PDA

View Full Version : Cho em hỏi về 4 cái ngu.

Sa Huỳnh
08-06-2010, 16:05
Em thường nghe nói:
Trên đời có 4 cái ngu: Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu.

Về chuyện làm mai, lãnh nợ thì em hiểu rồi. Còn cầm chầu thì em nhớ mang máng là hồi nhỏ(nhỏ lắm) xem hát bội đến đoạn cao trào là một ông ngồi dưới gõ cái trống đùng đùng rồi vãi tiền lên sân khấu. Như thế thì sao bảo là ngu? Còn gác cu nữa, chẳng hiểu ngu ở chỗ nào luôn, bác nào giải thích giùm em cái thắc mắc này với.:helpsmili

lanistk
08-06-2010, 16:16
Em thường nghe nói:
Trên đời có 4 cái ngu: Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu.

Về chuyện làm mai, lãnh nợ thì em hiểu rồi. Còn cầm chầu thì em nhớ mang máng là hồi nhỏ(nhỏ lắm) xem hát bội đến đoạn cao trào là một ông ngồi dưới gõ cái trống đùng đùng rồi vãi tiền lên sân khấu. Như thế thì sao bảo là ngu? Còn gác cu nữa, chẳng hiểu ngu ở chỗ nào luôn, bác nào giải thích giùm em cái thắc mắc này với.:helpsmili

cầm chầu bác đánh gãy tay luôn cũng ko có người thay lol. Gác cu là ngồi gác cái chòi cu á => luôn luôn là mục tiêu bi nhắm đầu tiên nguy cơ :innocent: là rất cao :d

kiettt
08-06-2010, 16:24
Bạn tìm đọc truyện ngắn "bốn cái ngu" (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn1nvn2n31n343tq83a3q3 m3237n4n&AspxAutoDetectCookieSupport=1) của cố nhà văn Sơn Nam, ông giải thích rõ ràng và dễ hiểu về mấy cái này. Ráng đọc nhe, truyện ngắn tủn hà.

Sa Huỳnh
08-06-2010, 16:41
Bạn tìm đọc truyện ngắn "bốn cái ngu" (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn1nvn2n31n343tq83a3q3 m3237n4n&AspxAutoDetectCookieSupport=1) của cố nhà văn Sơn Nam, ông giải thích rõ ràng và dễ hiểu về mấy cái này. Ráng đọc nhe, truyện ngắn tủn hà.
Dạ cảm ơn bác Kiệt, hóa ra ông nhà văn Nam bộ đó khéo kể chiện :w00t:
Nhưng có vẻ như cái ngu "Cầm chầu" em chưa thấy rõ lắm.

Cầm chầu hát bội. Rằm tháng giêng, cháu sẽ thấy. Hễ mình ít“chầu” bọn đào kép cho rằng mình là thằng già cầm chầu khó khăn, phách lối, khinh khi kẻ xướng ca vô loại. Nhưng nếu mình đan1h chầu đúng điệu thì có kẻ giềm siểm, cho rằng mình là thằng già dê, cứ đ1nh chấm khen ngợi mấy cô đào trẻ mà quên mấy cô đào già.
Giải thích như thế thì cũng đâu thấy ngu lắm đâu.:emlaugh:

lqkhoi
08-06-2010, 17:15
Hên quá, mình cứ hiểu cái vụ "gác" theo nghĩa đen của nó chứ =))

Long_Phung
08-06-2010, 18:36

Không hổ danh... dzai Làng Mùi

onggia9999
08-06-2010, 19:30

Theo nghĩa đen thì nó nằm thứ 3 trong tứ sướng bác ạ. :D

kiettt
08-06-2010, 19:39
@Sa Huỳnh, cái này khó giải thích lắm, bạn đọc nhiều tự nhiên hiểu à. Hồi đó có lần mình có duyên được hầu cà phê ông, có hỏi ông về vấn đề này, ông làm cho một bài tràng giang đại hải, đại khái là cầm (trống) chầu trong hát bội cũng giống như ngoài Bắc hồi xưa cầm trống chầu hát ả đào, vừa là người giữ nhịp, hễ đào kép nào hát hay, vô đúng nhịp thì trở dùi gõ vào thành trống "cắc" một cái, tương đương với việc nhét tiền vào hoa thưởng cho ca sỹ hiện giờ (lúc đó có hỏi ông: mình hông thưởng tiền liền, vậy ai là người đếm coi ông cầm chầu cắc mấy tiếng, rủi nó ăn gian thì sao, và bị ông chửi, ông bảo thanh niên bây giờ sao để ý ba cái chuyện tầm phào, cứ lấy lý mà suy chứ không chịu nghĩ gì tới cái chữ tín, chả hiểu tại sao bị chửi nữa):no:.

Hồi xưa, giới nghệ sỹ là những người rất bị coi thường, bị gọi là "xướng ca vô loài" (chưa có dịp tra câu này nghĩa gì, nhường cho các bạn đó), nên nếu ông cầm trống chầu mà ông không "cắc", tức là ông khi dễ nghệ sỹ, coi thường họ, còn ông mà "cắc" nhiều, toàn là những lúc đào đẹp hát (đào xấu đâu có được ca lâu), thì người ta lại cho là ông mê gái.

Đại khái ý nó là vậy, tớ không diễn tả được, bạn cố gắng đọc nhiều sẽ thấy hồi xưa cha ông ta cũng thâm lắm, chả thua kém gì mấy tay làng Mùi đâu, mấy tay này chằng qua là kế thừa và phát triển thêm cái thâm đó thoi.

Dennis Bergkamp
08-06-2010, 20:32
Mấy cha giờ thâm thúi chứ thâm thúy gì đâu :D.

duykhuong-it
08-06-2010, 21:30
c Gác cu là ngồi gác cái chòi cu á => luôn luôn là mục tiêu bi nhắm đầu tiên nguy cơ :innocent: là rất cao :d
hên có câu này hok thuj em cũng hok hỉu gác cu là gì lol

The Old Man
08-06-2010, 23:26
Trở lại thời hồi nhỏ:
Khi còn trẻ mình hay xin đi theo mấy thầy bẩy cu (loại lồng sập).
Được cho đi theo là phải gác cu cho mấy tay tổ đó.
Lồng chim cu có con chim cu mồi loại hót hay trong đó, phía ngoài là cái lưới sập dính liền với cái lồng.
Cái lổng chim bề ngang khoảng 4 tấc và cao khoãng 5 tấc.
Đặt bẩy cu tuỳ theo địa hình, thường thì leo lên cây cao và treo cái bẩy chim ở chổ cao ráo, quang đảng cho mấy con cu khác để nghe thấy. (Chữ chuồng cu là thế)
Con chim mồi hót rất hay, dù là thân cá châu chim lồng vậy mà nó ráng hót để dụ các con chim khác tới chịu cùng cảnh ngộ.
Ghét nhau vì tiếng gáy, mấy anh cu khác nghe tiếng gáy bèn lồng lộng lăn xả vào lồng đấm đá con chim trong lổng. Có làm gì được đâu ngoài cái chuyện dại dột là làm cái lưới chụp xâp và đè vào mình hết cục kịch (Bản tánh cố hủ của VN).

Đi gác cu phải trèo cao và phải chui vảo bui rậm khất bóng nằm im re không cụt kịch canh chừng cho cu không thấy mà đến. Và khi bẩy xập thì phải lẹ tay lẹ chân trèo lên đem lồng xuống cho lẹ để bắt cu và cài tiếp bẩy khác nơi khác. Trong khi ông bẩy cu thì tìm gốc cây rộng rải ngồi ung dung hút thuốc lai rai hưởng nhàn.
Có ngày được năm bẩy con thì ông bẩy cu hưởng hết, nếu không có hay làm sẫy con nào thì bị chưởi như chó và bi hù là mai không cho đi theo gác cu.
Ngày nào được cho gác cu là ngày đó về nhà mình mấy bị kiến cắn, muổi đốt, ong chích tơi tả, thế mà ngày mai lại NGU đi năn nỉ xin theo GÁC CU nửa.

tiểu dân
09-06-2010, 00:57
Gửi chú Kiệt: Thời phong kiến, dân Việt chia ra làm 4 ... "loài" là sỹ, nông, công, thương. Nghề đào hát không thuộc vào loại nào trong 4 loài này nên "vô loài" là vì vậy.

Gửi Sa Huỳnh: Nghề hát phải mềm dẻo đẩy đưa, liếc mắt đưa tình, nói chung là làm vợ lẽ của thiên hạ nên theo quan điểm ngày cũ thì như vậy là mất hết tư cách, phẩm giá, và bị coi kinh nên các cô đào hát rất chi là nhạy cảm, nếu không muốn nói là nhạy cảm quá mức khiến cho kẻ cầm chầu (chịu trách nhiệm khen chê như 1 giám khảo) phải khó xử. Làm đúng cũng không được, làm sai cũng không xong nên thiên hạ mới bảo đó là "ngu".

The Old Man
09-06-2010, 03:35
Cầm chầu khỏ nhịp cho các đào kép hát là hể nhịp nhàng khéo léo thì khán giả khoái chí quăng thẻ (tiền) thưởng cho đào kép. Còn làm không khéo thì bị chưởi là trât nhịp không ăn điệu.
Tốt đẹp thì đào kép hưởng, xấu đở là tại thằng cầm chầu. Đó là cái NGU CẦM CHẦU.

ngoccong2001
09-06-2010, 08:43
Thế Làm mai và lãnh nợ nó định nghĩa sao vậy các bác :( em không hiểu :(
Lãnh nợ vì sao nó lại xếp thứ 2. Và vì sao Làm Mai lại xếp thứ nhất.
Mong :D

dinhlocphp
09-06-2010, 09:03
Thế Làm mai và lãnh nợ nó định nghĩa sao vậy các bác :( em không hiểu :(
Lãnh nợ vì sao nó lại xếp thứ 2. Và vì sao Làm Mai lại xếp thứ nhất.
Mong :D

Làm mai :

Ghép được thì hai đưa nó sướng quá nó quên mất mình

Ghép được nhưng hai đứa đầu tiên sướng nó quên - Sau hết sướng vặc nhau nó quay lại chửi

Không ghép được nó chê ông vô duyên

Xếp hạng ngu thứ nhất là đúng rùi ông ơi :D

Đúng là nhờ giải thích của già TOM mình hiểu thêm được chút chút

@TD : TD giải thích sai rùi - Như già TOM mới đúng

The Old Man
09-06-2010, 09:23
Tại vì âm điệu và vần nên được sắp thứ tự thế thôi.

Thế theo Mỹ thì 4 cái ngu của ngưởi ta là gì?

Cho trước 2 cái:
1. Xây hồ tắm (swimming pool)
2. Mua xe van
.
.
còn 2 cái nửa.

redhorse
09-06-2010, 09:40
Cám ơn các bác.
4 cái ngu đó em có nghe trong Paris By Night (hình như trong hài Con sáo sang sông) mà chưa hiểu 2 cái cuối.
Chờ các bác giải thích thêm 4 cái ngu theo văn hóa Mỹ nữa.

Sa Huỳnh
09-06-2010, 09:58
Dạ em xin cảm ơn các bác: T.O.M, Kiettt, dinhlo, TD...:w00t:
Câu này hồi nhỏ em nghe ba em nói nhưng cũng chỉ hiểu lơ mơ thôi. Nay các bác giải thích ngọn ngành thế thì em hiểu được kha khá rồi. Lận lưng làm vốn sau này em út mình nó có hỏi thì có cái mà giải thích :D

dq_ninh
09-06-2010, 10:57
Tại vì âm điệu và vần nên được sắp thứ tự thế thôi.

Cho trước 2 cái:
2. Mua xe van
.
.
còn 2 cái nửa.

Uncle Tom ơi, xây hồ tắm và mua xe van thì tại sao lại ngu chứ? Hai món này có ngu hay không thì tùy theo cái túi tiền và con cháu có đông không thôi. Thí dụ như, ông kia làm mỗi năm vài trăm ngàn, có xây cái hồ tắm thì đâu có gì là ngu. Còn ông kia, có 1 vợ 5 con, thì mua xe van 8 chỗ ngồi cũng là đúng, sao lại ngu được.

Theo tôi, cái ngu lớn nhất của người Việt Nam ở Mỹ, là:

***** Về Việt Nam lấy vợ *******

mà không đặt chuyện tình yêu lên hàng đầu tiên. Nói tóm lại, một ông già 50 về Việt Nam lấy vợ 20, đơn giản là một chuyện mua bán dục tình hợp pháp.

(*** Lời thật mất lòng. Thế nào cũng bị mấy chàng hào kiệt nước Việt xúm vào đánh hội đồng)

The Old Man
09-06-2010, 11:19
Rất tiếc là đang nói về người MỸ (American) chớ không phài nói Việt Kiều.

Còn cái ngu của VK chưa nói tới.
Trong đó có:
1. Về VN lấy vợ
2. Tin anh em gia đình bà con ở VN.
3.
4.
5.
..
..
tới hơn 10 thứ lận, (*** Lời thật mất lòng. Thế nào cũng bị mấy chàng hào kiệt nước Việt xúm vào đánh hội đồng).
Khoan nói tới đả. Đang nói vế 4 cái ngu mà người Mỹ thông thường hay nói tới.
Nếu bạn không phải là người Mỹ hay sống lâu tại Mỹ thì khó mà suy nghỉ theo văn hoá Mỹ được.

dinhlocphp
09-06-2010, 12:01
Khoan nói tới đả. Đang nói vế 4 cái ngu mà người Mỹ thông thường hay nói tới.

Cho trước 2 cái:
2. Mua xe van

Nếu bạn không phải là người Mỹ hay sống lâu tại Mỹ thì khó mà suy nghỉ theo văn hoá Mỹ được.

Thử trả lời già TOM cái nhỉ - Sai thì có ổng sửa :D

1 Xây hồ tắm :

* Lý do chiếm nhiều diện tích là không thuyết phục vì đất Mỹ rộng
* Lý do không đủ tiền cũng không thuyết phục lắm vì khi quyết định xây Swimming pool thì gia chủ cũng tính toán ngân sách cho vụ này rồi

Vậy thì có thể vì lý do có thể là :
* Hiệu suất sử dụng thấp - Miền Bắc US mùa đông swimming pool lại đóng băng càng không thể tắm hay bơi gì được. Không lẽ ướp đông lạnh mình
* Đi tắm mà không có bóng hồng mặc bikini ở bên cạnh thì chẳng còn thi vị - mà không lẽ mang các cô ấy về bơi trong swimming pool nhà mình thì chịu sao nổi với gấu ( icon cười lăn lộn)

Không biết có đúng không già TOM

Mục thứ hai giải thích sau hì hì

...
09-06-2010, 12:12
VN có 4 cái ngu, nếu áp dụng ở Mỹ thì chí ít cũng đúng được 2 cái là làm mai và lãnh nợ..nếu vậy dân Mỹ có tới..6 cái ngu lận lol

Arkain
09-06-2010, 12:23
Cái ngu Lãnh nợ "bad loans" thì các ngân hàng tơi tả rồi nên không cần bàn thêm.

Còn các dịch vụ mai mối trên mạng như là eHarmony, Match.com thì không những chẳng ngu mà mỗi năm thu vào tiền triệu đó các bác ạ!

huongct
09-06-2010, 12:29
Theo tôi, cái ngu lớn nhất của người Việt Nam ở Mỹ, là:

***** Về Việt Nam lấy vợ *******

mà không đặt chuyện tình yêu lên hàng đầu tiên. Nói tóm lại, một ông già 50 về Việt Nam lấy vợ 20, đơn giản là một chuyện mua bán dục tình hợp pháp.

(*** Lời thật mất lòng. Thế nào cũng bị mấy chàng hào kiệt nước Việt xúm vào đánh hội đồng)

Hào kiệt nước Việt rãnh rỗi vậy sao ! lol bác nhầm rồi, thằng nào bị chê ngu thì mới cay cú chứ !lol

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Rất tiếc là đang nói về người MỸ (American) chớ không phài nói Việt Kiều.

Còn cái ngu của VK chưa nói tới.
Trong đó có:
1. Về VN lấy vợ
2. Tin anh em gia đình bà con ở VN.
3.
4.
5.
..
..
.

Tui muốn hỏi bác Tom tí xíu nhé ! lol VK thì cũng có nhiều loại, giàu nghèo, giỏi dở, già trẻ hay tàn tàn ! Nếu muốn xếp loại những cái ngu thì có cần phân loại VK hay không ?. Hay là nói chung cho tất cả ? :D

The Old Man
09-06-2010, 20:15
Tui muốn hỏi bác Tom tí xíu nhé ! lol VK thì cũng có nhiều loại, giàu nghèo, giỏi dở, già trẻ hay tàn tàn ! Nếu muốn xếp loại những cái ngu thì có cần phân loại VK hay không ?. Hay là nói chung cho tất cả ? :D

Thế thì 4 cái ngu của người Việt có phân biệt giàu nghèo, đẹp xấu, già trẻ hay tàn tật, trí thức hay đầy tớ nhân dân không?

May là 4 cái ngu này là đo ông cha để lại cho con cháu học hỏi để mà biết cách sống trên đời.
Nếu mà già TOM ngu dốt đặt ra 4 cái ngu đó thì sẻ bị đám con cháu thông minh anh hùng nhào vô xỉa xói rồi.:onfire:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thử trả lời già TOM cái nhỉ - Sai thì có ổng sửa :D

1 Xây hồ tắm :

* Lý do chiếm nhiều diện tích là không thuyết phục vì đất Mỹ rộng
* Lý do không đủ tiền cũng không thuyết phục lắm vì khi quyết định xây Swimming pool thì gia chủ cũng tính toán ngân sách cho vụ này rồi

Vậy thì có thể vì lý do có thể là :
* Hiệu suất sử dụng thấp - Miền Bắc US mùa đông swimming pool lại đóng băng càng không thể tắm hay bơi gì được. Không lẽ ướp đông lạnh mình
* Đi tắm mà không có bóng hồng mặc bikini ở bên cạnh thì chẳng còn thi vị - mà không lẽ mang các cô ấy về bơi trong swimming pool nhà mình thì chịu sao nổi với gấu ( icon cười lăn lộn)

Không biết có đúng không già TOM

Không hiều rỏ cái lối sống của người Mỹ thì khó mà hiểu được ý nghỉa câu này.:no::lick:

Người Mỹ thực tế có đủ tiền đủ đất thì mới xây hồ.
Trước nhất là nói về safety. CHủ nhân cái hồ tắm phải chịu mọi trách nhiệm về an toàn cho cái hồ của mình ví dụ như nước phải sạch, hổ tắm phải có cổng rào ngừa nít nhỏ, phải có phao cứu hộ v.v. cả chục thứ luật lệ an toàn khắt khe phải tuân theo. Nếu có tai nạn sảy ra trong khung viên hồ tắm thì chủ nhân LẢNH ĐỦ. Chuyện đó là một cái bực mình nhưng chưa phải là hết. Xứ lanh hồ tắm phải được hâm nóng luôn, nước phải sạch.
Khách khứa bè bạn tới nhà tắm chùa. Hể nước lạnh, hồ đơ thì bị chê trách, cho nhiếu thuốc tấy thì là hôi, cay mắt. Có tai nạn thì trúng số.

Như thế xây hồ tắm bị liệt vào hạng NGU là thế. lol lol
Nói tới dây chắc câu số 2 mua xe van chắc mọi người củng đoán được là tại sao.
Nói tới đây thêm cái ngu được liệt kê thứ 3:
3. Co-Sign (Gần giống như là cai ngu mượn nợ)

Tôi kể cái ngu gác cu cho mấy đứa con cháu nó nghe thì câu thắc mắc của nó rất Mỹ : "Đó là một knowledge, một adventure mà sao nói là ngu".
Tôi bí quá trả lời : "Ngu như mấy đứa tụi bây thì có nước đi chăn trâu". Thì nó hỏi tôi chăn trâu là gì, lại phải moi óc giải thích cho chúng nó hiểu thì mấy đứa cháu nội của tôi mở tròn con mắt: "Mai mốt có về VN cho con đi chăn trâu nha ông nội, WOW! what an adventure!"

huongct
09-06-2010, 22:25
Thế thì 4 cái ngu của người Việt có phân biệt giàu nghèo, đẹp xấu, già trẻ hay tàn tật, trí thức hay đầy tớ nhân dân không?

May là 4 cái ngu này là đo ông cha để lại cho con cháu học hỏi để mà biết cách sống trên đời.
Nếu mà già TOM ngu dốt đặt ra 4 cái ngu đó thì sẻ bị đám con cháu thông minh anh hùng nhào vô xỉa xói rồi.:onfire:

Cái ngu của người Việt thì không thấy nhắc tới chuyện sang hèn hay giỏi dở. Như bác Tom nói, là do ông cha từ xưa răng dạy con cháu đừng nên chọn những việc nhiều rủi ro, dễ mang tiếng như thế.

Còn cái ngu của Việt Kiều trong cái thời hiện đại này như bác Tom nói thì tui nghĩ nó đã phân biệt rồi:

1. Vì sao VK phải về VN lấy vợ ?. Có người bảo họ yêu cố hương, có người bảo là mấy ông già thích chơi trống bỏi, cũng có người bảo tại họ không thể tìm được vợ bên Mỹ, ... Trai lớn lấy vợ, một khi họ đã lựa chọn con đường nào không lẻ chẳng cân nhắc gì hết sao. Giả sử họ về VN lấy vợ mà thành công thì sao ?. Theo tui một anh VK ở Mỹ, một cái xứ văn minh, đầu óc chắc chẳng phải ngây thơ. Vậy bảo họ về VN lấy vợ là ngu, thì khác nào bảo những cô gái VN là nguyên nhân làm họ ngu ! lol Tui thấy việc cho rằng về VN lấy vợ là 1 cái ngu thì không đúng đắn tí nào !.

2. "Tin anh em gia đình bà con ở VN" là một cái ngu của VK, tui càng thấy kỳ cục. Tui tự hỏi số người VK đồng ý với ý kiến này chiếm bao nhiêu nhỉ ?. Người xấu ở đâu mà không có, nhưng vội vã kết luận như vậy liệu có quá chủ quan hay không ?. Những người còn mang quốc tịch VN, khi nghe câu này thì họ sẽ nghĩ gì ?. Tui đang là người VN, tui có thân nhân là VK, vậy chắc tui thuộc diện không đáng tin ?. Một ngày nào đó khi tui ngồi máy bay sang Mỹ, chẳng lẻ kiểu gì tui cũng là người đáng tin trong mắt họ hàng! lol

kiettt
09-06-2010, 22:52
Gửi Sa Huỳnh: Nghề hát phải mềm dẻo đẩy đưa, liếc mắt đưa tình, nói chung là làm vợ lẽ của thiên hạ nên theo quan điểm ngày cũ thì như vậy là mất hết tư cách, phẩm giá, và bị coi kinh nên các cô đào hát rất chi là nhạy cảm, nếu không muốn nói là nhạy cảm quá mức khiến cho kẻ cầm chầu (chịu trách nhiệm khen chê như 1 giám khảo) phải khó xử. Làm đúng cũng không được, làm sai cũng không xong nên thiên hạ mới bảo đó là "ngu".

Cầm chầu khỏ nhịp cho các đào kép hát là hể nhịp nhàng khéo léo thì khán giả khoái chí quăng thẻ (tiền) thưởng cho đào kép. Còn làm không khéo thì bị chưởi là trât nhịp không ăn điệu.
Tốt đẹp thì đào kép hưởng, xấu đở là tại thằng cầm chầu. Đó là cái NGU CẦM CHẦU.

@lão Lọ, thật ra TD và bác TOM giải thích theo hai hướng khác nhau, nhưng kết hợp lại sẽ có cái nhìn đầy đủ hơn về chuyện "cầm chầu", tớ không cho là có ý kiến nào đúng hay sai ở đây, nhờ bác TOM mới biết thêm là hồi xưa dân Việt cũng biết tính lắm chứ, thưởng tiền cho đào kép bằng cách quăng thẻ lên sân khấu, hết tuồng thì căn cứ vào mấy cái coupon đó để quy ra tiền, thế mà hồi đó hỏi ông tác giả, bị ổng chửi cho té tát luôn :lick:

Tôi kể cái ngu gác cu cho mấy đứa con cháu nó nghe thì câu thắc mắc của nó rất Mỹ : "Đó là một knowledge, một adventure mà sao nói là ngu".
Tôi bí quá trả lời : "Ngu như mấy đứa tụi bây thì có nước đi chăn trâu". Thì nó hỏi tôi chăn trâu là gì, lại phải moi óc giải thích cho chúng nó hiểu thì mấy đứa cháu nội của tôi mở tròn con mắt: "Mai mốt có về VN cho con đi chăn trâu nha ông nội, WOW! what an adventure!"

Ha ha ha, bác mà kể cho con nít Mỹ nghe chuyện đi chăn trâu là bác sụp hầm rồi, sao bác không giải thích là khi người ta không biết kiềm chế, bất chấp an toàn, cứ lao vào những adventure dù có thể nguy hiểm đến tính mạng thì gọi là ngu, bác cứ ví dụ như ba hay ông nội tụi nó nếu vì mê câu cá mà biển đang động mạnh cũng cứ dong thuyền ra khơi thì gọi là ngu, em tin là tụi nó hiểu ra vấn đề ngay:lick:

lqkhoi
09-06-2010, 23:32
@huongct: Bạn hơi quá khắc khe, suy nghĩ của các bác VK có cái lý của họ. Suy nghĩ của bạn có cái lý của người trong nước. Tôi có thể tự nhận tôi là người ở giữa, tôi không sống đủ lâu ở nước ngoài để gọi là VK, tôi cũng không ở trong nước quá lâu để hay súy nghĩ quá tự ti của người trong nước.

1. Tôi sống ở một quốc gia châu Á: Và tôi thấy rõ ràng suy nghĩ của đàn ông châu Á rất giống nhau. Phụ Nữ thì thích lấy Angmo (Singlish chỉ người da trắng), còn đàn ông thì hầu như họ thích người cùng chủng tộc với mình bất kể là Sing, Jap, Kor, China, Malay, Indo v.v và v.v cho dù họ ở bất cứ nơi nào trên thế giới. Và nếu ở Mỹ không đủ phụ nữ VN để họ làm bạn vì phụ nữ VN ở Mỹ cũng thích AngMo hay quá Tây Hóa thì chuyện họ tìm về VN cũng chẳng là chuyện gì lạ.
Và ngược lại nếu bạn ở quốc gia khác không phải VN chứng kiến cảnh về vài tháng đem qua 1 cô VN rồi sau đó lại bỏ nhau thì bạn nảy sinh thành kiến như các bác VK cũng chẳng có gì là lạ.

2. Nó phát xuất từ thời VK còn gửi tiền về thăm nuôi gia đình và tờ 100 200 USD có thể nuôi cả gia đình trong vòng 1 tháng. Những chuyện xấu lưu truyền khi một bên luôn là người cho và một bên luôn là người nhận sẽ không có gì đáng ngạc nhiên. Nhưng bạn thấy rõ ràng thời thế đã dần dần thay đổi vì số lượng người trong nước giàu lên nhanh chóng, tiền gửi về chỉ có thể giúp người ta ăn bánh uống trà trong vòng vài ngày, người ở trong nước không còn bấu víu vào bên ngoài nữa thì cái mục số 2 từ từ cũng sẽ biến mất thôi.

Tóm lại: nếu bạn có thể suy nghĩ 2 mục già TOM nói ở trên như cách trung dung của đám hậu bối ngày nay nhìn 4 cái Ngu của người xưa thì bạn sẽ cảm thấy nhẹ nhàng thôi.

huongct
09-06-2010, 23:44
@ LQKhoi, bác Tom !

Tui biết chỉ có những người lấy vợ VN gặp trục trặc, hay bị thân nhân qua mặt mới bị cay cú. Nhưng mình nói cả chùm như vậy e cũng hơi quá, rất dễ làm người khác phiền lòng. Mấy câu này có khi nào trở thành tục ngữ luôn không nhỉ ?. lol Tui thấy đừng nên nói những câu như vậy vẫn hơn !lol

The Old Man
10-06-2010, 01:08
Nếu hiễu rằng cha me bên Mỹ dạy con "No pain, No gain" khác với ở VN thì cái câu "Wow! What an Adventure" của đứa bé không có gì là lạ.

Không một người nào nói rắng đứa bé chạy xe đạp tập lộn một vòng trên không trung rồi đáp xuống an toàn là "NGU" cả ngay cả khi nó té gảy xương hai ba lần trước khi thành công.
Sinh mạng rất quý nhưng kiến thức còn quý hơn sanh mạng.

huongct
10-06-2010, 10:25
"No pain no gain", em thấy cái này rất chính xác. Người Việt thì xưa nay cưng con nhiều khi thái quá, cái gì cũng làm hết cho con, riết rồi bọn trẻ trở nên thụ động, thiếu trãi nghiệm thực tế dẫn đến hệ lụy khi ra ngoài đời chúng thường thiếu tự tin, lúng túng trước mọi thứ. Nhiều đứa lớn rồi mà chuyện ăn uống, giặt giũ cũng không làm được, cái bóng đèn hư cũng chẳng biết thay.