PDA

View Full Version : Lập trình Game ???

quydo089
23-04-2004, 20:32
Thuc ra minh chi la 1 gamer binh thuong da choi nhieu game chien thuat ,nhap vai ,....Nhung ko bit game duoc lam nhu the nao ma hay wa ?
Minh cung da len nhieu forum ve IT va bit moi game ra doi deu fai trai wa nhieu giai doan rat cong fu nhu :lap trinh , do hoa ....Nay minh muon hoc lam em ,ko bit bat dau tu dau ?Chi bit nguoi ta lam game = VC++ & OpenGL ma minh thi ko no la cai gi ? Co fai nhat thiet chi dung 2 thu do ko ?Hay co the dung NNLT nao khac don gian hon C++ de lam game ko ? Ngoai ra minh cung bit WIN API la gi ? Cam on cac ban da doc doan viet cua minh .Xin giup minh hieu hon ve cong viec lam game neu cac ban co the .Cam on cac ban rat nhieu !!Than !

ITCS
05-05-2004, 06:37
Hi, ban oi lam game la lam mot phan mem co tinh giai tri, nguoi ta dung do hoa va am thanh de lam cho no tro nen song dong va nguoi dung phan mem giai tri cam thay thich thú, nói chung nó cũng như các phần mềm khác, để làm thì bạn có thể dùng các tools hoặc có thể dùng bất cứ ngôn ngữ nào mà bạn thành thạo để làm kô cứ nhất thiết phải áp đặt vào ngôn ngữ nào đâu bạn . Hi vọng mình nói đúng những cái bạn cận

quydo089
15-05-2004, 13:42
Co nhieu th` vien noi VB ,Delphi chi lap trinh duoi dang form nen ko lap trinh game.Nhung mot so th` vien khac noi duoc (cu the la game Tuong Quan).Tui ko hieu tai sao ???Minh muon hoc Delphi ma ko bit mua Delphi 5,6,7 o dau ?Ra tiem VT(oBTX) chi co Delphi 8 thoi .Anh co bit o dau ban thi chi dum va tai lieu (TV) de hoc nua thi cang tot.

ITCS
15-05-2004, 14:13
quydo89 à, anh ở HN, với lại anh kô biết Delphi đâu, VB anh chỉ biết một chút thôi em ạ, hihi, nói chung mỗi người nên chọn cho mình một ngôn ngữ mà mình cho là thích hợp với mình, em đã chọn Delphi nên hãy cố gắng học cho tốt nó, rồi em sẽ làm được nhiều điều với ngôn ngữ mà em đã kiên trì học tập đấy, chúc em nhanh thành công và mong sớm được chơi game em làm .

lehongthien185
11-07-2004, 02:02
ban a lam sao co the lap trinh game duoc

daem0n
11-07-2004, 08:13
quydo089 ra tiệm vi tính kế bên trường Trung học phổ thông chuyên Lê Hồng Phong (tên dài quá, hehe), có đĩa Delphi7 đó. Thật ra ngôn ngữ nào cũng có thể lập trình game được hết bạn à, kể cả các ngôn ngữ script như JavaScript còn được mà. Have fun!

ngocquang19877
15-07-2004, 10:54
tuy nhiên theo tui nghĩ thì dùng công cụ hoặc ngôn ngữ thích hợp thì vẫn tốt hơn,nó sẽ giúp ích ta rất nhiều-chẳng hạn vb cần tới cả trăm dòng code mà c++ chỉ cần 10-20 line code thì bạn chọn cái nào.ngoài ra cũng phải biết mở mang trí óc biết chép code của người ta nữa-bạn đừng ngại khi sử dụng-1 or nhìu lib trên mạng vì nói thực 1 mình bạn cũng kô thể nào làm tuốt hết dược đâu-kinh nghiệm xương máu đấy.

daem0n
16-07-2004, 06:34
Tuy nhiên không có cái nào là tối ưu hết cả, không thể nói ngôn ngữ này là hay hơn hoặc làm game dễ hơn ngôn ngữ kia: ví dụ, để làm game 3D thì chọn C++ hay Java? Tuy nhiên làm game cờ tướng chẳng hạn, multi player chơi qua mạng, và chơi trên browser luôn, thì chọn C++ hay Java đây? Không có cái nào thích hợp tất cả, quan trọng là phải biết dùng cái nào trong trường hợp nào.

whitepenguin
16-07-2004, 16:36
Tui khuyên cái thằng nào lập ra topic này nếu muốn lập trình game thì nên học thật tốt 2 môn cần thiết (rất cần) ,lập trình C++ hướng đối tượng , và môn thứ 2 không kém phần quan trong là đồ họa máy tính (không phải là photoshop hay corel tầm xàm gì gì đâu nhá) nếu cần học đồ họa này tốt thì học toán đại số về vector và matrix, và complex cũng phải tốt đó là các công cụ cần thiết cho lập trình đồ họa ,còn lười học toán thì xài mẹ nó OPENGL hay DX và dủng trên VC cũng được ,mà tui khuyên học cái do mình tạo ra mình sẽ dễ xài hơn học mấy cái tụi nó tạo ra,mình sẽ biết được chi tiết các lỗi mỗi khi mình làm sai cái gì đó,đồn thời giúp cho tư duy nó tốt hơn

ngocquang19877
19-07-2004, 04:08
é.ông này nói nhảm hay quá.ông có biết cái DX9.0 bao nhiu dòng code kô,nếu ông tự viết một mình thì mất khá nhìu năm đấy.lúc đó thì chắc nó ra cái DX101 rùi :) .nói chơi thui.nếu bạn mún tự viết tất cả thì hãy bắt đầu = mã máy,cái mã assembly ngu ngốc đấy.đầu tiên viết cho mình cái trình biên dịch c++,sau đó rùi viết tiếp bộ công cụ kèm theo,rùi viết cái thư viện đồ họa ,rùi bắt đầu viết game->tất cả mất ít nhất 30 năm(hợsc kô bao giờ).còn nếu dùng đồ của ngu7o2i khác thì nó tiết kiệm thồi gian của bạn khá nhiều đấy.mí lại cái OOP người ta còn dùng kèm SOP nữa,cái đó tui thấy rất hay.

pmoitaz
26-07-2004, 07:53
anh ơi , anh cho em biết SOP là cái gì ko , nó có giống OOP không dậy , em co nghe mà chưa biết rõ

whitepenguin
29-07-2004, 06:04
é.ông này nói nhảm hay quá.ông có biết cái DX9.0 bao nhiu dòng code kô,nếu ông tự viết một mình thì mất khá nhìu năm đấy.lúc đó thì chắc nó ra cái DX101 rùi :) .nói chơi thui.nếu bạn mún tự viết tất cả thì hãy bắt đầu = mã máy,cái mã assembly ngu ngốc đấy.đầu tiên viết cho mình cái trình biên dịch c++,sau đó rùi viết tiếp bộ công cụ kèm theo,rùi viết cái thư viện đồ họa ,rùi bắt đầu viết game->tất cả mất ít nhất 30 năm(hợsc kô bao giờ).còn nếu dùng đồ của ngu7o2i khác thì nó tiết kiệm thồi gian của bạn khá nhiều đấy.mí lại cái OOP người ta còn dùng kèm SOP nữa,cái đó tui thấy rất hay.
Ai nói ông assembly là ngu ngốc vậy ,ông đang xài ngôn ngử lập trình ,vậy tui hỏi ông chứ cái đóa từ đâu mả có, ông đang xài cái mà do c1i ngu ngốc đó tạo ra đóa, nói cho ông bít nhá muốn lạp trình được game thì phải biết assembly nhá ,một ngôn ngữ cần thiết để tăng tốc cho game đó ,chỉ có thằng ngu mới hông bít xài assembly để thực thi nhanh các modul của game

htvu
29-07-2004, 12:32
Chào các bạn,

Thảo luận sôi nổi thì rất tốt nhưng hình như các bạn thích khích bác nhau lắm.
Bạn Quang có hơi quá khi dùng từ "ngu ngốc" nhưng bạn Whitepenguin cũng chưa chính xác lắm. Ngày nay các lib, engine được viết ra phụ thuộc khá nhiều vào phần cứng và hầu như đã được tối ưu bởi các bậc thầy về lập trình. Thêm vào đó cấu hình phần cứng hiện nay cũng rất mạnh. Cho nên việc dùng assembly để tăng tốc không còn quan trọng lắm.

to Whitepenguin: Nếu không có các Corel, Photoshop... "tàm xàm" thì game của bạn cũng chẳng ra gì đâu nhé...

ngocquang19877
30-07-2004, 03:46
to white:éc,nè tui chưa chửi bạn đâu nhé,đừng để tui chửa lại nhé,lên đây là phải nói chuyện đàng hòang nhé.nói chung dẹp đi,tui cũng kô mún dành nhìu thì giờ cho việt bàn xem dùng ngôn ngữ nèo.nhưng bạn nói corel hay photoshjop tàm xàm thì sai rùi,nếu dám nói câu đó thì ngon mà đi chế ra thử cái "tàm xàm" đó đi,mi mà chế được =1/100 cái "tàm xàm" đó thì ta khen mí hay đó.người ta chỉ góp ý thui nhé,đừng có ăn nói giang hồ ở đây nhé,mún ăn nói kiểu giang hồ thì lập topic ra đi,rùi tui sẽ nói theo kiểu giang hồ cho mi nghe.
nói chung tới đây chấm dứt,kô nói nhìu nữa.tui kô mún ở trên này hở ra là chửi lộn tung tung,xin mọi người hãy care khi post bài lên

CrazyBabe
30-07-2004, 15:56
Đề nghị mấy pa ăn nói cẩn trọng cho nhé, tôi lười lém đấy, hổng đi sửa bài mí pa mô, look luôn cho xong hie hie. Đề nghị:
- Tập trung vào chủ đề
- Không khích bác, chửi bới nhau.
- Dùng ngôn từ lịch sự, hông đụng chạm.
Thế đủ chưa nhể ?

sickle_cell
05-08-2004, 17:52
Ai nói ông assembly là ngu ngốc vậy ,ông đang xài ngôn ngử lập trình ,vậy tui hỏi ông chứ cái đóa từ đâu mả có, ông đang xài cái mà do c1i ngu ngốc đó tạo ra đóa, nói cho ông bít nhá muốn lạp trình được game thì phải biết assembly nhá ,một ngôn ngữ cần thiết để tăng tốc cho game đó ,chỉ có thằng ngu mới hông bít xài assembly để thực thi nhanh các modul của game

Sorry topic hình như hơi hot lên rùi :-D. Mình cũng có tí xíu muốn góp ý với whitepenguin là dùng assembly để thực thi nhanh các modul(?) của game thì .. hơi bị fantasy. Mình không có ý trêu chọc giè đâu.

Lý do 1 là code assembly rất cực nhé :-D. muốn lập một dòng for thui cũng mất bi nhiu là chuyện khó khăn rùi. Tương tự, muốn hiện một pixel lên màn hình, bạn hãy tưởng tượng sẽ tốn bi nhiu là dòng?? ngược lại, nếu dùng C,C++, Delphi thi chuyện lại dể dàng hơn nhìu.

Lý do 2 là code assembly rất bị limited. Một trong những cái đó là Datastruture. Tui tự hỏi là làm sao có thể dùng assembly để "lập trình hướng đối tượng ?" trong khi các game hiện nay, object-oriented datastructure là đềiu kiện mininum.

Lý do 3 là, ah cái này tui thấy tâm đắc nhất đây :-D, bạn nói là dùng assembly để tăng tốc trong khi lập trình game? Bạn có thật sự chắc chắn điều này có hiệu quả không? Vì theo tui bít thì đa số các complier như C++ điều hổ trợ pipeline, hổ trợ multi-threads ... cho nên chưa chắc là chậm hơn việc dùng assembly để cậm cụi code đâu. Xin nói thêm nữa là các "đại gia về rendering engine-hông phải game programming nhe" nếu có dùng assembly thì cũng dể hỉu thui. Họ phải tương tác với phần hardware, phần nền tảng nhất, để engine chạy được nhanh nhất cho nên cần đến assembly. Còn về phần game programming, chùng ta được cái nằm ở layer bên trên nên được hưởng lợi từ những "dịch vụ" ở rendering engine (sao giống network quá) nên đâu cần phải trâu bò để đảm đương luôn thằng rendering engine làm giè.

sickle_cell
05-08-2004, 18:05
ah quydo089 ơi, mình thấy bạn rất hay vì tinh thần ham học hỏi. Nhưng mình xin góp một tí xíu ý với bạn.

Nghe bạn đặt câu hỏi, mình nghĩ chắc bạn chưa thật sự có "cảm giác" với tin học đâu. Bởi vậy bạn muốn nhảy ngay vào game programming thì giống như "chưa học bò mà đã lo học chạy vậy " :-) . tại sao bạn khônng thử một lần "one step inside the IT" xem (copy trong film one step inside the liquid ?? :-D) ? Rùi sao đó từ từ bước vào game pro cũng đâu có muộn ?