PDA

View Full Version : chat_Đặt WebCam theo dõi lớp học /phòng thi để chống tiêu cực

Memphisto
15-04-2004, 19:19
Hiện nay việc gian lận trong thi cử tuy đã dc hạn chế , nhưng vẫn còn tồn tại
ảnh hưởng đến chất lượng giáo dục , từ đó kìm hãm sự phát triển của đất nước...

hiện tượng sinh viên bỏ tiết , nói chuyện , trốn học cũng gây nhức nhối cho các trường đại học.

Tuy nhiên để tránh tiêu cực thì hơi khó, theo mình nghĩ có thể dùng WebCAM để theo dõi lớp học và phòng thi với 1 chi phí rẻ . 1lớp học có thể dùng 4 webcam với giá cở 4x30= $120 và dùng phần mềm Webcam XP pro để theo dõi.Dùng webcam thế này thì nếu bỏ tiết , trốn học , nói chuyện bị ghi lại hết, không thoat dc .Bao H ra chơi thì sẽ tắt Webcam đi, chỉ quay khi đang học / thi.

các bạn thấy ý kiến này thế nào?

cfmanager
15-04-2004, 22:41
Tui phản đối! Phản đối!
Còn nữa: ông có chắc là cái Webcam đó có bình yên không? Không bị mất cắp thì cũng bị phá banh. lại nữa, nếu vậy cũng cần ít nhất là hàng chục cái PC để quản lý hết hàng đống Web cam đó (4 máy/lớp), mà cứ như vậy thì phải có ít nhất là hơn chục người quản lý! hic! tưởng tượng coi ch phí ra bao nhiêu!

Memphisto
15-04-2004, 22:54
mất cắp ư, tất nhiên là phải có 1 người trông trực tiếp trên lớp chứ !
hơn nữa có phần mềm WebCAm XP pro giúp coi 4 cái web cam cùng lúc và công nghệ dùng nhiều màn hình NView của Card đồ họa nên chỉ cần 1 người có thể quản lý hàng chục WebCam .

yuna_admirer
16-04-2004, 17:27
Đây không phải là điều mới mẻ, người ta không đặt webcam giống mấy bạn nói, mà lắp hản 1 hệ thống webcam giống Building Security vậy.

Nhưng sẽ bị phản đối, vì làm như vậy chẳng khác nào xúc phạm đến nhà trường (Trừ khi nhà trường áp dụng).

Ghost1982
16-04-2004, 19:36
Chán như con gián
Có nên gắn vô WC luôn ko mọi người lol
Hộp thư 1G nè ku Menphitos www.spymac.com chuyện thật như đùa phải ko em hehehehe.

cfmanager
16-04-2004, 23:16
Xem ông Ghost nói chuyện sặc mùi beheeeeeeeeeeee!
Dù sao tui cũng phản đối! Phản đối!

Memphisto
17-04-2004, 03:46
haha tất cả những ai phản đối cái này đều "có vấn đề" , Vì đất nước hãy cố lên chứ, sao lại phải sợ.
Theo Yuna thì quá là đắt đỏ ý tôi muốn tạo 1 hệ thống tương tự với cái già mà ai cũng có thể chấp nhận dc .
Việc này làm tăng chất lượng dạy và học tại sao nói là bôi nhọ , có thế mới chống dc tiêu cực của cả HS và GV. Hoàn toàn có lợi cho nền GD của đất nước.

abc_hn
17-04-2004, 14:51
Tui nghĩ Memphisto không phải ở Hà nội đúng không, vì nếu ở hn chắc bạn đã biết tại sao trường PTTHDL Đông Đô ngày xưa rất nổi nhưng bây giờ hầu như không còn đwợc nhắc đến nữa, nguyên nhân chính là do họ đã lắp đặt camera trong tất cả các phòng học gây ức chế cho cả thầy và trò, bạn thử nghĩ xem lúc nào cũng có người theo dõi mình bạn có thích không, thầy sẽ không dám nòi đùa, không dám nói những câu chuyện vui,..., trò sẽ không dám trao đổi, không dám phát biểu, thậm chí không dám cưòi mà lớp học không có những điều đó mà chỉ thuần túy chuyên môn thì rất tẻ nhạt. Chính vì vậy thầy lần lượt ra đi, trò không muốn vào nữa, bạn có muốn trường mình như thế không !!!???

Memphisto
17-04-2004, 17:35
ý tôi muốn là chỉ áp dụng trong trường đại học và phòng thi thôi.
Nếu abc_hn có ý kiến khác thì nói xem?

abc_hn
17-04-2004, 18:21
Nếu trong phòng thi thì được, nhưng trong phòng học thì không nên, vì trong phòng học chẳng có gì cần theo dõi cả mà lại gây ức chế cho giảng viên và sinh viên, ngay cả điểm danh tôi nghĩ cũng không cần thiết, nếu bạn ngồi trong phòng mà ngủ thì ở nhà đọc sách có hơn không !? Vì thực tế có nhiều môn học mình thấy không nhất thiết phải đến lớp mà chỉ đọc tài liệu thôi. Kết luận một điều: không thể ép nhau học được, học cũng rất cần cảm hứng . Tuy nhiên thì dùng wc rất hay, nhưng chẳng lẽ, cứ mỗi kỳ thi lại lắp wc rồi lại tháo ra !? vì nếu để nguyên thì không được Bạn nghĩ sao !!!???

xinthaem
17-04-2004, 18:36
hehhe dúng la` chỉ có ỏ viẹt nam mi`nh :-)
la`m vạy thi` vi phạm quye`n rie^ng tư của cá nha^n roi` các bạn :-)

cfmanager
17-04-2004, 22:26
abc nó thật chí lý! tui cũng nghĩ vậy mà hổng biết nói sao!

freewarez
19-04-2004, 00:28
ừm như vậy là chỉ trong phòng thi thui hả , hay miễn sao dẹp mấy cái nạn tiêu cực.