 32m và 1 thanh 64m,nhu vay la lỗi của máy là do ram rui ban hãy kiếm 1 thanh 128m la ổn thôi .
ua quên,bạn hãy tháo card màn hình ra và chùi lại chân cắm của card rùi gắn lại xem .

Conversation
01-05-2004, 01:53
Chính xác là Conversation có 2 thanh Ram (64MB+128MB). Theo tôi thì 2 thanh RAm của tôi không có vấn đề (vì tôi chay HDH Winme hoặc Win98Se bình thường mà các bác).

cdman305
01-05-2004, 04:20
Nói chung là WinXP ko hoàn toàn tương thích với 1 số phần cứng đời P3, do đó chuyện trục trặc ko thể tránh khỏi. Có những cấu hình phần cứng (main + Ram + CPU v.v..) chạy Win98/ Me ổn định nhưng không có nghĩa là chạy Win XP OK, có thể sẽ phát sinh những trục trặc. Tốt nhất là cài lại Win XP từ đầu, chạy option test phần cứng trước (hơi mất thời gian 1 tí) nhưng có thể chẩn đoán được v/đề incompatible của HW.

tuikhongten
05-05-2004, 18:27
um ban co the chay win 98 khong co loi nhung win xp thi no doi hoi hon win98 ma ,ban hay thu thao thanh ram 64m ra va tien hanh cai dat thu xem .

daihuu
06-05-2004, 01:53
Chính xác là Conversation có 2 thanh Ram (64MB+128MB). Theo tôi thì 2 thanh RAm của tôi không có vấn đề (vì tôi chay HDH Winme hoặc Win98Se bình thường mà các bác).
Theo tôi bạn bị hư thanh 1 ram, Tôi cũng đã gặp tình huống này, bị hư thanh 64M, chạy Win 9.x vô tư nhưng cài XP thì báo lỗi ngay (hoặc chạy vài phút thì lỗi). Lý do là khi khởi động win 9.x cần dùng ít bộ nhớ hơn để load các drivers và các trình điều khiển khác. Win XP thì cần nhiều hơn bộ nhớ để load cho nên đụng ngay địa chỉ RAM bị lỗi.
Cách khắc phục:
- Chạy 1 chương trình test RAM, xác định vị trí bị lỗi, thanh RAM nào lỗi.
- Chú ý: cắm thanh không bị lỗi vào slot số 1, thanh kia vào khe cắm kế tiếp !!! ví dụ tôi hư thanh 64M ở vị trí 40M, thì tôi có tổng dung lượng RAM còn lại là 128+40 nếu cắm thanh 128M ở khe cắm ram số 1, nếu ngược lại cắm thanh hư lên trước thì hệ thống chỉ có 40M thôi.
- Nếu BIOS hỗ trợ thì limit bộ nhớ dến phần bị hư.
- Nếu BIOS không hỗ trợ thì thêm thông số /MAXMEM=??? vào file BOOT.INI để giới hạn Windows biết phạm vi bộ nhớ được sử dụng.

Theo tôi lần sau bạn không nên "nghĩ" mà nên kiểm tra bằng các công cụ.