PDA

View Full Version : Xin hỏi ae nên để định dạng nào cho phim

ngocduynh
22-06-2010, 09:00
Mình có một số phim ,kỷ niệm của gia đình.Nay mình muốn lưu trữ tại ổ cứng.Hiện phim đó mình đang để ở định dạng MPEG2 .Nếu để MPEG2 thì nó chiếm rất nhiều dung lượng của ổ cứng.Vì vậy nay mình muốn để ở định dạng khác cho nhẹ bớt ổ cứng,Để sau này có nhu cầu mình lại in ra đĩa DVD.
Ý mình muốn hỏi là để ở định dạng nào đó,khi in ra đĩa nó có suy giảm chất lượng không.
xin chân thành cảm ơn

hmduy
22-06-2010, 11:44
em nghĩ để định dạng MPEG2 là vừa để in ra dvd rồi ạ, Avi còn nặng hơn anh à :D

Co Loa
22-06-2010, 13:01
Mặc dù mốt thời thượng ai cũng thường nghĩ đến MP4 hay H.264 nhưng đối với video quay từ máy quay gia đình (SD) thì cũng như hmduy em thấy giải pháp nén MPEG-2 vẫn là tốt nhất với ưu thế encode nhanh và tương thích cao.

Dazzle
22-06-2010, 15:57
Cái đau đầu của anh em mình là lưu trữ film. Người dùng bình dân thì có cái đĩa là OK rồi thì họ quăng quật chả quan tâm nữa. Mình là người làm film lại rất lăn tăn: Lưu cho được nhiều, lại phải bảo đảm chất lượng để có thể ghi ra DVD. Mà cành quay nhiều thì càng bị chiếm chỗ trên ổ cứng. Để trên DVD thì sợ hỏng, mốc, xước. Để trên HDD thì sợ toi HDD. Tóm lại, tất cả đều đòi xiền: Cẩn thận thì 2 lần ghi ra 2 DVD, một cái đóng gói kỹ cất trong tủ chống ẩm. Files lưu thì mua lấy một cái HDD 1TB copy vào rồi rút ra khỏi máy cất đi phòng trường hợp toi bất thường vì HDD nằm trong máy cũng không phải là bất diệt. Thêm một phương án nữa là convert sang HD gửi lên YOUTUBE cho tiện share và tiện xem khi có khách, con cháu ở xa cũng vẫn truy cập được, khi cần lấy về chuyển sang DVD cũng không bị suy hao mấy. Ngay em ngồi làm việc nhân thể tải dữ liệu thường xuyên trên mạng về, có ngày tải đến 3-4 DVD, giải nén xong chon những gì mình cần rồi ghi tất ra đĩa để giải phóng máy. Tiêp stheo là bận rộn in mác dán cho từng đĩa để tiện tìm kiếm khi cần thiết. Vài lời chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em.

ngocduynh
23-06-2010, 01:07
Qua vài ý kiến của ae.Mình thấy biện pháp tốt nhất là mua riêng 1 HDD để phim lưu trữ .Để ngoài không cắm vào cây.theo mình tính thì như thế này. Mua 1HDD 500gb sata hết 1tr2.với số tiền đó thì chỉ mua được 100 đĩa sony có hộp loại đài loan.Số phim lưu trữ 2 cái = nhau. Ổ HDD gọn nhẹ và tiện dụng hơn 100 đĩa . Còn gửi ở YOUTUBE thì cũng được ,nhưng hơi bất tiện .
Xin cảm ơn sự chia sẻ của ae

minhducgamer
23-06-2010, 17:40
Vậy sao ko mua ổ HDD 1TG luôn cho rẽ hơn.
Lưu trữ luôn luôn ko đủ. Chưa có thì thấy 500Gb là nhiều - có rồi 1Tg vẫn thiếu.

trieu4978
23-06-2010, 18:02
Bởi vậy mới nói: Bao nhiêu cho đủ???!!!

Có 1TB rồi sẽ muốn có 2TB thôi! Nghĩ lại mới thấy thương mấy người thời trước! Thời đó làm gì có mấy thứ này! Ai may mắn lắm thì cũng chỉ có mấy tấm ảnh trắng đen cũ xì cũ xịch, lâu lâu lấy ra coi để tưởng nhớ những kỷ niệm đẹp!
Thời chúng ta bây giờ sướng thiệt!!!

khungtanthoi
23-06-2010, 18:50
Heyza, bi nhiu cho đủ.
Băng MiniDV No.1