PDA

View Full Version : PC bị lổi lhông biết tại sao

anny
15-04-2004, 09:27
Chào mọi người xin cho hỏi , con PC của mình không biết bị gì nữa , đang chạy thi tự động restar lại máy à lúc thi co scandisk lúc thì không có , mà lạ cái là lâu lâu lại bị một lần , không biết nguyên nhân là gì nữa , nên không biết fải là, sao đây ,mong mọi người cho ý kiến giúp dỡ dùm sad

mixer
15-04-2004, 13:40
Tự Restart lại thì có nhiều nguyên nhân, trong đó phần lớn nguyên nhân là do con nguồn lởm. Kiểm tra lại các đường điện đóm trước xem sao

ktvnguyenchien
15-04-2004, 15:25
Nguyên nhân:

Nguồn vào không ổn định.
Nguồn của Case trục trặc.
Ram bị lỗi.

truong_iep_hut
15-04-2004, 15:42
Bạn nên kiểm tra lưới điện nhà bạn bởi nguyên nhân retart lại liên tục chủ yếu là do nguồn điện bị yếu. Bạn nên có 1 ổn áp riêng cho PC của mình.

Lord_of_monsters
15-04-2004, 16:19
bạn đã chỉnh power trên máy chưa , kiểm tra lại mấy con nguồn coi có đủ điện áp không

C++
15-04-2004, 16:26
Bạn cài lại win trước đã (nên mua đĩa Win mới) xem sao rồi hãy quyết định

anny
15-04-2004, 21:25
Mình đã kiểm tra rồi nguồn không có vấn đề Ram thì cũng vậy mà mình cũng mới thay ram trước khi thay ram máy cũng bị, cài lại Win thì mình cũng đã làm rồi giờ không biết fải làm sao nữa. :crying:

PMT
16-04-2004, 01:10
Sao bạn biết nguồn không có vấn đề vậy? Hồi trước tui cũng bị như bạn đó, kết quả là bộ nguồn chết sau vài tuần. Lúc đó tui còn non dại nên chưa biết là bị gì, cứ nghĩ do CPU quá nóng.

volcanored98
16-04-2004, 01:15
Mình cũng bị trường hợp này:
- Lỗi do RAM
- Lỗi do MAIN(tình huống của mình).Main của mình hổ trợ VGA card onboard mà rởm quá nên chạy cứ cà giựt cà giựt. Đem thay main mới chạy êm ru hà.

anny
16-04-2004, 07:22
Mình biết là tại vì nhà mình có 2 máy cấu hình khá giống nhau , mình đã đổi CPU và HDD giữa 2 máy với nhau khi đã đổi thì máy khi lúc trước có bị nhưng bây giờ không còn nữa chỉ còn máy mình đang sài thôi , cho nên không fải do nguồn cũng không fải do main chỉ còn HDD ma nếu do HDD , ram thì mình mới mua ,vậy cuối cùng là gì không biết nữa.

DRAGON_5199
18-04-2004, 00:52
Mới mua ko có nghĩa là ko gặp sự cố đâu bạn ơi!! Mấy thứ hàng mới bây giờ cũng rởm lắm, nhất là hàng noname ấy!!!! Ý kiến của mình cũng chỉ tập trung vào 2 thứ là nguồn và ram thôi. Kiểm tra kỹ lại đi, còn ko rành thì nhờ ai đó test giúp. Ko phải hễ thấy nó còn chạy tức là ok đâu, nhiều khi nó đang hấp hôi - bị lỗi (nên cà giật) chứ chưa chết hẵn.
Goodluck!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

raymon
18-04-2004, 01:02
lỗi đó chác chắn là do nguồn không ổn địnnh rồi
nếu không thi do máy bị nhiễm virut họăc bios mainboard bi truc chac

votrungkhoi
18-04-2004, 03:30
To Dragon_5199:
Lo khong phai do nguon va Ram, vay do ban no bi gi ????? tra loi minh nhe' ban.Than

Kehuydiet
18-04-2004, 04:44
Để ý xem khi nào thì nó restart , bây giờ bạn mở máy lên , khởi động vào Win , chạy mội ứng dụng gì đó thật nặng như 3DS 5 , Visual .net, còn không thì chơi trò chơi gì đó cũng nặng nặng ấy như Mythology RedAlert ... , đang chơi thoát ra , xong rồi vào lại xem nó chịu đựng được đến đâu . Khi nó đã restart rồi , bạn nghe nhạc thử xem , xem bằng các file dat lưu trên ổ cứng ấy , xem nó có restart không , mất bao nhiêu thời gian ? Bạn nên nói rõ khi nào thì nó restart thì dễ chữa hơn .
Nếu bạn lười thì vào đây http://oca.microsoft.com/en/mtinst.exe download chương trình test Ram để biết chắc chắn Ram tốt hay xấu .

anny
18-04-2004, 11:38
cám ơn mọi người cho ý kiến để mình cố thử nữa xem sao , mong la tìm ra bịnh để còn trị cho nó nữa sad

C++
18-04-2004, 15:59
Nếu không được thì huynh chịu khó ra chỗ bảo hành hay lên Bệnh Viện Máy Tính của nguyễn hòang xem sao