PDA

View Full Version : cho mình hỏi về driver nvidia

lkt1827
17-04-2004, 23:40
Mình lên trang nvidia down driver cho nforce thì thấy nó có nói trong driver này tích hợp tùm lum, trong đó có 2 driver mình không hiểu nó dùng làm cái gì. đó là:

GART driver 3.34 (WHQL)
SMBus driver 3.38 (WHQL)

các bạn có thể cho mình biết 2 driver đó dùng làm gì không vậy? xin cảm ơn

PMT
18-04-2004, 14:24
GART-Graphics Address Remapping Table.
Cái gọi là GART là 1 phần cứng (không phải phần mềm, cũng không phải driver) được gắn liền bên trong chipset của mobo. Nó cho phép bộ điều khiển đồ họa (card màn hình) và phần mềm của nó (driver) thấy được những vùng nhớ liên tục trên bộ nhớ chính (RAM). Thực ra thì những vùng nhớ đó không liên tục.
Nếu bạn không có ý định cho card màn hình xài ké dù chỉ 1B của RAM thì bạn cũng khỏi phải cài cái quỷ này.

SMBus-System Management Bus.
Đại khái nó llà một mạch giao tiếp cho phép 1 thiết bị giao tiếp với hệ thống. Thiết bị có SMBus có thể:
Cung cấp thông tin của nhà sx.
Thông báo về model và số hiệu của nó.
Thông báo lỗi.
Thông báo hết pin.
Bạn tự nghiên cứu thêm vậy. Mình chỉ có thể giúp đến đây thôi.

ongthợ
18-04-2004, 14:43
Tôi đang chơi game counter strike condition zero, tới dòng building assault thì bí, không sao giet được tên VIP đứng sau kính chóng đạn. Bà con cô bác ai biết chỉ dùm.

PMT
18-04-2004, 16:58
Đây là diễn đàn tin học, box phần cứng. Bạn làm ơn qua gamevn hỏi câu này đi nha. Cuối cùng là nếu hỏi 1 câu khác 180° với chủ đề thì làm ơn tạo 1 thread mới để hỏi. Đừng phá thread của người khác.

lkt1827
18-04-2004, 19:46
OK. dù sao cũng cám ơn PMT rất nhiều. Tại mình không biết nhiều tiếng anh và khi lên trang nvidia thì không tìm thấy mấy cái giới thiệu đó.

Mình thấy hình như nvidia làm cái trang web nó không thân thiện như của ATI. đối với ATI mỗi khi mình muốn biết thông tin gì về sản phẩm của nó mình tìm ra rất dễ. còn nvidia sao mà khó kiếm quá.

mathiencusi
18-04-2004, 19:51
OK. dù sao cũng cám ơn PMT rất nhiều. Tại mình không biết nhiều tiếng anh và khi lên trang nvidia thì không tìm thấy mấy cái giới thiệu đó.

Mình thấy hình như nvidia làm cái trang web nó không thân thiện như của ATI. đối với ATI mỗi khi mình muốn biết thông tin gì về sản phẩm của nó mình tìm ra rất dễ. còn nvidia sao mà khó kiếm quá.

www.guru3d.com

Nếu ở HCM thì vác USB qua nhà tui chép cho rồi driver tui đang dùng ổn......