PDA

View Full Version : [Q] Sử dụng mặt nạ như thế nào???

Kar
09-10-2002, 06:58
Giúp mình với, mình có một cái kính lúp (button có thể drag được) và một cái blackground. Mình không biết làm cách nào để tạo ra một file có thể dùng cái kính lúp đó phóng to (hay là xem qua một layer cũng được) cái blackground đó cả. Các bạn nếu ai biết chỉ giúp cái đi... xin "nhiệt liệt" cảm ơn lol

blackface
09-10-2002, 08:29
Làm như vầy:
Tạo 3 lớp (trong đó có cái lớp mặt nạ)

- Lớp 1 dưới cùng là cái hình kích cỡ bình thường.
- Lớp 2 là hình đã phóng to
- Lớp 3 là cái mặt nạ chứa cái kính lúp, lớp mặt nạ này dùng để che lớp thứ 2.

Còn việc drag cái movieclip thì coi thêm trong phần sample. Ngại viết code ra đây lắm.

9Star
09-10-2002, 10:17
Code cho di chuyen cai kinh lup:

on(press){startDrag("this",true)}
on(release){stopDrag();}

Bạn coi lại câu lệnh xem đúng chữ hoa thường chưa thôi hihi không có FLash ở đây nên viết không chính xác. ;)

blackface
09-10-2002, 11:08
Lão 9 sao này viết ra cũng không nói luôn là mấy câu lệnh trên không được đặt vào button mà phảo tống vào frame trong cái movieclip. Vậy nhá. Hiểu không?

9Star
09-10-2002, 16:24
Uh xin lỗi có chút sai sót ...code:

on(press){startDrag(this,true)}
on(release){stopDrag();}

---->To blackface: Code này là viết cho button mà sao để vào Frame được.
Bạn làm cái kính lúp, sau đó chuyển nó thành bút ton , gán action trên vào rồi lại chuyển thành MovieClip.

Chúc bạn thành công ;)

blackface
10-10-2002, 08:24
Hề hề, u muốn di chuyển cái lớp mặt nạ chứ có phải di chuyển mỗi cái kính lúp không đâu. Hở

9Star
10-10-2002, 08:40
Uh tui đang trả lời cái phần code di chuyển cái kính lup mà U thiếu mà, di chuyển gì thì cái code của tui cũng là gán cho button ;)

Kar
10-10-2002, 13:46
Ok! Cảm ơn các bác nhé! Cái button thì em làm sẵn lâu rồi, đúng như bác 9Star nói í mà. Bây giờ thì có thể an tâm ngủ ngon rồi, merci các bác lần nữa nhé...

Kar
12-10-2002, 06:42
Ôi! Vẫn chưa được các bác ơi. Khi em chuyển cái Layer chứa kính lúp thành Mask thì cái kính lúp sẽ biến mất, không thấy đâu nữa. Trên màn hình làm việc chỉ còn hiện lên cái Layer thứ 3 thôi (layer chứa cái hình gốc). Làm sao để cái kính lúp vẫn hiện ra để Drag nó. (Em đã bỏ chọn Hide cho Layer rồi.) Hay là các bác làm giúp em vậy nhé!

blackface
12-10-2002, 10:38
Có lẽ tớ đã hiểu lầm ý tưởng. Nhưng không sao. Đã có file suộc đây. Lần này thì không sái. Nhưng kỹ thuật thì khác hẳn.

attachMovieClip, SetProperty... và và thứ linh tinh khác.

Kar
16-10-2002, 12:13
Ôi! Cái Flash cậu làm vẫn chưa thể hiện được ý của tớ đâu! Này nhé, cái button M-Lup vẫn không drag được, tớ chỉ có thể drag được cái Symbol 3 thôi (cái kính lúp đó mà).
Bạn giúp mình lần nữa nha. Làm sao để cái kính lúp sẽ phóng to con bướm nhỏ lên chứ không phải chỉ để xem con bướm qua cái kính bình thường thôi đâu. Mình gởi kèm một file mình đã download được, bạn tham khảo ý tưởng ha...

blackface
16-10-2002, 13:04
Ơ, xem qua cái kính lúp tớ thấy nó to hẳn rồi chứ. Nghĩa là cái kính lúp đã phóng con bướm lên rồi. Anh còn muốn gì nữa nào? File đâu sao không thấy.

Kar
16-10-2002, 14:38
Ôi, xin lỗi tôi quên post lên, file đó đây nè, nhưng chỉ có swf thôi nhé. À, bạn xem lại file bạn làm lần nữa đi, nó chưa to lên đâu. Hay là làm một file khác đi. Bạn làm một cái "kính hồng ngoại" drag được và dùng nó nhìn xuyên qua một cái "màn đêm" để thấy được "con bướm" đó, có lẽ cái này dễ hơn ha (thế mà mình cũng không biết làm, chán...)

blackface
16-10-2002, 15:07
thôi, bây giờ ông muốn to nữa thì chỉnh cái masked layer, zoom cái con bướm của ông lên nữa. còn làm kính hồng ngoại thì làm cái background màu đen, rồi xóa cái con bướm không bị che đi.