PDA

View Full Version : Tại sao ổ cứng lúc nhận lúc không

mrwen00
16-06-2010, 16:30
Mỗi lần mình xài máy khi vào windows thì ổ cứng thứ hai của mình vẫn chạy tốt, nhưng khi xai được một hồi thì windows không nhận đươc ổ cứng thứ hai, mình thử vào phần device manager để scan lại thì nó lại nhận được trở lại. Và xài một hồi nữa nó lại không nhận được. Mình có vào phần BIOS thì nó lại thấy được 2 ổ. Mong các bạn giúp mình làm sao windows nhận được ổ cứng thứ hai . Thanks trước

emperor666
16-06-2010, 16:36
thay thử cái cáp dữ liệu khác xem sao

dangkhoaonline01
16-06-2010, 16:58
Mỗi lần mình xài máy khi vào windows thì ổ cứng thứ hai của mình vẫn chạy tốt, nhưng khi xai được một hồi thì windows không nhận đươc ổ cứng thứ hai, mình thử vào phần device manager để scan lại thì nó lại nhận được trở lại. Và xài một hồi nữa nó lại không nhận được. Mình có vào phần BIOS thì nó lại thấy được 2 ổ. Mong các bạn giúp mình làm sao windows nhận được ổ cứng thứ hai . Thanks trước

Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình xin được đóng góp ý kiến như sau:

Ổ cứng của bạn có khả năng cáp tiếp xúc kém (cáp nguồn và cáp tín hiệu). Bạn hãy thử thay 1 cáp tín hiệu khác xem. Nếu như mà vẫn bị thì khả năng ổ cứng của bạn có vấn đề về chỗ tiếp xúc. Nếu như ổ của bạn còn BH thì bạn nên mang đi BH là tốt nhất.

Hy vọng câu trả lời của mình giúp ích nhiều cho bạn

mrwen00
16-06-2010, 17:24
Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình xin được đóng góp ý kiến như sau:

Ổ cứng của bạn có khả năng cáp tiếp xúc kém (cáp nguồn và cáp tín hiệu). Bạn hãy thử thay 1 cáp tín hiệu khác xem. Nếu như mà vẫn bị thì khả năng ổ cứng của bạn có vấn đề về chỗ tiếp xúc. Nếu như ổ của bạn còn BH thì bạn nên mang đi BH là tốt nhất.

Hy vọng câu trả lời của mình giúp ích nhiều cho bạn

Nhưng bạn ơi, từ khi mình gắn thêm ổ thứ 3 thì ổ thứ hai nó mới bị trục trặc như vậy đó. Lúc đầu thì máy chỉ có 2 ổ và vẫn chạy bình thường. từ khi máy mình gắn thêm ổ thứ 3 thì ổ thứ hai mới xãy ra hiện tượng lúc nhận lúc không. Còn vào windows thì máy nhận được ổ 1 và ổ 3. Minh đã có thử ghim chặt các dây rồi nhưng vẫn như thế. Mong bạn giúp mình với

OnePercent
16-06-2010, 19:36
để gắn thêm ổ thứ 3 thì bạn nên mua card IDE HDD controller (PCI)

thanhhai7
17-06-2010, 16:30
cái này đơn giản thôi , lúc trước mình cũng mình bị thế, bạn cắm lại các ổ cứng đúng thứ tự SATA trên Main, sata 0 , sata 1 ...... HDD khởi động thì bạn cắm vào sata 0 primary ( đại loại là thế)