PDA

View Full Version : [Q] giúp em với

nnn
08-10-2002, 18:07
Chào mấy anh ! mấy anh làm ơn chỉ dùm em cái này đi. Em mới đăng ký học flash được 3 tuần.
Em đang làm một mẫu thiệp có hình những chiếc lá rơi, nhưng em muốn biết làm cách nào mình có thể làm cho những chiếc lá cứ rơi hoài, xuống cuối màn hình rồi dừng lại ... và cứ như vậy cho đến hết chiếc lá này đến các chiếc lá khác cũng rơi xuống và nằm yên dưới màn hình ( không giới hạn thời gian lá rơi ). Như vậy là nếu mình càng để lâu thì thấy lá ở phía dưới màn hình càng nhiều ( không giới hạn số lượng những chiếc lá rơi xuống ).
Anh nào giúp em với ! Cám ơn nhiều nhiều !
Chúc mấy anh vui vẽ !
Trả lời sớm cho em với nghen mấy anh ơi !

9Star
08-10-2002, 22:30
Hi nnn,

Để làm như vậy tốt nhất bạn dùng duplicate movie.
- Làm một movie là cái lá rơi từ trên xuống, tại keyframe cuối cùng của movie chiếc lá rơi gán action Stop();
- Đặt cho nó 1 "cái tên" (Instance Name), chẳng hạn là la
- Tạo một movieClip không có gì(để gán Action)
Gán cho movie đoạn action sau:
onClipEvent(enterFrame){
i++;
_root.la.duplicateMovieClip("la" + i,i);
_root["la"+i]._x=random(450);
}
--> random(450) để đặt vị trí chiếc lá trong khoảng từ 0->450 bạn có thể thay 450 bằng chiều rộng của chiếc thiệp bạn làm.
---> Tuy nhiên cách này có một số hạn chế: Những chiếc lá rơi xuống đều có cùng toạ độ y, nghĩa là dù rơi nhiều mình cũng không thấy được độ dày, ngoài ra chạy lâu sẽ rất chậm vì nó duplicate nhiều quá.......

Chúc bạn thành công.

nnn
09-10-2002, 19:13
Tiêu em rồi anh ơi, máy của em bị treo hoài.
Cám ơn anh đả chỉ dùm em nghe.
Thôi mấy anh cho em hỏi cái khác đi.
Em có 2 file flash .swf, làm cách nào load file swf thứ 2 nằm trong khung bất kỳ ở file swf thứ 1. ( ví dụ : nhấn vào 1 nút ở file thứ 1 sẽ load file thứ 2 nằm trong 1 khung của file thứ nhất ) mình có thể load được nhiều file swf cùng lúc không mấy anh ? À khi 1 file đã load lên rồi mình có thể unload nó không ?

9Star
10-10-2002, 00:12
Bạn có thể load bao nhiêu file swf vào một file swf khác đều được và cũng có thể unload những file đã load vào.
Chẳng hạn cho button load:
on(release){loadMovieNum("myMovie.swf",1,"post")}
Button unload:
on(release){unloadMovie(1)}
Nếu bạn muốn load nhiều movie thì dùng vòng lặp. Bạn coi lại ý nghĩa các thông số trong Flash nha.

Beautiful Mind
11-10-2002, 11:15
Bài viết được gửi bởi 9Star
Bạn có thể load bao nhiêu file swf vào một file swf khác đều được và cũng có thể unload những file đã load vào.
Chẳng hạn cho button load:
on(release){loadMovieNum("myMovie.swf",1,"post")}
Button unload:
on(release){unloadMovie(1)}
Nếu bạn muốn load nhiều movie thì dùng vòng lặp. Bạn coi lại ý nghĩa các thông số trong Flash nha.

Nhầm rùi bạn ạ.
Cách mà bạn nêu là load lever , load leverthì file mới nó sẽ đè lên file cũ . Việc gì phải chọn là POST ? Có sử lý gì serverside đâu ?

TO nnn : Dùng load movie theo target bạn ạ. làm 1 cái movie symbol roi load cái swf vào cái target đấy.

Thập tải luân giao cầu cổ kiếm
Nhất sinh đê thủ bái hoa mai.
Mười năm tìm bạn như tìm thanh kiếm cổ
Cả một đời chỉ cúi đầu trước hoa mai.

9Star
11-10-2002, 14:24
Đúng vậy nếu dùng target thì dễ hơn nhưng khi load nhiều movie thì hơi mệt, load vào level thì thoải mái hơn, thiếu gì level không sợ bị đè đâu miễn là mình dùng đúng thôi, còn cái vụ Post hay Get thì không thành vấn đề chỉ để cho nó đủ thông số thôi không việc gì hết.....

nnn
15-10-2002, 20:03
Mấy hôm nay bận học quân sự nên em không có lên mạng được.
Em nghe thầy nói là làm trang web với flash thì rất đẹp. Em có làm thử một trang nhưng gặp một số rắc rối ...
Em muốn làm một mục bắn pháo hoa. Thầy em nói là chỉ cần dùng một bitmap (hình tròn) và viết action cho nó, có thể tự động thay đổi màu sắc bitmap khi pháo hoa "nổ" (pháo hoa nổ theo dạng hình tròn)
Nhưng cái này khó quá mấy anh giúp em được không ?

9Star
15-10-2002, 23:23
Bạn có thể làm pháo hoa bằng layer mask. Bạn vẽ hình pháo hoa, sau đó tạo thêm layer mới bên trên vẽ hình tròn, tô màu chuyển tiếp cho hình tròn đó rồi làm motiontween cho nó lớn dần tử tâm của pháo hoa ra, sau đó sét nó thành layer mask là xong...

blackface
16-10-2002, 08:46
hề hế, làm như chín sao thì không gọi là pháo hoa. Phải chơi action script cho nó random mới hay.

Beautiful Mind
16-10-2002, 09:55
BM đagn ở ngoài hàng net , khi nào về nàh se gửi lên

Pháo hoa làm = duplicate movie + random ---> đẹp quên chết.

nnn
16-10-2002, 19:07
Theo anh Beautiful Mind mình làm "motiontween" vậy thì xem không đẹp ( vả lại hiệu ứng "nổ" pháo xem rất logic không gây ấn tượng ).
Em đồng ý với anh Beautiful Mind là dùng "duplicate movie + random". Vậy anh Beautiful Mind post đoạn action đó lên nhanh nhanh cho em làm với ( à anh có thể thêm đoạn random sao cho khi các hạt pháo hoa nổ thì tự động đổi màu không ?) cám ơn nhiều

9Star
16-10-2002, 22:26
Hihi action --> không vấn đề, có cái hỏi đâu thì tui chỉ đó thui, nhưng mà làm bằng mask cũng hay lắm à, tui có làm cái lâu rồi nhưng mất source rồi chỉ còn file exe thôi, để tui coi xem nhẹ thì cho bà con coi, còn action thì để cho bác Beautiful Mind làm nhá...
--> Beautiful Mind ui, ông có ***** của So think Decompiler không gửi cho tui với nhá...

Beautiful Mind
17-10-2002, 23:11
gửi em nnn cái file FLA kèm theo nè .
Chúc em thành công .

Có thể xem file FLASH mẫu ở đây http://www.khoart.com/file/hoa.swf

Beautiful Mind
17-10-2002, 23:25
To 9star : Cái SWF 2002 MX pro đấy Beautiful Mind ***** đã lâu rồi, để tìm đã , tìm thấy sẽ gửi luôn cho bạn .

9Star
17-10-2002, 23:30
Úi tui kiếm được ***** rồi nhưng mà nó chỉ không hết hạn dùng thôi còn lại nó vẫn không cho coi hết toàn bộ file đó. Cái ***** của bạn có vậy không, nếu khác tìm thấy gửi cho mình với nhé.

Thanks

nnn
19-10-2002, 17:33
Bây giờ em đã làm được rồi. Rất mong các anh giúp đở cho em sau này. Hiện tại thì em đang rất bận học nên không có thời gian làm flash nhiều.
Em cũng cám ơn anh "9 Star" nữa.
Đây là hình pháo hoa mà em đã làm được nhờ anh Beautiful Mind đưa source.
Hình pháo hoa ở đây (http://www28.brinkster.com/nnn81/phaohoa.html)
Hẹn gặp lại sớm.

9Star
19-10-2002, 23:47
Hihi coi file nnn làm thật là đẹp ;) nhất là cái hình đó hihi, nếu bạn thích làm bằng Layer Mask thì cũng đẹp lắm đó, 9Star mất file source rồi chỉ còn file exe thôi, mới chuyển qua file swf để đưa lên. Nếu bạn thấy hay thì làm thử đi cũng dễ lắm....

Kar
21-10-2002, 17:11
nnn ơi! Trong cái pháo hoa của bạn làm có yêu cầu nhập mật khẩu để xem ảnh. Ảnh gì mà phải nhập mật khẩu vậy hả, cái mật khẩu đó là gì vậy hả???

Kar
21-10-2002, 17:14
Á, được rồi, hình bạn nhỏ xíu, khó thấy quá...nhưng mà dễ xương thật đó nha.

lamdesign
19-09-2008, 15:09
Hi!
Mình mới tham gia mong được sự giúp đỡ của tất cả các bạn và các anh chị.