PDA

View Full Version : connected nhưng không vào internet được

jayleo
04-06-2010, 09:48
Gần nhà em có 1 wifi free hình như router engenius ( cái mạng nó tên Engenius), nhưng có lúc vào mạng được có lúc k vào được mặc dù kết nối thành công, em nghĩ vấn đề là tại cái router vì khi em kết nối với 1 wifi free khác thì vào mạng được, em thử vào config router nhưng nó đòi pass, em thử pass default của router engenius nhưng k vào được, chắc bị change pass. Các anh cho em hỏi có phải lỗi đó có phải do người ta bật router nhưng k cắm dây mạng vào hay do config sai router vì em ping router address :198.162.1.1 thì nó reply được. Nhân tiện cho em xin soft nào có thể biết được chủng loại của router engenius để em có thể search pass default chính xác hơn vì kiếm k thấy pass default router engenius hoặc cách lấy pass router cũng được :-SS .Rất mong hồi âm.

tái sinh
05-06-2010, 04:38
thông thường adress router nếu gần gần như bạn ghi thì nó là 192.168.1.1 đó là địa chỉ của router, bạn ping nó có reply thì đó là có kết nối với router thôi, không có gì chắc là có internet cả chuyện ng ta không cắm mạng là bthg thui. nên ping đến 1 vài cái hữu dụng hơn như yahoo.com hay dantri.com.vn còn lại các cái bạn hỏi, miễn xin đi, có gì hỏi chủ router là rõ. sài free cũng nguy hiểm lắm rồi chứ lại còn...

tam_giang
05-06-2010, 12:12
>> vì em ping router address :198.162.1.1 thì nó reply được. ...
Có thể bạn chỉ nối được với router. Bạn để mouse vào symbol wireless (phía dưới, góc phải) xem có đủ "Access: Local and Internet" hay không? Phải đủ cả 2 mới vô mạng được.

kiettt
05-06-2010, 14:54
Gần nhà em có 1 wifi free hình như router engenius

Nhân tiện cho em xin soft nào có thể biết được chủng loại của router engenius để em có thể search pass default chính xác hơn

Theo như bạn trình bày thì wifi đó là của người ta, vậy mắc gì bạn đòi change pasword của người ta ? Default password chỉ dùng cho lần đầu tiên setup router, sau đó người ta hoàn toàn có thể đổi sang password khác, và cái default đó chỉ dùng lại được khi reset router thôi, tóm lại là biết default password chả có ích lợi gì. Tip: khi bạn dùng web browser để vào địa chỉ router, trong trường hợp của bạn là 192.168.1.1, nếu vào đúng, hiệu của router thường hiện lên ngay ở trang đó, có thể đoán được dễ dàng.

Người cấu hình router có thể đặt MAC filter để cấp địa chỉ một cách chọn lọc, ví dụ như chỉ cấp IP chứ không cấp gateway hoặc DNS, như vậy bạn có vào được mạng đó nhưng không ra được internet là đúng rồi.