PDA

View Full Version : CD Rom doc hoai

alensomething
19-04-2004, 02:20
O CD cua minh no doc hoai, luc khong can truy xuat du lieu no cung doc, vua dut dia vao la no doc cho den khi rut ra. .Cu nhu vay hoai lam may no cham qua troi, rut dia ra thi no nong nhu la duoc dem di nuong vay. Nhung ma van doc duoc du lieu, lam sao de no thoi doc bi gio. Chu kieu nay no nuong may cai dia CD cua minh thanh than het qua

bighead
19-04-2004, 15:21
Cái ổ đó nó kến đĩa hoặc là cái đĩa đó dỏm wá hay dơ wá ! Bạn chùi đầu từ và chùi đĩa rồi thử lại xem sao ? Nếu k được thì mua đĩa mới ! K được nữa thì mua ổ mới vậy !

hoanghon81
21-04-2004, 08:20
Có nhiều lí do để xảy ra tình trạng đó.
- Ổ của bạn thuộc loại kén đĩa. MÌnh có con LG52X bị bệnh này hoài nên chán quá co nó thăng đường rùi.
- Mắt đọc ổ của bạn bị yếu nên khó nhận tín hiệu. Nếu là do bụi bẩn thì bạn có thể dùng đĩa lau ổ để lau mắt đọc đi. Nếu mắt đọc quá yếu thì nên thay ổ.
- Đĩa của bạn được burn quá nhanh nên khó đọc dữ liệu. Cũng có thể là do nguyên nhân mặt đĩa quá xước hay bụi bám mà khó khăn khi truy cập dữ liệu.
Bạn hãy về kiểm tra lại xem. Chúc bạn làm tốt.

alensomething
21-04-2004, 23:37
trong o CD co cho de tang dau doc len do, tui tang thu roi, nha tui cung co con LG di sau nguoi ta bao thay con mat nhung ve tang len thi no doc ngn lanh luon. Ban ve thu di

hcthanh1610
23-04-2004, 05:22
sao alensomething ko huớng dẫn cụ thể cách tăng như thế nào cho anh em biết mà làm với!

alensomething
24-04-2004, 16:30
Vi tri noi dat con mat o dia. Xem xet xung quanh co mot cai lo nho co hat dau thoi, khong sau lam, do la vi tri dieu chinh kha nang doc cua dau tu. Van theo chieu kim dong ho de tang do doc. Nhung khong nen tang qua nhieu, nen tang tu tu thoi. Khoang 1/4 hay 1/2 vong mot lan Khi doc duoc roi thi khong nen tang nua, neu tang nua thi o CD se doc khong duoc.
Chuc thanh cong

hcthanh1610
25-04-2004, 23:08
cảm ơn nhièu nhá! khi nào banh ổ đĩa thì tui kiếm ông hỏi lại!hehe

hoanghon81
26-04-2004, 05:30
Bác alensomething có phương pháp hay thật đó. Phen này về em phải thử luôn trên con ổ Asus52X của em mới được. À mà ổ DVD có làm như vậy được không hở bác?

Nicholaspopup
27-04-2004, 21:26
nếu dùng hơn 4 năm rồi thì đem vất đi . kòn dùng ~ 2-3 năm thì đem ra ngoài nhờ người ta kích đầu đọc . dùng thêm được khòang 3-6 tháng . xong mua kái mới .