PDA

View Full Version : hoc lap trinh C co hieu qua

kim van
09-10-2002, 16:24
các bạn giúp ý kiến để học C co hiệu qủa ???

quangvu
09-10-2002, 19:34
1. Đọc sách - suy nghĩ - thực hành
2. Thử - sai - sữa

sophia
11-10-2002, 10:54
thử-sai-sửa-hổng biết sai chỗ nào thì hỏi người khác.
làm bài tập nhiều và gắng suy nghĩ

bpmtri
11-10-2002, 15:52
Tham khảo source có sẵn, đọc hiểu, sửa đổi, chế biến theo yêu cầu của mình...

minhphuongboy
20-10-2004, 18:48
Hi hi hi! vui quá ta! ko biết thì hỏi ai nhỉ! các you ah!

vc++
20-10-2004, 23:41
hỏi những người mà có thể hỏi được.

nolateforbegin
21-10-2004, 15:09
Nếu học mà không có máy thực hành + không có người để hỏi thì sao nhỉ? Các bác đã học qua có thể bày cho em phương pháp không??

TrongThaiVN
22-10-2004, 00:34
các bạn giúp ý kiến để học C co hiệu qủa ???

1. Tìm một quyển sách nói sơ lược về ngôn ngữ cần học, không cần chuyên sâu. Chủ yếu là có thể nắm sơ sơ và bao quát một cách nhanh nhất.
2. Làm các bài tập cuối mỗi chương.
3. Tìm sách chuyên sâu hơn sau khi tương đối nắm một ít về ngôn ngữ.
4. Cũng vẫn phải làm bài tập cuối mỗi chương.
5. Tự tìm đề tài/vấn đề mà mình yêu thích để giải quyết dựa trên ngôn ngữ mới học.
6. Điều quan trọng cuối cùng: cái gì tự mình làm ra cũng có ý nghĩa hơn những cái có sẵn.

Yêu cầu:
- Khi mới bắt tay vào học, nên bám sát theo cấu trúc của sách. Do vậy cũng cần tìm một quyển sách mỏng thôi để có thể đọc hết trong thời gian nhanh nhất.
- Đôi khi cũng có vài chỗ khó hiểu, có thể đánh dấu để đó và đọc tiếp phần kế.
- Trao đổi với bạn bè/có bạn bè cũng học chung cũng có thể là cách làm việc hiệu quả.
- Lắm lúc không tự giải được bài tập, việc tham khảo những bài giải sẵn cũng tốt, nếu có thể tự lý giải được ý nghĩa của từng câu lệnh cũng là tốt rồi.

thailehuy
22-10-2004, 11:02
Đọc và hiểu là quan trọng. Biết ít hay biết nhiều không quan trọng. Không chạy theo xu thế nào hết, tự tạo lối suy nghĩ của riêng mình.

neverstop
25-10-2004, 18:57
khi học xong cơ bản rồi thì nên tạo dựng cho mình 1 ý tưởng về 1 chương trình hoàn thiện (1 game, 1 phần mềm nhỏ...). cố gắng thực hiện nó. nếu khó có thể giảm bớt các yêu cầu xuống. khi làm xong, bạn sẽ thấy bạn hiểu về ngôn ngữ hơn nhiều.

hoangkhoa12
25-10-2004, 22:34
La nguoi hoc lap trinh thi phai co y tuong nen lam gi - Va phai hieu minh viet ve nhung gi la su dung nhu the nao - Phai hieu ro tu cai hien tuong nho nhat moi co the viet duoc mot phan mem nho den lon

TonyViet9x
30-09-2008, 20:35
Học lập trình C (http://freecode4u.com/forums/program-your-site/) hiệu quả hay không thì cũng không rõ, cái quan trọng chắc là ở mình, phải có suy nghĩ riêng không chạy theo xu thé :)

sevehero13
20-10-2008, 21:35
cac anh cho em hoi muon hoc lap trinh c nen bat dau tu dau,nen hoc nhung gi va muon hoc gioi thi phai hoc nhu the nao.tra loi jum em nghe cac anh.

tanmeo
20-10-2008, 21:37
mình cũng mới bắt đầu học,hi vọng các anh chỉ giáo

khuongCOMPUTER
20-10-2008, 21:42
Tui ghét nhất là C với C++. Visual Basic với Basic .NET khỏe hơn nhìu (mặc dù vẫn khoái xài php giống giống C).

VN288
22-10-2008, 22:52
Mèn ơi em cũng muôn học C đây, mà không biết mua đĩa cài C hay C++ ở đâu, và phải cài nó như thế nào đê em thử thực hành phát. có máy tính rồi mà hịc. Nó có giống như Pascal hông!

saido317
23-10-2008, 17:48
em thấy lập trình kô phải là 1 môn tự học cho người mới bắt đầu, khuyên các bác nên đến 1 trung tâm nào đó để học, khi đã có căn bản vững chãi, hãy nghĩ đến việc tự học để nâng cao cái căn bản đó :D

VN288
23-10-2008, 20:53
Bác nói đúng lắm, hồi sưa đến giờ em hạ quyết tâm tự học mấy món lập trình mà cầm cuốn sách đọc cứ như là học mấu giáo ý, lớp vỡ lòng. đọc mà chẳng hiểu cài gì hịc. đúng là hồi sưa em sai lầm thật cứ nghĩ tự học đc.
Nhưng anyway em vẫn cư muốn đọc phát bắt đầu từ món C này. Bác nào chỉ cho em mua cái đĩa chương trình C, C++ ở chỗ mô. em thử vác về mày mò giết thời gian phát.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

à nói thêm hồi xưa em cũng học qua : cấu trúc dữ liệu và giải thuật rồi. một tý về kỹ thuật số. tí tẹo về pascal hêt!

Hok bik zì
23-10-2008, 21:00
Bác nói đúng lắm, hồi sưa đến giờ em hạ quyết tâm tự học mấy món lập trình mà cầm cuốn sách đọc cứ như là học mấu giáo ý, lớp vỡ lòng. đọc mà chẳng hiểu cài gì hịc. đúng là hồi sưa em sai lầm thật cứ nghĩ tự học đc.
Nhưng anyway em vẫn cư muốn đọc phát bắt đầu từ món C này. Bác nào chỉ cho em mua cái đĩa chương trình C, C++ ở chỗ mô. em thử vác về mày mò giết thời gian phát.

à nói thêm hồi xưa em cũng học qua : cấu trúc dữ liệu và giải thuật rồi. một tý về kỹ thuật số. tí tẹo về pascal hêt!

Chời ơi biết "tí tẹo về pascal" mà học được cấu trúc dữ liệu và giải thuật :buck: bái phục ! bái phục :w00t:

VN288
23-10-2008, 22:28
ô hồi sưa em đc dạy về cấu trúc dữ liệu và giải thuật chứ hông phải tự học. hịc

sao hông thấy bác nào chỉ em vậy nhỉ

bachhoangtu07
25-10-2008, 15:22
học c và c++ khó lắm.muốn học giỏi thì chỉ có chăm chỉ thôi.chúc bạn thành công

ly_sv
26-10-2008, 19:45
mình mới học lập trình c++ mình muốn học cách trình bày giúp mình với

ohisee oh i see
26-10-2008, 20:24
mình mới học lập trình c++ mình muốn học cách trình bày giúp mình với

Get your hand dirty with code = thực hành càng nhiều càng tốt.

Kể cả khi chỉ có giấy bút trong tay cũng code.