PDA

View Full Version : một số câu hỏi về video

video_editor
19-06-2010, 07:16
chào các a chị. em mới tập dựng đựoc một thời gian. nhưng hầu như đều làm theo bản năng.nhiều thứ mình cũng ko biết tại sao phải làm thế. cứ thấy người ta bảo nguyên tắc phải như thế thì mình theo.mà không hiểu căn bản. nên e có một số thắc mắc muốn hỏi ạ:

1. Tại sao khi ta dựng xong cần phải render rồi mới export. Vậy render là quá trình j?có khi nào ra dựng mà không cần render không?chẳng hạn như em nối 2 clip với nhau, dùng 1 hiệu ứng chuyển cảnh, làm xong em phải render.

2. Enm thấy mọi người có cài thêm plug-in vào phần mềm dựng. Vậy Khái niệm của từ Plug-in?

3. Encode và transcode giống và khác nhau như thế nào ah?

4. Em thấy mình hay nhầm lẫn giữ Định dạng video và Chuẩn nén video??
Ví dụ:Mpeg-4 thì đựoc gọi là chuẩn nén hay định dạng video ah?

5. chất lượng video thì phụ thuộc vào những tiêu chí nào ah?

Mong các anh chị giải đáp thắc mắc giúp em.Em xin chân thành cảm ơn

nino
19-06-2010, 09:47
chào các a chị. em mới tập dựng đựoc một thời gian. nhưng hầu như đều làm theo bản năng.nhiều thứ mình cũng ko biết tại sao phải làm thế. cứ thấy người ta bảo nguyên tắc phải như thế thì mình theo.mà không hiểu căn bản. nên e có một số thắc mắc muốn hỏi ạ:

1. Tại sao khi ta dựng xong cần phải render rồi mới export. Vậy render là quá trình j?có khi nào ra dựng mà không cần render không?chẳng hạn như em nối 2 clip với nhau, dùng 1 hiệu ứng chuyển cảnh, làm xong em phải render.

2. Enm thấy mọi người có cài thêm plug-in vào phần mềm dựng. Vậy Khái niệm của từ Plug-in?

không phải dân làm phim nhưng có thể trả lời được một tý nè:
1. Ví dụ bạn làm nhà, sau khi lấy mấy khúc cây, đo, cắt, cưa với những chiều dài phù hợp thì cuối cùng muốn nó trờ thành khung nhà thì bạn phải nối, đóng đinh, hàn nó lại với nhau thì nó mới thành cái khung nhà chứ, nếu không thì nó chỉ là đống cây, đống sắt thôi.
Các câu khác: Nếu bạn muốn biết, trước hết tìm đọc hết các bài trong box làm phim này, vì nó đã được trả lời rất nhiều lần rồi.
Thân.

DN-ads
19-06-2010, 11:02

Giống như nino tôi có thể trả lời ý nhỏ này thôi:

1. Nếu nối 2 clip lại có chèn chuyển cảnh có thể không cần render mà export thẳng ra format cần xuất ( thí vụ như Adobe Premiere)

2. Plugin là hiệu ứng của hãng thứ 3, làm phong phú thêm trình dựng.

4. Chuẩn nén: Là tiêu chuẩn chung như: ISO, GMP.....
Định dạng video: là file MPEG-2, MPEG-4...

5. Chất lượng video phụ thuộc từ nhiều thứ như: Camcorder, lens, ánh sáng.... và cả quy trình hậu kỳ edit xuất, nén...

Chỉ biết nhiêu thôi, Bác nào thấy sai thì giải thích tiếp dùm em.

video_editor
19-06-2010, 11:04
:D. cảm ơn ví dụ minh họa của bạn. nhưng mình nghĩ nó không phải là hàn gắn kiểu như vậy đâu! chẳng hạn như khi ta thêm effects vào ` đoạn trong clip thì muốn thấy đựoc hiệu quả của effects đó ra phải render.

DN-ads
19-06-2010, 11:18
:D. cảm ơn ví dụ minh họa của bạn. nhưng mình nghĩ nó không phải là hàn gắn kiểu như vậy đâu! chẳng hạn như khi ta thêm effects vào ` đoạn trong clip thì muốn thấy đựoc hiệu quả của effects đó ra phải render.

Câu trả lời ngay trong thắc mắc của bạn.

khungtanthoi
21-06-2010, 14:05
Có những phần mềm không cần Render vẫn có thể Preview được Ví dụ Adobe Premiere, một số của Edius. Còn FinalCut thì cái nào cũng phải render. Tóm lại: Render là 1 phần tất yếu của cuộc sống. Khi render nó lưu lại thành 1 file avi tạm và khi playback nó lấy file này để play, thế nên nếu là FinalCut không render mà cứ xuất thì đến ngay cái hiệu ứng đó, bạn sẽ không thấy nó chuyển cảnh đâu, mà chỉ thấy cái 1 cái hình ảnh xanh lè + với chữ: "Chưa được render".