PDA

View Full Version : có ai đã từng học CNTT ở ĐH KHTN ?

congquan
27-04-2004, 02:09
xin cho mình hỏi ở đó dạy tốt không ?
chương trình dạy gồm những gi`?
và trường CĐ bán công Hoa SEn dạy tốt khong ?

nvk2908
10-05-2004, 04:26
Cac bac cho em biet. Khi em da co bang DH CNTT chinh quy roi Thi co nen hoc o APtech hay sisco khong.Nhu the co thua va lang phi qua khong ! Vi thuc su la minh rat muon lam viec trong moi truong PRO voi CNTT hon

applet
10-05-2004, 04:51
Hi,
App tốt nghiep CNTT KHTN năm 2001. Không biết bạn nói học ở KHTN là học hệ đại học hay học ở TTTH KHTN? Hệ ĐH ở KHTN (cũng như các trường ĐH khác) chỉ truyền thụ cho sinh viên những kiến thức nền, những kiến thức cơ bản thôi. Còn những kiến thức phục vụ cho công việc của bạn sẽ có được trong quá trình bạn làm việc thực tế tại các cty.

App thấy một số bạn hay than phiền rằng. ĐH không dạy gì cả, chỉ dạy sơ sơ những cái gì đâu. App cũng đã từng nghĩ như vậy. Nhưng sau 3 năm làm việc, App đã thay đổi suy nghĩ. Nhưng kiến thức nền mà ĐH dạy cho ta là những cái không thể thiếu được khi ta làm việc. Nó không phải là những cái cao siêu nhưng nó là những cái cơ bản để có được những cái cao siêu. Có bao giờ bạn nghĩ là ở đâu bạn có khái niêm số nguyên (Interger), số thực (real), câu lệnh if, for, do while .. Có bao giờ bạn nghĩ ở đâu bạn có được cách tổ chửc cú pháp khi bạn lập trình. RÕ ràng là những điều cao siêu mà bạn làm ra có thành phần là những thứ đó và bạn luôn sử dụng nó lập trình. Và bạn có được những điều có bản đó tử ĐH.

TO nvk2908: Nếu kinh tế bạn cho phép thì bạn hãy học thêm sisco. Nhưng điều đó không có nghĩa là chắc chắn bạn sẽ được làm việc trong môi trường PRO dâu. Bằng cấp chỉ là điều kiện cần, kinh nghiệm và kỹ năng làm việc là điều kiện đủ. Phải có đủ cả cần và đủ. Đa số các cty tuyển nhân viên sẽ coi trọng bạn hơn khi phỏng vấn nếu bạn có nhiều bằng hơn. Nhưng nếu trong quá trình thử việc, bạn không đạt yêu cầu, họ sẵn sàng loại bạn ngay. Các cty CNTT hiện nay đều làm như vậy. CNTT là một môn đòi hỏi bạn phải có sự say mê, học phải đi đôi với 'phá' thì mới hy vọng thành công.

Vài suy nghĩ. Bạn nào đọc cảm thấy đúng thì vỗ tay, còn cảm thấy không đúng thì bỏ qua nhé.

Thân
Applet

vanlang
10-05-2004, 06:42
chào anh app >> anh tốt nghiệp năm 2001 thì là đàn anh của em :D em là sinh viên khóa 2002 :D ... nhưng năm 2003 thì lại dạy theo chương trình mới rồi, theo em được biết lứa tụi em là lứa cuối cùng học theo chương trình cũ, lứa 2003 thì học theo chương trình mới rồi, mới học kỳ 2 đã được học mạng :( ... có vẻ cải tiến quá chời

882
21-07-2004, 06:28
Nếu bạn đã tốt nghiệp chuyên ngành CNTT thì nên học lớp về mạng Cisco, hiện tại TTTH - DHKHTN đang dạy cấp độ CCNA và CCNP. Còn nếu bạn không có bằng chuyên về CNTT mà muốn làm việc trong lĩnh vực lập trình thì mình nghĩ bạn nên học lớp Lập trình viên quốc tế Tata Infotech, cũng do TTTH- DHKHTN dạy.

darkforce
07-12-2004, 18:03
Applet viết phần lớn là đúng. darkforce thêm vài ý:
+ Ở trường nào cũng có người dạy hay, người dạy dở.. chỉ có sinh viên tự học là chính. DHKHTN cũng không khác, có thầy cô hay, có thầy cô rất...chuối.
Nhưng an ủi lại là những bạn học chung có nhiều người biết nhiều thứ có thể học hỏi được. Và quan trọng hơn hết là tinh thần cố gắng tìm tòi và học hỏi của các bạn cao lắm. Mình tham gia nhóm bạn thì cũng sẽ khá hơn nhiều.
+ Học CNTT và sau này làm CNTT cần thiết phải làm chung, phải biết share. Nhưng cũng cần tự rèn luyện. Vì sao? Vì có những phần tự học chạy lẹ hơn thảo luận. Trường KHTN có nhiều nhóm và nhóm nào cũng tương tự nhau
VD: Bạn học lập trình C++ trên Windows
- Gởi ý và hướng dẫn ban đầu thì chung
- Học qua hết thì nên riêng.

Vài dòng..