PDA

View Full Version : Ổ cứng không nhận! Xin mọi người giúp đỡ

chocohouri
06-07-2010, 20:33
Ố cứng của em là Seagate 500gb sata, lúc trước thỉnh thoảng lúc khởi động màn hình hiện "no signal" rồi tắt luôn không lên. Em tháo cáp nguồn và cáp dữ liệu ra gắn lại hoặc chọt chọt vô cái main thì nó lại lên, mấy lần như vậy.
Hôm bữa lúc em sơ ý cắm máy bị điện giật, lỡ tay làm gãy cái miếng nhựa chỗ cáp dữ liệu. Vì mất miếng nhựa đó nên cắm cọng cáp dữ liệu xuôi ngược gì cũng đc, hình như em có cắm ngược (cái chữ ****** ata quay xuống phía dưới)
Bây giờ e đem cho ngta hàn dính chết cáp dữ liệu vào hdd, vào cắm lại vô máy thì máy không nhận ổ cứng nữa. ở ngoài màn hình lúc khởi động có lúc máy nhận auto detecting hard disk (không hiện rõ tên hdd) có lúc hiện no detect, vào bios cũng không thấy và check bằng hiren's boot cd cũng chỉ hiện có cd-rom.
Mọi người giúp đỡ giùm em, em là con gái bơ vơ không biết làm sao nữa
p.s: em thấy ổ cứng vẫn quay bình thường

tam_giang
07-07-2010, 14:09
>> Bây giờ e đem cho ngta hàn dính chết cáp dữ liệu vào hdd,
Sửa HDD không giống sửa cái radio - họ hàn như thế nào ?

The Old Man
07-07-2010, 14:20
Ngoài khả năng suy đoán của mình. Bó thân!!

tuyetnong
07-07-2010, 15:31
tôi gặp trường hợp này rồi và hàn dính cáp sata xong nó chạy tốt ,nhưng bạn cắm ngược cáp có thể nó đã bị gãy chân cũng nên ,thử xả hàn ra xem lại coi có cấp cứu được không .trường họp này sámung có thể hổ trợ chứ seagat thì nhẫn tâm lắm_500gb...1chai đi đứt

kiettt
07-07-2010, 16:57
@hai bác Tam_giang và TOM, mấy ông già chả bao giờ có nhu cầu dùng đồ chế: theo như bạn í mô tả thì cable Sata nó có một cái cựa nhỏ để phân biệt đầu dây cho đúng chân 1, bạn í lỡ tay làm gãy mất cái cựa nên có vẻ như bạn í đã từng cắm ngược chân cable, bạn ra tiệm và nhờ người ta đổ cho miếng keo dán dính đầu cable vào connector trên chân HDD luôn, em nghĩ là keo nến, một loại keo hình dạng giống cây đèn cày bằng nhựa, gắn vào cây súng, khi cắm điện thì đầu cây súng đốt nóng chảy cây keo, khi khô lạ nó vừa cứng vừa dẻo, cây súng giống như vầy

http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:f2NVqVHoGk5gbM::&t=1&usg=___0muAFSCSIml2R_ClsgJ-ObFwb4=

@Chocohouri, mua nguyên sợi dây mới chừng 20 ngàn VND, chả hiểu sao bạn đi nhờ người ta dán keo chi cho khổ. Giải pháp tốt nhất theo tôi là bạn tháo ổ cứng ra (nhớ rút toàn bộ dây điện ra và ngồi chờ, ít nhất là 2 phút sau hãy mở máy ra), rút luôn sợi cable đã dán keo ra và mang tới nhờ một máy nào đó gắn vào thử xem ổ cứng còn chạy không (trước đó nhớ đi mua sợi cable mới, mua loại có cái chốt ấy, ghim sát vô nó kêu "tách" một cái và gài cứng luôn), nếu không chạy thì mang đi bảo hành (nhớ chùi keo đi cho sạch sẽ, có thể gói vào tủ quần áo một đêm cho nó thơm), ổ 500GB thì có khả năng bạn còn được bảo hành.

Cắm ngược dây data thì thường là máy mở không lên chứ không đến nỗi nào, ngược dây nguồn mới sợ nó xịt khói. Con gái mà tự thân vận động làm mấy chuyện đó thì tốt chứ có sao đâu, nhưng cái gì biết thì hãy nghịch, đừng có mò. Chúc may mắn bảo hành được ổ cứng và không bị điện giật những lần sau.

chocohouri
07-07-2010, 21:38
>> Bây giờ e đem cho ngta hàn dính chết cáp dữ liệu vào hdd,
Sửa HDD không giống sửa cái radio - họ hàn như thế nào ?
e đem lên Nhật tảo nghe người ta nói bỏ mạt cưa vô rồi giấy nhám chà

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

@hai bác Tam_giang và TOM, mấy ông già chả bao giờ có nhu cầu dùng đồ chế: theo như bạn í mô tả thì cable Sata nó có một cái cựa nhỏ để phân biệt đầu dây cho đúng chân 1, bạn í lỡ tay làm gãy mất cái cựa nên có vẻ như bạn í đã từng cắm ngược chân cable, bạn ra tiệm và nhờ người ta đổ cho miếng keo dán dính đầu cable vào connector trên chân HDD luôn, em nghĩ là keo nến, một loại keo hình dạng giống cây đèn cày bằng nhựa, gắn vào cây súng, khi cắm điện thì đầu cây súng đốt nóng chảy cây keo, khi khô lạ nó vừa cứng vừa dẻo, cây súng giống như vầy

http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:f2NVqVHoGk5gbM::&t=1&usg=___0muAFSCSIml2R_ClsgJ-ObFwb4=

@Chocohouri, mua nguyên sợi dây mới chừng 20 ngàn VND, chả hiểu sao bạn đi nhờ người ta dán keo chi cho khổ. Giải pháp tốt nhất theo tôi là bạn tháo ổ cứng ra (nhớ rút toàn bộ dây điện ra và ngồi chờ, ít nhất là 2 phút sau hãy mở máy ra), rút luôn sợi cable đã dán keo ra và mang tới nhờ một máy nào đó gắn vào thử xem ổ cứng còn chạy không (trước đó nhớ đi mua sợi cable mới, mua loại có cái chốt ấy, ghim sát vô nó kêu "tách" một cái và gài cứng luôn), nếu không chạy thì mang đi bảo hành (nhớ chùi keo đi cho sạch sẽ, có thể gói vào tủ quần áo một đêm cho nó thơm), ổ 500GB thì có khả năng bạn còn được bảo hành.

Cắm ngược dây data thì thường là máy mở không lên chứ không đến nỗi nào, ngược dây nguồn mới sợ nó xịt khói. Con gái mà tự thân vận động làm mấy chuyện đó thì tốt chứ có sao đâu, nhưng cái gì biết thì hãy nghịch, đừng có mò. Chúc may mắn bảo hành được ổ cứng và không bị điện giật những lần sau.
vậy là không bị cháy ổ cứng phải k a. Ổ của em nó bị mẻ miếng nhựa như vậy e nghĩ ngta k bảo hành nữa ( mẻ là mẻ miếng nhựa trong ổ cứng chứ không phải mẻ miếng nhựa trên cáp a ạ) Chắc là nghe lời mấy a tháo mối hàn ra đem đi sửa. Mà ổ của em là SATA nên cọng cáp nhỏ nhỏ k có chốt gì cả. hix, cám ơn các anh nhiều

The Old Man
07-07-2010, 22:49
Đúng là cách dùng từ của VN.
Dùng KEO để HÀN. Dùng MỎ HÀN để DÁN.

BÓ ÓC!!!

install
07-07-2010, 23:56
mua loại cáp vàng có miếng chốt sắt ở đầu thường là loại tốt và ít bị tuột
bạn thử cáp trước
mà cũng chưa hình dung đc hàn kiểu gì nữa
vì thường dùng keo 502 hoặc keo nhựa thì nếu ko khéo sẽ bị cách tiếp súc
càng khó detect đc
bỏ mạt cưa rồi chà giấy nhám để vệ sinh tiếp điểm(đoán), mình thường dùng cục gôm tẩy lol

kiettt
08-07-2010, 11:35
e đem lên Nhật tảo nghe người ta nói bỏ mạt cưa vô rồi giấy nhám chà

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

vậy là không bị cháy ổ cứng phải k a. Ổ của em nó bị mẻ miếng nhựa như vậy e nghĩ ngta k bảo hành nữa ( mẻ là mẻ miếng nhựa trong ổ cứng chứ không phải mẻ miếng nhựa trên cáp a ạ) Chắc là nghe lời mấy a tháo mối hàn ra đem đi sửa. Mà ổ của em là SATA nên cọng cáp nhỏ nhỏ k có chốt gì cả. hix, cám ơn các anh nhiều

Mạt cưa + giấy nhám + keo :no: có vẻ như bạn nghe lộn mấy ông thợ mộc nói chuyện với nhau rồi, vì kỹ thuật đó là của thợ mộc dùng để bịt lỗ đinh hoặc lỗ mọt :lick:

Cháy ổ cứng hay không thì phải thử mới biết được, bi giờ vầy, nói từ đầu cho nó có hệ thống chút

http://www.macgurus.com/ccp51/media/images/category/sata/ML901850MLendsa.gif

Hình trên là loại cable SATA có chốt cài, khi cắm sát vào chốt đó sẽ cài vào ổ cứng --> tiếp xúc chắc hơn, không bị lỡ tay cọ quẹt làm rơi cable ra.

HDD có hai connector, một cho data (bên trái, ngắn hơn) và một cho nguồn, để ý ở giữa có cái chốt nhựa, dùng để định vị đầu cable, trên nguyên tắc khi cắm cable vào connector sẽ chỉ cắm được một chiều

Connector trên HDD (có chốt nhựa bên phải) và connector trên đầu cable (ở trên, khuyết một phần, phần khuyết này sẽ ăn vào cái chốt nhựa ở dưới)

Quay trở lại trường hợp của bạn, có khả năng vì chốt nhựa bị gãy nên không thể đem đi bảo hành, và do không có chốt định vị nên khi cắm cable vào HDD, nó sẽ bị lệch đi, coi như là tiếp xúc không tốt.

Giải pháp: bạn quan sát cho kỹ vị trí các chốt nhựa và đầu dây cable, xác định chính xác vị trí đúng của đầu cable rồi xé miếng giấy nhỏ, chêm vào phía dưới connector của HDD, nhìn hình thì thấy sợi cable có tới hai ma95t tiếp xúc lận, nhưng trên HDD thì chỉ có một thôi (phần nhìn thấy trên hình, bảy cái chân bằng đồng), nên nhớ là chêm phần không có chân ấy. Chêm xong bạn có thể dùng keo nến dán cho chắc và chết luôn đầu cable vào HDD. Mục đích của mấy chuyện ngớ ngẩn này là bạn cắm đầu cable vào đúng vị trí với các chân trên HDD, và cố định nó một cách chắc chắn, toàn bộ vấn đề là ở đó. Khi cái "tổ hợp" này đã ăn khớp với nhau, mình mới cắm vào máy tính, giờ đó mới xác định được là HDD còn chạy hay cháy rồi.

Hy vọng là không sao.

c4uno1
08-07-2010, 17:43
Em không am hiểu về Ổ cứng SATA cho lắm.Mong rằng cái HDD của bác ấy vẫn sống.