PDA

View Full Version : Topic about computer game

akiraphuong
04-08-2002, 09:25
Truoc day tui cung tung nghi la se hoc thanh tai de co the viet game o Vn , nhung co le la impossible , vi vay tui da tim cach khai thac cac trang web cua hacker de tim cach ***** game . Nhung tui co mot cau hoi la neu tao ra mot game hoan toan moi thi phai co tat ca la bao nhieu chuong trinh phan mem cung nhu ngon ngu lap trinh trong game . Day la mot yeu to quan trong vi phai viet duoc ngon ngu cap cao ket hop voi nhung phan mem do hoa thi game moi co duoc mot bo ao khoac tot .

Vi vay bat cu ai co the goi y ve ngon ngu lap trinh va phan mem hay post cho tui .

CrazyBabe
04-08-2002, 16:20
Hi hi, người có thể bít một tẹo, sao có thể bít hết ? Chắc là ngôn ngữ lập trình thì loại thông dụng. Ví dụ như Warcraft I,II viết bằng Watcom C++, Starcraft và Warcraft viết bằng Visual C, Heroes III,IV viết bằng Delphi... Các engine render imaging thì tuỳ, ví dụ như là Starcraft và Age of King là game 2D nhưng lại render hình bằng 1 ứng dụng build 3D. Nếu bạn muốn viết game 3D thì tôi nghĩ rằng một modbuilder và 1 game engine là cần thiết, còn ngôn ngữ không quan trọng lắm, có thể port sang được mừ.. Có điều các engine và modbuilder xịn, dùng tốt thì có vẻ hơi đắt, rẻ nhất cũng tầm $12000 một bộ. Tui chắc là chúng ta cóc có tiền mua rùi hu hu...

akiraphuong
04-08-2002, 19:33
Tui can tim hieu them ve cau tao cua mot game . Trong mot game thi cau tao cua no nhu the nao , co the neu vi du khong ?Modbuilder thi tui biet , nhung game angines la gi?

Con nua , trong cac ngon ngu lap trinh thi ngon ngu nao de hoc ma pho bien nhat , lai co hte viet games

CrazyBabe
05-08-2002, 09:07
Hi, nếu mà nói về cấu tạo một game tổng quát thì chắc tôi cóc bít được đâu. Ví dụ như RPG : Gồm một thành phần gameplay và một thành phần gọi là script runtime, gameplay là thành phần để bạn điều khiển nhóm nhân vật của bạn tương tác với các đối tượng trong game, script runtime là thành phần hướng các sự kiện xảy ra khi bạn chơi vào cốt truyện, xí dụ như là đang đi tự nhiên gặp gái, zậy là xông vô tán rùi bị bạn trai của nó đòi xử > fight !!! Còn game engine thì nhỏ hơn, chỉ chứa một số thành phần của gameplay như là render hình,xử lý inout, hiệu ứng tiếng và một thành phần nhỏ của script runtime như là xử lý giao tiếp chẳng hạn. Các engine free lại gặp một hạn chế là không hề hỗ trợ AI, theo tui cái này quan trọng nhất mà không có thì coi như là đi đứt, vì vậy tôi mới đề cập đến chuyện mua engine. Còn ngôn ngữ mà dễ học lại phổ biến thì tui không bít (Chắc là assembly-hi hi).Bạn thấy cái gì dễ thì học thui, nhưng đơn giản và dễ học nhất chắc là một ngôn ngữ dòng Pascal, còn nếu đã bít rùi thì bắt đầu học C thui nhỉ.

akiraphuong
05-08-2002, 19:29
Neu noi ve pascal thi tui khong thich hoc vi no dang loi thoi . Hiengio neu muon bat dau viet game thi co the hoc visual basic duoc khong ? Con nua , trong mot game , nguoi ta thuong su dung mot ngon ngu thong nhat , hay su dung cung luc nhieu ngon ngu ?

CrazyBabe
07-08-2002, 13:42
Hic, bạn viết không dấu nên tui chẳng đọc được hết, câu đầu tiên vít gì zậy ? Tôi nghĩ là ngôn ngữ nào cũng viết game được, còn chuyện trong 1 game project dùng nhiều ngôn ngữ là chuyện thường, miễn là các thành phần này độc lập hoặc liên kết với nhau qua một giao thức chung. Ví dụ: game tools như kiểu tạo map, tạo kịch bản có thể viết bằng VB, game play viết bằng VC, hoặc là render engine viết bằng VC rùi sử dụng trong main code viết bằng VC. Chuyện này thì tuỳ, nhưng mừ tui nghĩ 1 người dev thì nên dùng 1 ngôn ngữ thống nhất, ít ra đỡ phải học các ngôn ngữ khác.

huyhoang33
13-08-2002, 10:30
chao minh da nghe loi cua ban noi roi ma lam sao ban co the cai cac tro do vo vay tru khi la mua dia hay la vao trong mang lay no ve vay ????????

huyhoang33
13-08-2002, 10:36
the ban co the chi minh vao cho de cai game khong vay minh rat cam on ma ne ban co the goi cho minh mot cai dia game khong vay ma ban nho goi cho minh mot cai dia HeroesIII nha bye cam on ban rat ngieu minh se goi lai cho lai cho ban dia chi nha de ban co the goi cho minh nha bye bye!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

westlife
27-08-2002, 15:27
Nè akiraphuong, nếu muốn lập trình game thì không nên học VB, nó không thể lập trình được game lớn đâu.

Wiskii
27-08-2002, 19:30
Chào mọi người.
Cho mình hỏi một chút về game Final Fantasy. các hình ảnh nền có có phải là ảnh 2D không, nếu là ảnh 2d thì làm sao test duoc nhân vậy đang đứng trước hay đứng sau một vật nào đó... Nếu là 3D thì làm sao render được ảnh đẹp như vậy.

XP Virus
23-09-2002, 20:38
3D đó ! u chưa chơi sao ? tuy chất lượng hơi dở nhưng movie của nó là số 1 thế giới !

CrazyBabe
24-09-2002, 10:04
Hi, nếu là FF8 trở xuống thì ảnh nền là 2D nhưng mà check thì có gì đâu nhỉ ? Bạn build một cái map 3D rùi check trong đó, chỉ có điều hiển thị thì làm 2D thui...

lonelyheart
05-12-2002, 00:40
À tui nghĩ là chỉ cần Visual C++ / DirectX 8.1 là được

blacksorcerer
19-12-2002, 09:52
cái này còn tuỳ thuộc vào độ lớn của game
ví dụ như tui đang viết cái Tá Lả Online, chỉ cần VB hì hì <--- đây cũng được coi là game chứ

akiraphuong
18-07-2003, 11:40
HI everybody , long time no see. I havent been here for a while (2 years already ) .I'm surprise they still have my account hahaha. But oh well, now I'm back , and changed , totally , about everything . The first post message i had , when i look back , such a stupid one . But thanks for everybody reply , although they dont matter much . Oh well, if yall have anymore question about game , now i can be the one answer them , feel free !!!

Global
18-07-2003, 14:07
- Hic , cac ban ke nhieu ngon ngu qua , roi ca mat ...
Nhung de lam games 3D that su hay , theo minh thi can phai chuan bi 1 bo engine rieng ( co the tu tao engine cho minh hoac la mua 1 bo engine ) .
- Noi ve engine thi co nhieu lam . Nhung tot nhat la lam games la engine 3D Games Studio . Chi can ban biet truoc ve ngon ngu
C++ thi ban se de dang viet 1 games shooting hay venture , RPG va ca RTS . De tao cac mo hinh nhan vat , ban nen ap dung qui trinh : Poser - 3D Max - 3DGS .

Tieu Yen Phuong
20-07-2003, 05:53
Hi!
Am a beginner, plzd to make friend with u.
tieu_yen_phuong2003@yahoo.com
webmaster@class01a.info

mastertek
20-07-2003, 21:23
Em chưa biết 3DGS là chương trình gì:D:D
Xin các bác chỉ giáo dùm

ngocquang19877
21-07-2003, 06:31
theo em nên học ngay c++,tuy có lâu mới trở thành 1 chiên gia được nhưng khi đã là chiên gia thì lập trình game rất nhanh.còn nhanh hơn là phải kết hợp nhìu ngôn ngữ khác nhau,ngoài ra còn được hỗ trợ bởi mic qua vc++ bằng các thư viện mfc mạnh cực kỳ

Terminator
28-09-2003, 15:01
Anti 3D Game Studio

Làm game thì lập trình là điều tối quan trọng, bạn nghĩ sao khi bạn không đủ sức để làm 1 engine mà vẫn hi vọng có thể lập được 1 game lớn ?

3dart
30-09-2003, 07:05
Hơ hơ , xin lỗi bác terminator nhé ! tui đang bận nghịch cai 3DGS nhưng sẽ làm cho bác mấy cái đó ...no pro , các bác cho hỏi luôn , hình như tui chỉ dow dcj cái demo , làm sao để lấy bản xin vậy! Làm sao xuất ra file exe ?Cám ơn nhé !

ngocquang19877
01-10-2003, 10:23
hello anybody!
cái bài trước của tui là do còn con nít,cóc bít gì hết nên post bừa .sorry
sau vài..tháng lăn lộn với lập trình thì tui cũng ngộ ra vài điều
game là cái gì,thực ra nó cũng chỉ là 1 phần mềm,như m$ w e hay cái gì đó đ5i loại vậy.và thay vì người ta giao tiếp = mã lệnh(vô phúc cho game nào làm = cách này)thì nó cho phép nguu7o2i dùng giao tiếp =dồ họa
người chơi sẽ trải qua hàng loạt sự kiện được sắp đặt sẵn của các program.
níu ai xài tool thì các bạn đang trong giai đoạn này(kô chắc nữa)
và....nhìu lém kô hết.nói chung enginner là những thứ làm cho life very easy .hehehe,vay níu các bạn xài tool thì cũng có nghĩa là các bạn chả học hỏi được cái gì chả(níu có thì chắc là học làm đạo diễn qúe).
học 1 ngôn ngữ nào đó(các chiên gia trên thế giới khuyên nên học 3 ngôn ngữ) các bác sẽ học đưộc rất nhiều thứ như cách làm hài lòng người dùng,cách hiển thị cho người khác hỉu mình đang suy nghĩ cái gì(1 cô em xinh đẹp nào đó chẳng hạn)nói chung là rất nhìu thứ.một học sinh như em thì kô thể bít hết được.nhưng có điều em chắc chắn là níu học tốt ,các bạn sẽ làm được rất nhìu thứ thay vì chỉ là game kô(hehehe cha andrel lamonthe gì đó vừa là desgin game ,vừa là 1 tay AI for Nasa! vừa là lead cho 1 công ty telecom nào đó)

CrazyBabe
01-10-2003, 23:43
Chà, chuyển đề tài rùi hử ? Chuyện dùng game engine có sẵn pro hay kô tốt nhất kô nên bàn, chả khác nào kết luận là dùng VC thì pro hơn là VC# (he he, mức coding như nhau mà VC# lại có RAD nhé). Nếu là một game engine thực thụ như là Monolight hoặc là GameBryo, Unreal thì khối studio dùng để mod ra game của mình đó, vậy là pro hay kô nào ? Thực tế 3DGS chưa đạt được đến mức game engine đâu, nó chỉ là mức game mod tool thôi. Vì thế nếu so sánh thì khập khiễng lắm.
Nhưng chung quy ra, ai cũng sẽ chỉ nhìn vào kết quả để đánh giá, vì thế dùng công cụ nào chẳng quan trọng mà quan trọng là các bạn làm ra được cái gì ? Dĩ nhiên loại trừ trường hợp mà bạn làm chỉ để học hỏi. Chuyện làm được nhiều thứ hay kô, đó còn tùy thuộc vào khả năng và mong muốn của bạn. Nhất nghệ tinh là ổn rùi, còn tam tứ nghệ đều tinh thì quá chi là tuyệt, khỏi nói. Còn nếu kô, trước tiên là đặt yêu cầu vừa đủ, chỉ làm game thôi chẳng hạn, hãy chọn một công cụ vừa tầm với bạn, phù hợp với purpose của bạn, chỉ cần vừa đủ để biến idea của bạn thành sự thực là được. Hết.

Terminator
02-10-2003, 08:40
OK ! Nhưng phải công nhận là mình chả thích dùng 3DGS tẹo nào, đối với nhưng người mới tập làm game thì dùng nó có vẻ không được hay lắm, vì nếu dùng nó mình sẽ không nắm vững được các kỹ thuật về đồ họa 3D mà đồ họa là 1 thứ vô cùng quan trọng trong việc làm game. Chỉ biết được 1 số kỹ thuật về script,...
nước ngoài họ dùng engine bởi vì trình độ của họ là thượng thừa rồi. Ở VN thì khác.

Kết quả là cái đánh giá tốt nhất, quá đúng ! nhưng cần phải công nhận rằng cái game dev summer 2003 của bác CrazyBabe đã thất bại khủng khiếp -> trình độ viết game ở VN cho đến năm 2003 quá yếu. Nhưng có lẽ 1 năm đã thay đổi nhiều rồi, không biết thì khi nào có cái game dev summer 2004 nhỉ, bác CrazyBabe có định tổ chức không? nếu có nên phát động sớm đi để anh em còn chuẩn bị

CrazyBabe
02-10-2003, 23:42
Hì hì, trình độ dân game developer thì tôi kô biết nhiều. Chưa dám nói. Giải GameDev kô tổ chức được chủ yếu là kô tìm được tài trợ >> kô có giải >> kô có người thi >> lại chẳng có ai tài trợ vì kô có người thi. Thế đó, luẩn quẩn mãi.