PDA

View Full Version : Máy tính bị treo liên tục

dezches2010
22-06-2010, 10:59
Không hiểu sao 3,4 tháng trở lại đây, máy tính của em bị treo liên tục. Đặc biệt là khi làm những việc sau thì máy nó treo ngay (sau vài phút hay vài giây nhưng chắc chắn sẽ treo!!!)

+ Xem phim (flv, mp4, wmv,....)
+ Lên các trang web trang trí rườm rà (các đoạn flash, load lâu...)--> toàn phải tắt cái flash player plugin đi nhưng thỉnh thoảng vẫn treo.
+ Xem ảnh :( (thế cũng treo luôn)
Nói chung hành động j mà làm cho nó hơi giật giật 1 chút là treo luôn, nhất là liên quan tới phim ảnh, flash....

Đã kiểm tra quạt gió nhưng chả sao....

Mong mọi người giúp đỡ, máy thế này thì biết làm j bây h...

WhiteGhost
22-06-2010, 11:06
Cài lại trình duyệt web, với xem phim đi, nếu ko dc thì bạn ghost lại máy thử xem có lẽ bị nhiễm virus.

dotuananh_it
22-06-2010, 11:47
Bạn cài nhiều chương trình ứng dụng không? Nếu có hãy thử lược bỏ 1 vài phần cài mà gây nặng lề cho ram. Tiếp theo nếu ban dùng Win xp hãy vào Run gõ %temp% xoá hết các file trong đó đi. Nếu có đĩa boot hãy vào Win mini vào ổ và xoá nhưng file mà bạn thấy lạ. khởi động lại máy thử coi.
Chúc thành công!

Tõn
22-06-2010, 12:08
Xem lại ổ cứng đi, dùng đĩa boot hay phần mềm nào đó repair với bảo dưỡng ổ cứng đi.

dangkhoaonline01
22-06-2010, 13:09
Không hiểu sao 3,4 tháng trở lại đây, máy tính của em bị treo liên tục. Đặc biệt là khi làm những việc sau thì máy nó treo ngay (sau vài phút hay vài giây nhưng chắc chắn sẽ treo!!!)

+ Xem phim (flv, mp4, wmv,....)
+ Lên các trang web trang trí rườm rà (các đoạn flash, load lâu...)--> toàn phải tắt cái flash player plugin đi nhưng thỉnh thoảng vẫn treo.
+ Xem ảnh :( (thế cũng treo luôn)
Nói chung hành động j mà làm cho nó hơi giật giật 1 chút là treo luôn, nhất là liên quan tới phim ảnh, flash....

Đã kiểm tra quạt gió nhưng chả sao....

Mong mọi người giúp đỡ, máy thế này thì biết làm j bây h...

Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình xin được đóng góp ý kiến như sau:

Theo mình nghĩ, trước tiên bạn hãy thử cài lại win xem có cải thiện đc không nhé.
Nếu sau khi cài lại mà máy vẫn bị như thế thì bạn có thể kiểm tra các phần cứng sau:
- Kiểm tra quạt CPU xem nó có hoạt động bình thường không. Quạt chạy lờ đờ là nên thay,
- Kiểm tra chân ram xem có bị bẩn không, bạn nên lấy 1 cục tẩy rồi tẩy chân ram cho sạch.
- Vệ sinh máy cho sạch sẽ, vì bụi bẩn cũng làm cho máy hoạt động kém đi rất nhiều.
- Kiểm tra HDD, bạn có thể dùng đĩa Hirent boot , dùng soft MHDD để kiểm tra

Hy vọng câu trả lời của mình giúp ích nhiều cho bạn

dezches2010
25-06-2010, 12:25
Thế cho em hỏi! Không biết Vcard có ảnh hưởng gì tới máy nếu bị trục trặc ko? Bởi vì máy em bây h lại xuất hiện tình trạng, màn hình ko hiện mà vẫn báo đèn....

Ko hiểu vcard có gây treo máy ko nhỉ?

phongtran92
23-03-2011, 22:10
Em cũng bị tình trạng như thế này ... do máy bị virus nên em ghost lại máy ... bản XP SP2 ... bây h nghe nhạc xem phim bình thường nhưng vào 1 số trang web nặng như web nhạc, phim thì treo ... ai bik lỗi gì làm ơn giúp dùm em ...

isecret
23-03-2011, 22:22
chắc tại cấu hình máy thấp quá rồi, thay máy mới cấu hình cao là ok

eyeshin21
24-03-2011, 01:09
Chậc, mình mới mua cái HDD cắm vào máy cũng bị thế, hỏi mọi người tư vấn thì họ bảo ổ hỏng, chắc là thế