PDA

View Full Version : hỏi cách thiết lập mạng giữa mấy máy!

hqtb84
04-06-2010, 20:21
1 phòng có 8 PC + 1 modem 1 cổng + 1 route ADSL 1 cổng + 1 switch 5 cổng.
- nối modem với route để phát wifi.
- 8 máy PC đó thì có 5 máy nối với nhau qua switch để tạo thành 1 mạng LAN -> chia sẻ phần mềm KẾ TOÁN + 3 máy thì cắm USB wifi.
- 3 máy kia thì có 1 máy có usb wifi.
Mục đích vì sao họ không cắm mạng vào switch để phát wifi cho các máy mà mua USB cho 1 số máy trong mạng LAN thôi vì không muốn 1 số nhân viên vào Net.
- Mình thấy lạ là khi xem trong 1 máy thì :
trên biểu tượng mạng Lan họ đặt địa chỉ tương ứng:
10.0.0.13
255.0.0.0
10.0.0.2
trên mạng wifi là:
192.168.1.102
255.255.255.0
192.168.1.254
như thế 2 địa chỉ Defaut Getway khác nhau thì xung đột o vào đc mạng -> tưởng thế nhưng sau 1 hồi chỉnh cho Defaut Getway giống nhau nó cũng ko đc. Chỉnh lại như trên thì 1 máy lại OK: VỪA VÀO NET VỪA VÀO MẠNG LAN đc.
Tuy nhiên 1 số máy khác mình ko làm đc.
...............
Vậy xin hỏi cách thiết lập thế nào để các máy trong mạng LAN kia vừa vào mạng đc = wifi vừa vào đc chung mạng LAN.
(trước đây họ đã làm rùi nhưng hiện tại bị hiện tượng vào đc mạng LAN thì ko vào NET hoặc ngược lại = cách Disible 1 trong 2 cái đi)!
Vậy cao thủ vào hướng dẫn mình làm từ đầu với.

tái sinh
05-06-2010, 04:29
1 phòng có 8 PC + 1 modem 1 cổng + 1 route ADSL 1 cổng + 1 switch 5 cổng.
- nối modem với route để phát wifi.
- 8 máy PC đó thì có 5 máy nối với nhau qua switch để tạo thành 1 mạng LAN -> chia sẻ phần mềm KẾ TOÁN + 3 máy thì cắm USB wifi.
- 3 máy kia thì có 1 máy có usb wifi. <không hiểu chỗ này lắm, trên thì 3 cái cắm usb wifi, dưới thì 1 cái có :-? >
Mục đích vì sao họ không cắm mạng vào switch để phát wifi cho các máy mà mua USB cho 1 số máy trong mạng LAN thôi vì không muốn 1 số nhân viên vào Net.
- Mình thấy lạ là khi xem trong 1 máy thì :
trên biểu tượng mạng Lan họ đặt địa chỉ tương ứng:
10.0.0.13
255.0.0.0
10.0.0.2
trên mạng wifi là:
192.168.1.102
255.255.255.0
192.168.1.254
như thế 2 địa chỉ Defaut Getway khác nhau thì xung đột o vào đc mạng -> tưởng thế nhưng sau 1 hồi chỉnh cho Defaut Getway giống nhau nó cũng ko đc. Chỉnh lại như trên thì 1 máy lại OK: VỪA VÀO NET VỪA VÀO MẠNG LAN đc.
Tuy nhiên 1 số máy khác mình ko làm đc.
...............
Vậy xin hỏi cách thiết lập thế nào để các máy trong mạng LAN kia vừa vào mạng đc = wifi vừa vào đc chung mạng LAN.
(trước đây họ đã làm rùi nhưng hiện tại bị hiện tượng vào đc mạng LAN thì ko vào NET hoặc ngược lại = cách Disible 1 trong 2 cái đi)!
Vậy cao thủ vào hướng dẫn mình làm từ đầu với.
trên kia cắm vậy thì tớ thấy mấy cái có wifi có cắm dính líu gì vào switch đâu nhỉ đếm vừ zin 8 cái : 5 cái lan riêng, 3 cái dùng wifi riêng??
cắm modem - switch : cắm 3 cái vào 3 máy , 1 cái vào router ( phát ra đc 3 cái usb nữa và 1 cái máy ( bạn nói router 1 cổng) vậy tổng là có 7 cái. đặt IP như bình thường cái qua wifi đặt lớp A như cũ, cái qua switch đặt lớp C như cũ. có lẽ đc nhưng đếm mãi cũng chỉ đc 7 cái. thử xem, tớ không có đk thực hành, hì

hqtb84
05-06-2010, 07:59
việc quan trọng ko ở chỗ là số máy đó.
quan trọng là mình muốn làm sao cho nếu máy vào đc mạng LAN cũng vào đc NET kìa

Nói thế này cho dễ hiểu này:
5 máy nối với nhau để tạo thành 1 mạng LAN = switch 5 cổng.
trong 5 máy này thì có 3 máy cắm USB wifi còn 2 máy kia ko có để 2 máy này ko thể vào NET đc.
Vậy đặt IP kiểu nào để máy vừa vào NET vừa vào mạng LAN mà ko cần Disable 1 cái!