PDA

View Full Version : Cài HDH ko có ổ CD/DVD và FDD...!

mjst4k3
04-06-2010, 10:29
Tình hình là em có con Pentium III(chỉ biết có vậy thôi vì ko vào được HDH).Vì không có ổ CD cũng như FDD nên em ko thể cài được HDH cho nó(em chỉ biết cài HDH khi có 2 cái đó thôi,cài từ USB thì ko thể vì Main ko hỗ trợ).Tiện đây các bác chỉ dùm em có cách nào cài HDH nữa ko?
P/S : Em đã mang HDD(Quantum-ATA-30GB) sang máy khác để cài XP-->Chạy trên máy đó thì ngon.Đưa HDD về nhà chạy trên máy PIII thì đến chỗ chọn :
Safe mode
Safe mode networking
...
Start windows normally

Chọn bất kỳ 1 mode nào cũng ko được cả-->Start windows normally thì đơ tại đó luôn,còn chọn Safe mode thì nó chạy mấy cái hàng "Mutil(0)disk(0)rdisk(0)...
Mấy cái dòng này phủ kín hết màn hình rồi nằm yên bất động đó luôn.
Các bác ai biết chỉ dùm em! Thứ 1 vì sao XP trên HDD chạy được trên máy kia tại sao lại ko chạy được trên máy em và thứ 2 là giúp em cài HDH khi ko có ổ CD và FDD. Em xin cảm ơn trước!

emperor666
04-06-2010, 11:15
Bạn thử đem sang máy khác bung bản ghost đa cấu hình ra hdd đó rồi mang về cắm thử xem sao.

shuai_chang
04-06-2010, 12:12
Tình hình là em có con Pentium III(chỉ biết có vậy thôi vì ko vào được HDH).Vì không có ổ CD cũng như FDD nên em ko thể cài được HDH cho nó(em chỉ biết cài HDH khi có 2 cái đó thôi,cài từ USB thì ko thể vì Main ko hỗ trợ).Tiện đây các bác chỉ dùm em có cách nào cài HDH nữa ko?
P/S : Em đã mang HDD(Quantum-ATA-30GB) sang máy khác để cài XP-->Chạy trên máy đó thì ngon.Đưa HDD về nhà chạy trên máy PIII thì đến chỗ chọn :
Safe mode
Safe mode networking
...
Start windows normally

Chọn bất kỳ 1 mode nào cũng ko được cả-->Start windows normally thì đơ tại đó luôn,còn chọn Safe mode thì nó chạy mấy cái hàng "Mutil(0)disk(0)rdisk(0)...
Mấy cái dòng này phủ kín hết màn hình rồi nằm yên bất động đó luôn.
Các bác ai biết chỉ dùm em! Thứ 1 vì sao XP trên HDD chạy được trên máy kia tại sao lại ko chạy được trên máy em và thứ 2 là giúp em cài HDH khi ko có ổ CD và FDD. Em xin cảm ơn trước!
nếu đời Main giống nhau thì đem HDD sang máy khác cài xong cắm vô máy mình okie.Nếu khác nhau thì ko chạy đơ hoặc màn hình xanh chết chóc.Theo mình nên mượn 1 cái ổ CD về cắm vào cài .sau đó lên google seach dòng chữ:chỉ một click là có boot.Tải cái đó về cài vào.Sau đó tạo 1 ảnh ghost để dành sau này lỡ có lỗi thì dùng tiện ích này vào ghost lại.Hoặc khi mượn đĩa bạn vào đos format lại ổ c chọn Fat32 để sau này khi cài win xong là có dos.Cái này có hướng dẫn cụ thể trên mạng.Vào google seach là thấy ngay.

xuan duy
04-06-2010, 12:22
1:phần cưng ko giống nhau nên bị lỗi ko thể dùng được
2:mượn ổ CD về mà cài

mjst4k3
04-06-2010, 12:30
Ổ CD thì khó đó,h ai dùng chuẩn ATA nữa đâu.Chắc phải cài DOS là hợp lý nhất!Em về thử đây.

cvd
04-06-2010, 12:31
Thế này nhé:
Mang cái HDD qua máy khác, rồi bung bộ ghost đa cấu hình vào phân vùng khởi động của ổ cứng bạn, sau khi bung xong thì tắt máy lấy ổ cứng ra về gắng vào máy mình cho nó tự chạy và nhận cấu hình.

TOISETROLAI200
06-06-2010, 23:26
Đi mua ổ về mà dùng. Khó khăn gì đâu. Cũng rẻ thôi. CD ATA tốt hơn SATA đấy. Riêng về ổ đĩa quang thì là như vậy. Còn lại nên dùng chuẩn SATA.

emperor666
07-06-2010, 00:18
Nói chung bung ghost đa cấu hình là nhanh nhất. Trong trường hợp mà bạn nhất định muốn cài win thì đầu tiên bạn mang HDD sang máy khác chia 2 ổ với định dạng fat32. Copy bộ cài win vào ổ D của bạn, vào dos format ổ c của HDD của bạn lệnh format c:/s :D nhớ là ổ c của bạn đấy nhé. Tiếp theo là mang HDD về gắn vào máy bật lên tại dấu nhắc dos gõ d: enter, gõ tiếp I386\winnt sau đó cài như bt.

mjst4k3
15-06-2010, 13:25
Cũng chưa thử shost đa cấu hình lần nào cả.Mua nó ở ngoài tiệm hả bác Empeor666,bác có thì gửi em luôn được ko?Còn cài dos để cài xp thì em cài được rùi.Em mún thử bản Mutil shost xem có xài ngon ko!

tam_giang
15-06-2010, 13:29
Thử theo cách này:

http://www.tomshardware.com/forum/255904-32-install-optical-drive-floppy

ktvcm02
15-06-2010, 15:50
mua ổ cd cũ về dùng là tốt nhất chừng 100k chứ mấy,không có ổ cd thì bạn chỉ có thể cài Win trên ổ cứng thôi. Mất công phải mang ổ cứng đi copy Win + soft. Lỡ ổ cứng mang đi mang lại nhiều nó tiêu thì còn tốn tiền mua ổ cứng thay thế

nikon57
16-06-2010, 22:02
Trong trường hợp mà bạn nhất định muốn cài win thì đầu tiên bạn mang HDD sang máy khác chia 2 ổ với định dạng fat32. Copy bộ cài win vào ổ D của bạn, vào dos format ổ c của HDD của bạn lệnh format c:/s :D nhớ là ổ c của bạn đấy nhé. Tiếp theo là mang HDD về gắn vào máy bật lên tại dấu nhắc dos gõ d: enter, gõ tiếp I386\winnt sau đó cài như bt.
Đây là cách hay nhất ( hoặc gần hay nhất nếu đánh giá khiêm tốn )nên làm.

phamhongle84
17-06-2010, 17:58
Cái con PIII cùi bắp cài cái gì nó chả nhận , cài trên máy khác đem về máy mình nó lúc nào chả nhận .
Bạn chọn Nomal win là ok

xcode
17-06-2010, 18:27
Cài bằng USB flash drive cũng được mà:)

respublik
17-06-2010, 21:26
Cài bằng USB flash drive cũng được mà:)

Các máy tính sx từ năm 2002 trở đi mới hỗ trợ boot từ USB, còn nếu cài trực tiếp từ windows có sẵn thì hiệu quả không cao.

tuyetnong
17-06-2010, 21:43
cài được từ dos , lại muốn thử ghost,bác cũng thích vọc máy thế sao còn không mua 1 cd rom củ về dùng

mjst4k3
18-06-2010, 10:19
Cái con PIII cùi bắp cài cái gì nó chả nhận , cài trên máy khác đem về máy mình nó lúc nào chả nhận .
Bạn chọn Nomal win là ok
Hehe!Bác nói thế nào ấy chứ,con của em cài trên máy khác về nó có nhận đâu.Bác đọc kỹ bài của em đó.
P/S : Em có con CD Rom ATA mà nó hỏng rùi,cho đĩa vào cái nó chạy rẹc rẹc 5s là im lìm luôn.Cũng chẳng biết sửa và cũng lười đi sửa nữa.
Cảm ơn các bác nhiều nha!