PDA

View Full Version : Tư vấn mua máy Laptop

mit_dac
14-04-2004, 18:29
Mình đang định mua 1 máy laptop, khoảng 1600 - 1700 usd, mà không biết loại nào là dùng tốt?, và cách kiểm tra cấu hình thực sự của máy, rất mong các bạn giúp đỡ mình với.Cám ơn rất nhiều.

botom
15-04-2004, 17:00
Ui cha, ban co o HN khong? Mua may toi di. Toi dang can ban cai may laptop Dell, Pen4m 1.8Ghz, 512MB RAM, 40GB HDD, modem V.92,etc... Noi chung la rat manh. Dung rat it.
Gia: 1250 USD

mit_dac
15-04-2004, 18:24
Mình đang ở HCM, đợi dài cổ mà chẳng có các bác nào chịu ra tay giúp cả?, ko lẽ ở HCM ko có cửa hàng nào bán hàng Laptop uy tín sao các bác?

force
15-04-2004, 21:49
không phải là không giúp, chì vì nghèo quá không có $ để mua nên không dám nói thui.
bạn nên mua của hãng IBM (dònh Thinhkpad) hoặc dòng Bussines của HP Compaq là ok, không sọ nó die bất tử

mixer
16-04-2004, 04:58
Kiểm tra cấu hình có thể sử dụng chương trình Aida32

Dùng tốt thì nói chung Laptop là hàng cao cấp nên nói chung là hãng nào làm cũng được cả, kể cả hãng bèo như ECS.
_Chọn máy theo kiểu dáng mình thích(bao gồm cả chuyện mình thích màn hình lớn hay nhỏ, máy nhỏ gọn hay cứng cáp cho oai)
_Loại nào nhẹ cân
_Rẻ
_Thời gian sử dụng pin lâu nhất. Thật chẳng có gì bực mình hơn là công việc đang cần mà hết pin(cũng 1 phần do CPU, mấy con Centrino sẽ tiết kiệm pin hơn mấy con khác).
Lời khuyên: Nếu như công việc của bạn sử dụng chỉ bình thường, chạy mấy chương trình office, Slide show hay những ứng dụng nhẹ thì một con Celeron 1.2Ghz cũng là quá đủ. Không cần thiết đến những loại "dao mổ trâu" như Centrino hay AMD mobile...Cấu hình chỉ cần vừa phải
CPu tuỳ ý. HDD chỉ cần 20GB, nếu cảm thấy ít bạn có thể mua cái Portable HDD gắn ngoài, dung lượng lớn, tiện lợi mang đi mang lại mà gía thì rẻ hơn HDD laptop nhiều. Ram 256MB đủ dùng trong thời điểm này. VGA 32MB là quá ổn vì hiếm ai chơi game trên Laptop cả. Modem, Ổ Optical Combo, màn 15" cho sướng. Các đồ chơi khác như Wifi, IrDA...thì tuỳ theo nhu cầu mà chọn. Nếu không có nhu cầu thì chọn máy đã được cắt bớt tính năng có thể tiết kiệm được một mớ.
Có một điều khá quan trọng là hầu hết tất cả các máy hàng hiệu đều cao giá là do đã có tiền bản quyền phần mềm đi kèm. Do vậy giá của những máy này được đội lên rất cao. Với những HĐH ở VN được bán với giá chỉ 0.5$ thì cần gì bản quyền, bạn có thể tìm mua những máy bản quyền phần mềm tuỳ chọn mà mua. VD như Acer. Một máy Acer Travel Mate 291FXCI Centrino 1.4G - 40GB-256MB-15" - 64MB VGA giá 1339$ trong khi con 1 con IBM Thinkpad T41 Centrino 1.4G cấu hình còn yếu hơn mà có giá đến 1750$. Ngoài chuyện cao gía về thương hiệu, cái khác là con IBM đã có bản quyền của XP Pro rồi nên chênh lệch lên tới 400$ cho cái bản quyền này=>lãng phí quá.
Một điều nữa mình khuyên bạn là Laptop là mặt hàng có tốc độ rớt giá khá nhanh nên nếu không phải là người luôn có tài chính dư giả thì đừng dại gì mua những con cao giá hay thuộc vào hàng top hết. Chỉ nên mua nằm trong khoảng từ 900-1300$ là vừa tầm. Mua những con 2-3000$ theo mình là một sự lãng phí không đáng

mit_dac
16-04-2004, 13:38
Cám ơn các bác đã chỉ giúp, quả thực mình cũng ko có xiền để có thể sắm riêng cho mình, mà dùng xiền của người khác hèhè, nên muốn dùng loại nào tốt, ít phải đi bảo hành ( còn giữ thể diện nữa chứ :) ). vậy theo các bác là mình nên dùng loại IBM (Thinkpad) or Compag à?, Vậy mình sẽ chọn thằng IBM vậy, nhưng bác mixer và force ui, cho mình hỏi 1 cái, ở HCM cửa hàng nào là bán đồ tương đối uy tín?,ít bị đổi đồ?...

mixer
16-04-2004, 18:16
Uy tín nhất thì có T&H. Còn các chỗ khác thì chỉ tương đối thôi. Chẳng thằng nào tin tưởng được 100%
Riêng về Laptop thì mình nghĩ bạn nên đến nhà phân phối mà mua
Nếu là mình, mình sẽ chọn Acer . Gía rẻ, không phải mất tiền bản quyền. Có nhà phân phối ở VN nên các vụ hỗ trợ kỹ thuật cũng không tệ lắm(Acer VN hình như nằm trên đường Cao Thắng)

mit_dac
16-04-2004, 20:28
Cám ơn bác mixer nhiều, chuyến này mình sẽ làm 1 con IBM mới được. Tks