PDA

View Full Version : vấn đề về quạt chíp!

xuanhung259
21-06-2010, 14:08
mình hiện đang dùng máy chip E2220 main G31 foxcon.gần đây máy có hiện tượng là quạt chip quay rất chậm.kiểm tra thì nó chỉ quay khoảng 500 den 800 vòng/p.có lúc hầu như k quay có lúc quay rất nhanh tầm 3000 v/p rồi cứ chậm dần chậm dần.khiến chíp rất nóng.mình đã đi đổi 1 main khác nhưng vẫn bị.ai bít lỗi này chỉ giáo mình với.k hiểu nó hỏng do đâu ?

kiettt
21-06-2010, 14:40
Quạt chip quay chậm mà sao bạn đi chữa "mẹo", thay main ? Có thể quạt bị khô dầu nên bị kẹt, lúc hết kẹt thì nó quay tốc độ bình thường (3000), chạy một hồi nóng nó chậm lại.

Thay quạt khác dễ làm hơn sao bạn không thử trước.

cangtt2
21-06-2010, 16:27
Bạn đã dùng máy bao lâu rồi, đã vệ sinh fan và cho keo tảng nhiệt mới vào chưa?

Bạn cho mình hỏi là bạn dùng phần mềm gì để kiểm tra việc này. Thứ 2 là main bạn thay có giống main cũ của bạn không?

Bạn đã kiểm tra lại software (Windows, phần mềm, ....) chưa?

xuanhung259
21-06-2010, 19:24
đầu tiên mình đã tháo quạt vệ sinh bụi cẩn thận nhưng vẫn bị.sau đó quyết định đi mua 1 cái quạt mới nhưng nó vẫn vậy.mình dùng sofl speedfan và cũng vào cả bios để kiểm tra.quạt quay rất chậm mặc dù là quạt mới.khoảng 300 500 v/p.máy mình cũng dùng hơn 1 năm rồi.đã từng mang đi bh 1 lần vào tháng 3 vừa rồi.chán quá.giờ dùng khoảng 20p là máy tự tắt do nóng quá

TOISETROLAI200
21-06-2010, 19:58
Xem lại nẫy khóa chân ép cục tản nhiệt có bị lỏng hay gãy không. Không phải chỉ vệ sinh quạt, mà còn kiểm tra xem bề mặt tiếp xúc giữa cục tản nhiệt với chíp; - Giữa nẫy ép để khóa cục tản nhiệt với cục tản nhiệt; - Giữa cục tản nhiệt với nẫy gài của quạt. Thường thì khi người thợ lắp tản nhiệt cho chip, nếu bôi keo cẩn thận thì dùng 1 năm không vấn đề gì trong điều kiện sử dụng bình thường. Trường hợp đã thay quạt mới và là quạt tốt mà vẫn bị như vậy, thì chỉ còn cách tháo cả chip ra. Xem chip đó còn tốt không hay chip cũ sắp tới thời gian......nghỉ hưu rồi cũng nên. Biết đâu người bán cho chẳng nhập nhèng cũ mới ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tạm thời chưa nghĩ ra được. Nếu làm các cách trên vẫn không được thì đem ra hiệu khác, không phải chỗ đã mua để sửa.