PDA

View Full Version : Làm phụ đề cho VCD

bigking
16-04-2004, 05:26
Tôi từng làm phụ đề cho VCD convert trực tiếp từ DVD bằng chuỗi frame serving như sau:

Đĩa DVD --> FlaskMPEG/XMPEG --> VirtualDUB (ssa subtitle filter) --> MPEG Encoder (TMPGEnc, CCE, ...)

Kết quả thu được rất tốt chỉ có điều tốn nhiều thời gian chủ yếu do Mpeg encoder gây ra.

Không biết có ai trong forum có cách nào hay hơn không share cho anh em học hỏi với.

Thanks

BK

Co Loa
16-04-2004, 20:07
Thế bigking nghĩ mấy nhà SX DVD làm phụ đề nhanh hơn chắc.

http://www.dvd2dvd.org/?lang=en

bigking
16-04-2004, 20:44
Chưa được tiếp xúc với nhà sản xuất chuyên nghiệp nào bao giờ cả nên không biết ấy mà (=ếch ngồi đáy giếng :-) ) . Cái quy trình ở trên cũng là do BK mò mẫm thôi nên muốn biết quy trình hay có bundle software nào khác hay hơn không bác Cổ Loa à!

DVD2SVCD phần subtitle chỉ có cho rip original subtitle từ đĩa DVD ra, còn em thì muốn add subtitle của mình vào bác Cổ Loa ơi (tiếng Việt). Có cao kiến gì không ạ?

Co Loa
16-04-2004, 22:06
Câu hỏi này cũng có người đã hỏi tôi, về VCD tôi không rõ lắm vì title chắc chắn phải ghi đè lên Video dùng ngay editing software cho nhanh, riêng DVD thì hầu hết tools không hỗ trợ Unicode hay tiếng việt vả lại tôi xem nhiều DVD VN nhưng chưa thấy cái nào có subtitle tiếng việt cả. Tôi nghe thấy có software Lemony 3.0 comparison hỗ trợ Unicode nhưng chẳng hiểu mô tê gì BK test thử xem và feedback cho mọi người biết.
http://hem.passagen.se/jmorones/Pages/StreamSubText.htm

bigking
17-04-2004, 04:48
Em lại không nghĩ là dùng editing software sẽ nhanh bác ạ. Cách của em là extract original subtitle thành .srt; dịch file .srt đó thành tiếng Việt; convert thành .ssa format rồi dùng VirtualDUB để add phụ đề lên trên phim.

Nếu bác Cổ Loa có dịp về VN, đặc biệt là vào SG bác sẽ thấy phim DVD có phụ đề tiếng Việt chép trên đĩa DVD-R bán đầy ngoài đường trong đó có vài phim là do em làm master đấy! :)

Anyway, cám ơn bác Cổ Loa về cái link. Em sẽ xem xem nó là cái chi mô.

Co Loa
17-04-2004, 08:37
Thế là ăn cắp của người ta thì nhanh vậy có gì lạ đâu :-;
Thâu nên DVD mà lại dùng subtitle ghi chết trên phim thì có gì là mới nhỉ.
Thế cậu có master mấy phim "rửa mắt" mà báo chí phản ánh không ?:-0

bigking
17-04-2004, 16:02
Tất nhiên là không có mấy cái đấy bác ạ. Cái vụ làm master DVD phụ đề tiếng Việt chỉ là làm cho vui thôi ạ chứ không phải nghề kiếm cơm!!! Làm xong có phim hay, đẹp, phụ đề tiếng mẹ đẻ để giải trí luôn thì còn gì bằng. Cái vụ phụ đề ghi chết trên phim là làm VCD bác ạ, còn DVD thì là subtitle track đàng hòang chứ.

Cheers,

BK

Co Loa
18-04-2004, 05:55
Thế thì nghe được đó, tôi lạc hậu quá :-)