PDA

View Full Version : Lỗi dây mạng hay do gì khác?

htdung1979
13-06-2010, 16:25
Mình có 1 sự cố mà không hiểu là tại sao, mong các bạn giải thích giúp.

Mình có
-2 dây mạng: 1 dài 15m, 1 dài 2m
-2 máy tính pen 4. Hệ điều hành XP cài mới.

Mạng internet SCTV

Máy A gắn dây 15m & 2m. Ping -t tín hiệu tốt, truy cập net tốt.
Máy B gắn:
-Dây 2m. Ping -t tín hiệu tốt, truy cập net tốt
-Dây 15m. Ping -t tín hiệu có chập chờn, không truy cập net được.

Mình test hoài không rõ là cái gì lỗi.

*Chế độ ping: router & google.com.vn
*Không firewall, không anti virus

hotboysnam
13-06-2010, 17:35
cái này thì tôi không chắc bạn thử làm theo cách này bạn hãy thử một dây khác 15m vào máy b xem còn hiện tượng đó không? nếu còn thì chắc chắn là do dây, bởi vì nếu máy có vấn dề thì khi cắm dây 2m cũng sẽ bị, vì vậy bạn hãy ra các thiết bị điện bảo người ta bấm dây dùm nghĩa là cắt ngắn đoạn dây xuống sau đó tét lại >> chúc bạn thành công

htdung1979
13-06-2010, 19:04
cái này thì tôi không chắc bạn thử làm theo cách này bạn hãy thử một dây khác 15m vào máy b xem còn hiện tượng đó không? nếu còn thì chắc chắn là do dây, bởi vì nếu máy có vấn dề thì khi cắm dây 2m cũng sẽ bị, vì vậy bạn hãy ra các thiết bị điện bảo người ta bấm dây dùm nghĩa là cắt ngắn đoạn dây xuống sau đó tét lại >> chúc bạn thành công

Mình làm rất nhiều thao tác test.

test = đồ test cable, bằng nhiều sợi dây khác nhau. Gắn card mạng rời vào máy B nhưng kết quả vẫn vậy.

Dây mạng 15m & 2m khi cắm vào máy A chạy rất tốt. Các thông số ping ra ổn định không có no request time out . Chỉ là dây 15m cắm vào máy B là có hiện tượng đó. Mình có cảm giác là máy B chỉ chấp nhận chiều dài dây mạng dưới 5m