PDA

View Full Version : USB 4GB nhưng chỉ chứa được vài trăm MB

iamme.tn
11-06-2010, 08:15
Em có cái USB Data Tralever 4GB
mà sao khi chép dữ liệu nhiều vô thì dữ liệu hư hết, đọc ko được
Chép dữ liệu vô thì bình thường, mà đưa về máy thì ra lung tung hết
Để dữ liệu khoảng hai trăm mấy MB thì đọc bình thường
Bác nào biết thì chỉ giáo giúp em
Nhớ cụ thể một tí nha!!!!!
thanks các bác trước nàk!!!!!!!!!!

trinhbich
11-06-2010, 08:18
100% bạn mua phải USB đểu, chìa buồn

TOISETROLAI200
11-06-2010, 12:40
Hoặc là USB rởm. Hoặc USB dùng lâu nên bị lỗi(quá nhiều khoảng trống) hoặc bị bad. Có nghĩa là sắp hỏng. Nếu là UsB rởm thì....... khỏi nói. Mua cái khác. USB của Tàu chỉ hơn 100k là có cái 4Gb. Nếu không phải thì nên "Quick format" tất. Sau đó kiểm tra và copy đầy dữ liệu vào xem sao. nếu vẫn bị như vậy nghĩa là bị lỗi nặng. Có lẽ phải mang ra thợ chuyên sửa mới làm được. Hoặc mua cái mới, chọn hãng như "KingTon" hay "KingMax" hay 1 số hãng có tiếng khác sẽ an tâm hơn.

kiettt
11-06-2010, 13:17
Mình cũng nghĩ là bạn mua phải đồ dỏm.

Giờ này năm ngoái mua tại Bắc Kinh cái USB 2GB, giá lúc đó bằng tiền cái 512MB ở nhà, cắm vào máy, chọn property báo 2GB hẳn hòi, mình lựa vài file lớn chép vào, tới 128MB là nó đứng. Trả lại hàng, bị cả tiệm nó ra xúm vào nói, chao ôi là ồn ào, rút cuộc phải gọi điện thoại nhờ chứ tour guide ra dẫn về. Trong siêu thị điện máy lớn hẳn hòi chứ không phải tiệm lẻ nhé.

nvthaovn
11-06-2010, 14:13
Bạn mua phải USB giởm rồi !
Bạn không lưu được dữ liệu lớn bởi vì đơn giản.USB đó có dung lượng thực chỉ vài trăm MB thôi. nhưng những kẻ bán cho bạn giả mạo dung lượng của nó thành 8 GB để lừa bạn.(chiêu giả mạo này bạn lên google tìm thấy ngay)

Cách phát hiện USB giả này cũng rất đơn giản thôi. Các bạn cứ copy phim, nhạc full cái usb đó rồi đọc thử là biết ngay mà ;))

đề xuất cách phát hiện mới nhanh tróng hơn các cậu chỉ việc fomat usb sang ntfs nếu được là hàng chuẩn . vì cấu trúc của ntsf không cho phép giả mạo dung lượng như vây.
Fomat mat usb sang ntfs bang lenh sau :
Convert X: /FS:NTFS

xcode
11-06-2010, 15:09
Hư rồi, mua cái khác mà dùng :D

cristianly
11-06-2010, 15:22
Mình nghỉ là do USB dùng lâu quá( cũng thuộc hàng China) và sử dụng ko cẩn thận nên bị lỗi sector, vì mình cũng từng có 1 cái bị như thế. Cách khắc phục duy nhất là mua 1 cái USB mới(vì các sector đã bị hỏng).

-----

Còn 1 nguyên nhân nữa có thể xảy ra là do máy bị nhiễm virus nhưng vấn đề này chắc bạn biết:D

tam_giang
11-06-2010, 15:54
Bạn có vào được "Properties" của nó không ? Đếu được có thể sẽ giống như sau (1 cái 4Gb, 1 cái 8Gb):

Đây là tình trạng thông thường.

kiettt
11-06-2010, 17:32
Kg bác Tam_Giang:
Vấn đề là coi trong property thì nó ra đủ như niêm yết bên ngoài, nhưng khi copy data vào thì không được bác ạ. Hồi em mua bên Tàu cũng thế, chúng nó cho coi property ra đủ 2GB hẳn hòi (phần số nó hiển thị ra thế, còn chữ thì toàn chữ giun không, em không biết đọc, nhưng theo như các thao tác click chuột thì đúng là nó vào property), em chắc ăn thử lại bằng cách tìm một số file dung lượng lớn trong máy tính của cửa hàng và copy vào nó, thế mới lòi ra là dung lượng thật chỉ 128MB thôi ạ.

Loại thumbdrive lừa đảo kiểu này ở VN bán nhiều lắm ạ. Anh em nào đi mua mà không biết cách thử là bị nó lừa nay.

www.e-biz.com.vn
11-06-2010, 17:56
Chia buồn bạn mua nhầm hàng dỏm rồi.

ton.
11-06-2010, 18:07
Bạn đã mua trúng loại dỏm rồi.

Kg bác Tam_Giang:
Vấn đề là coi trong property thì nó ra đủ như niêm yết bên ngoài, nhưng khi copy data vào thì không được bác ạ. Hồi em mua bên Tàu cũng thế, chúng nó cho coi property ra đủ 2GB hẳn hòi (phần số nó hiển thị ra thế, còn chữ thì toàn chữ giun không, em không biết đọc, nhưng theo như các thao tác click chuột thì đúng là nó vào property), em chắc ăn thử lại bằng cách tìm một số file dung lượng lớn trong máy tính của cửa hàng và copy vào nó, thế mới lòi ra là dung lượng thật chỉ 128MB thôi ạ.

Loại thumbdrive lừa đảo kiểu này ở VN bán nhiều lắm ạ. Anh em nào đi mua mà không biết cách thử là bị nó lừa nay.
Bác Kiettt:
Còn có loại USB, xem trong Properties đúng là 4GB, vẫn chép đủ dung lượng tầm đó, nhưng khi rút USB ra và cắm vào lại thì sẽ bị mất file, xem lại Properties thì vẫn đúng là 4GB :punk:. Cái này em dùng Total Commander để chép và đồng bộ thì mới phát hiện ra :no:

Công ty em có một lần mua hàng số lượng lớn đã bị lừa như vậy, dù biết là mua hàng TQ nên cẩn thận, kiểm tra và chép thử luôn nhưng mà vẫn bị loại dỏm đó :chris:

chuotbeohaman
11-06-2010, 20:09
Chia buồn cùng bạn, bạn thử fomat lại thử xem!

kiettt
11-06-2010, 22:44
Bạn đã mua trúng loại dỏm rồi.

Bác Kiettt:
Còn có loại USB, xem trong Properties đúng là 4GB, vẫn chép đủ dung lượng tầm đó, nhưng khi rút USB ra và cắm vào lại thì sẽ bị mất file, xem lại Properties thì vẫn đúng là 4GB :punk:. Cái này em dùng Total Commander để chép và đồng bộ thì mới phát hiện ra :no:

Dễ sợ thiệt ta, tớ mà mua một cái tớ cũng sẽ sụp hố ngay, cứ tưởng là đọc property và chép thử là chắc ăn rồi chứ :no: Cúi đầu khâm phục trình độ làm hàng giả của người anh em phương Bắc.:no:

linhanh2010
12-06-2010, 00:18
Thề rằng không bao h mua USB rẻ tiền.
mình cũng sài 1 cái 8 GB giá rất rẻ mua trợ.
copy dữ liệu từ máy mình ra thì ok cắm vào máy mình đọc ok.
nhưng copy từ máy khác đem qua máy mình thì thôi rồi chảng thấy gì luân mà vẫn mất GB mới ức chứ.
hay chậm chờn lưu không chịu lưu cần đến nó thì cắm vào lấy dữ liệu luân trong tình trạng đòi format lại càng ức thêm!!!
nhìn thì giống nhau nhưng thực tế thì chất lượng kém vô cùng . tốc độ ghi thì chậm nữa . Bác nào may lắm thì mua đc cái ngon ngon không thì vào FPT mua cho nó lành!
Tóm lại là đồ đểu khi hỏng thì khỏi phải nói nữa. dùng soft format cũng chẳng an thua đâu!!

iamme.tn
01-09-2010, 20:16
xem được propertive, cũng quick format rồi, chắc là hàng dởm!
Thôi dù sao cũng cảm ơn mọi người nha!