PDA

View Full Version : máy sử dụng khoảng 1h là bị tắt máy?tai sao?cứu em với

kita_nkt
25-06-2010, 01:36
xin chào! mình là thành viên mới mong đuọc giúp đỡ.
máy sử dụng khoảng 1h là bị tắt máy, không bít là lý do gì nữa.
mình có nge nói là do máy quát (ở trên con chíp hay gì đó mình cũng không ro lém) ko còn hoạt động nữa nen say ra tình trạng đó.
nhưng mình mớ máy ra và xem thử nó vẫn chạy bình thường, và mình đã vệ sinh sach sẽ. nhưng ko hiểu sao máy vẫn bị tắt sao 1h sử dụng. mình dể máy khoảng 5phut thì mở máy lại và nó hoạt đôngng5 bình thường.
vậy cho mình hỏi là máy mình bị gì ? và cách khắc phục.?mình xin cám ơn nhiề lém...!
máy của mình mua nay cũng khá lau rồi không biết lau wa có bi anh hưởng gì đến viẹc này ko?
dây là cấu hình máy của mình.
intel(R) celeron(R) cpu 2.13 ghz
256ram
hdd: 40g
directx version: directx 9.0c(4.09.0000.0904)cái này mình ko bít gì nên mình gi hết.
có thằng bạn nó nói máy mình yếu lám, mua them Ram 256 nữa về gắn vào cho manh duoc chút.
nó nói vậy có dúng ko,vì em ko rành về máy tính lắm.

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ....THANK all.

c4uno1
25-06-2010, 01:51
Cái đó không phải do cấu hình đâu bạn
Bạn thử vệ sinh lại quạt chíp bôi cho em nó ít keo tản nhiệt là ok ngay đó không sao đâu.Cái này do nóng chíp quá nó tắt máy à.cÓ một sô số máy nong quá là nó khởi đọng lại một số máy tắt lun

VinnieLaw
25-06-2010, 05:43
1. Cấu hình bạn đúng là yếu thật nếu có tiền bạn nên mua 1 thùng máy mới có bảo hành để tránh việc ráp máy sau này hư cũng thế hiện giờ thị trường thùng máy rất rẻ cỡ 6tr là có 1 thùng máy ngon Chạy bằng cpu core 2 duo(làm việc hay hơn) máy chạy nhanh và ram quy định là phải 1GB hết rồi bạn à
Máy bạn quá cũ nên trường hợp sau gây restart máy:
1. Bám bụi ở các khe ram, Cpu, Quạt, lấy khăn ẩm lau thật sạch(nhiều bụi đấy)
2. Máy già CPU toả nhiệt không tốt như xưa bội keo tản nhiệt thường máy già mà xài quá lây CPU làm việc rất nặng nề cỡ 40*C trở lên còn máy mới thì CPU làm việc chỉ có 32-37*C
Khuyên bạn mua thùng máy mới đi bạn à máy mà cố chạy là hư luôn đấy...

không dây
25-06-2010, 06:54
bạn xem thử quạt CPU có chạy hoặc là chạy yếu không, trước đây mình cũng sài 1 máy cấu hình thấp, sử dụng 1 lúc là tự tắt cái rụp, đem ra tiệm thêm nhớ vô cái quạt là hết, tốt nhất là nên thay quạt CPU đi bạn

WhiteGhost
25-06-2010, 07:29
Bạn sờ thử xem con chíp nam với con chíp bắc có nóng ko nếu bị nóng thì gắn thêm quạt tỏa nhiệt, còn đối với con CPU thì tháo cục tỏa nhiệt ở trên ra rồi mua mở tỏa nhiệt bôi lên thêm.
Còn việc lấp thêm RAM thì máy mạnh hơn thì phải rồi ko có gì lạ nhưng trường hợp này ko phải do thiếu RAM.

pantantan
25-06-2010, 08:56
tại vì tản nhiệt của bạn không tốt đó, do lập trình sẳn có của máy khi đến nhiệt độ nguy hiểm ( theo máy nhận thây thì tự động nó ngừng hoạt động>>chúc bạn may mắn

kita_nkt
25-06-2010, 17:20
thank all.chuc tất cả zui ze .hihi

quy89
01-07-2010, 16:21
máy bạn dùng lâu rồi nên keo tản nhiệt hết rồi bạn chỉ cần vệ sinh lại quạt tản nhiệt với bôi keo lên là máy chạy lại bình thừong ok

kita_nkt
04-07-2010, 10:17
máy bạn dùng lâu rồi nên keo tản nhiệt hết rồi bạn chỉ cần vệ sinh lại quạt tản nhiệt với bôi keo lên là máy chạy lại bình thừong ok

bạn cho mình hỏi là: mình tự mua keo tản nhiệt về bôi vào Chip hay là mình mang ra tịm.và cho mình bít là mua ở đâu lun nhé,và bao nhiêu $ ^^.thank pạn.

thunghe
04-07-2010, 18:12
bạn cho mình hỏi là: mình tự mua keo tản nhiệt về bôi vào Chip hay là mình mang ra tịm.và cho mình bít là mua ở đâu lun nhé,và bao nhiêu $ ^^.thank pạn.
ra các cửa hàng ở nhật tảo mua,hình như là 7000 một lọ nhỏ thì phải