PDA

View Full Version : Làm sao hát được đĩa VCD ???

vivi
18-04-2004, 21:30
Tôi mới cài RH Linux 10, nhưng ko biết dùng chương trình nào để chơi disk VCD, các bạn giúp tôi nhé! :lick:

vnpenguin
18-04-2004, 22:21
Thử mplayer coi có được không?

ypvn
19-04-2004, 15:47
thu o dau vay ban ban chi ro duong dan di ban oi

panatcb
20-04-2004, 05:56
Vô console gõ:
yum install mplayer mplayer-skins
Coi trong máy bạn có gài yum chưa, nếu chưa thì gài đi. Khi gài yum xong nhớ gõ:
yum update trong console trước.
Sau khi gài xong, khi mở mplayer, right click trên màn mplayer, chọn Open-> Play VCD, hoặc DVD -> Open disc. Chú ý, mặc định mplayer hoặc xine sẽ đi tìm thiết bị /dev/dvd. Tạo một soft link tới thiết bị này để mplayer hiểu.
Gỏ:
dmesg | grep -i dvd
Output sẽ cho bạn thấy ổ DVD của bạn là hdc hoặc hdd hoặc whatever....
Rồi check tiếp coi /etc/fstab mount point của ổ DVD, Fedora hình như là /dev/cdrom cho DVD và /dev/cdrom1 cho CD_RW thì phải.
Gỏ tiếp:
ln -s /dev/cdrom /dev/dvd
Chấm hết
Nếu không muốn tạo soft link thì bạn làm: right click mplayer->preference->misc sửa lại DVD device ở hàng dưới cùng bằng ổ DVD của bạn. Thí dụ:
Gõ:
ls -la /dev/cdrom
Output đại loại sẽ cho như:
lrwxrwxrwx 1 root root 8 Apr 19 2004 /dev/cdrom -> /dev/hdd
Bạn sẽ thấy ổ DVD của tui link tới /dev/hdd. Máy bạn có thể là /dev/hdc hoặc /dev/scd0 vân vân rồi thay hàng này vô DVD device của mplayer là xong, click OK rồi enjoy .
Tui thì thích xine hơn, âm thanh nghe rỏ nét hơn hẳn mplayer.

flamenco
20-04-2004, 21:04
Chẳng biết Grip có chơi được Mp3 ko các bác ui? Tui chưa có đk thử nhưng nghe yolinux nói nó hay lắm!

flamenco
20-04-2004, 21:05
Chẳng biết Grip có chơi MPG, DAT, SVCD được ko hả các bác. Ai dùng thử nói qua tôi gnhe cái nha! Tui chưa có đk down nhưng mà nghe yolinux quảng cáo nó làm MP3 ngon lắm!