PDA

View Full Version : Network Adapters bị Virus tấn công ??

hoangpilot
18-07-2010, 07:32
Chào mọi người !

Nhà mình dùng mạng ADSL Viettel trọn gói , hiện tại nhà có 4 cái máy tính kết nối với modem qua Switch 8 port .Hiện nay , có 1 máy không thể vào được mạng Internet , còn 3 máy kia vẫn lướt vù vù . Mình đã kiểm tra dây cáp , modem , switch , ........ cuối cùng chỉ còn lỗi tại máy .Tình hình cái máy bệnh như sau :
1. Không thể truy cập vào được Modem ( dù 3 máy kia vẫn vào tốt ) = bất kỳ trình duyệt web nào khi đánh vào ô địa chỉ : 192.***.x.x

2. Dùng run > cmd > ping tốt đến các web nổi tiếng ( vd như cuasotinhoc , dantri ) , sever Viettel 203.113.131.1 , sever Yahoo vẫn tốt

3. Vào Computer management > thẻ Device Manager > dòng Network Adapters > thì thấy xuất hiện dòng Wan Miniport (IPX) ( mình không rõ là nó mới xuất hiện hay là có từ lúc trước ) kèm với dấu chấm than nằm trong tam giác vàng như hình dưới

4. Máy mình dùng Win XP SP2 không bản quyền

5. Dùng bất kỳ trình duyệt nào cũng không thể vào được Web , không thể vào Yahoo chat , nhưng đặc biệt là vẫn chạy được Updates Kiếm Thế , vào chơi được bình thường ( nói chung là chơi được game online chạy = client ) .Trình diệt Virus vẫn cập nhật được

Quét virus bằng trình CMC thì phát hiện 3 con Virus và đã tiêu diệt sạch .Vậy có phải máy mình bị Virus tấn công Network adapter không ? Mong được mọi người giúp đỡ
p/s : trình độ tin học của mình ở mức phổ cập ở làng , có gì sai sót mong mọi người bỏ quá cho

luongag
18-07-2010, 08:25
Máy đó bị virus rồi. Thử mở file host thì sẽ thấy một đống địa chỉ được chèn vô, xóa hết thì sẽ vô web được. Bạn có thể tải file diệt Kido từ web kaspersky VN để quét, khả năng rất cao là sẽ hết tình trạng trên, nếu đúng là bị nhiễm Kido (hay còn có tên là Conflicker) thì các máy còn lại cũng sẽ có nguy cơ nhiễm rất cao, và có thể các máy kia cũng bị tình trạng tương tự.

hoangpilot
18-07-2010, 16:13
Thanks bác ! Em đã dùng Kidokiller.exe diệt được con kido rồi , up bản vá cho Win XP SP 2, nhưng tình trạng trên vẫn còn , em nghi bị lây nhiễm kido từ USB .Chắc em phải Ghost lại máy , không được nữa chỉ có nước cài lại win