PDA

View Full Version : Hỏi về dual boot win 7 và win xp ở 2 HDD

haclongta
03-06-2010, 09:48
Mình cài win xp ở 1 HDD nó nhận ổ C , sau đó cài win 7 trực tiếp trên win xp ( ko có ổ DVD )tại 1 HDD khác nhận ổ D
Ban đầu sau khi cài xong win 7 nó tự dual boot hỏi chọn win nào để start
Hôm qua mới cài lại win xp thì mất toi luôn dual boot nó vào thẳng XP
Giờ muốn vào win 7 không được, đã thử 1 số cách như
Khởi dộng lại ấn F8 chọn HDD khởi động nhưng màn hình đen xì không vào được win.
Vào Bios chọn HDD khởi động trước cũng như trên
Dùng phần mềm EasyBCD 1.7.2 cũng không ăn thua nó vào thẳng Xp
Có Pro nào giúp dual boot 2 win lại cho mình với
Cảm ơn nhiều

dq_ninh
03-06-2010, 10:04
Cài như vậy không được đâu.

Tốt nhất là cài Win-7. Sau đó tải Microsoft Virtual PC về (không tốn bản quyền), và có thế dùng VirtualPC để cài đặt vài máy VT-PC chạy XP, không sướng hơn sao?

http://www.microsoft.com/windows/virtual-pc/

dienmay_hunglong
03-06-2010, 12:19
có thể làm được điều đó mà.
với điều kiện bạn phải cài lại wwin 7 của bạn bất kể từ đâu hoặc ghost.
bạn thử dùng phần mềm vista boot pro xem.
trước mình dùng trên con laptop hp dv5 chạy ngon lành mà.
win của bạn hỏng vì bạn cài lại xp lên mất file boot của nó. vì khi bạn cái win 7 từ xp thì file boot ở ổ c (đang cài xp trên đó) đã nhận ra 2 hệ điều hành và hỏi bạn boot từ đâu khi bạn khởi động máy.còn khi bạn cài lại xp sẽ mất file đó.khi cài lại nó không còn nhận ra 2 win trên máy của bạn nữa. bạn thử dùng phần mềm như mình nói xem. lên mạng tìm và down về nhé cài lên wwin nào cũng đc và chỉnh boot 1 từ ổ nào và 2 boot từ ổ nào là đc.làm như vậy thì bạn khởi động sẽ hỏi bạn vào win nào?hay còn gọi là bạn boot từ ổ nào.
chúc bạn thành công!

mjst4k3
04-06-2010, 11:44
Bác cài lại XP thì không có dual boot nữa là đúng rồi.Vấn đề dual boot lên google thì có mà đầy.Nhưng lỡ viết mấy dòng rồi thì chỉ cho bác luôn.Bác cài XP xong-->Win7 ko thể boot được nữa-->cho đĩa win7 vào ổ CD/DVD-->repair-->Win7 sẽ boot được nhưng ko có xp-->Hiren's boot-->Win xp mini-->Vào ổ C(cài XP)lấy mấy file như Boot.ini, NTLDR,rồi copy sang ổ D(chứa Win7)-->Boot vào win7 rồi dùng EasyBCD để thiết lập dual boot thôi-->ok
P/S : Mà quên bác ko có ổ CD nhỉ-->đi mượn dùng đỡ vậy!

tái sinh
04-06-2010, 15:08
sao bài của tớ bị del hết hoàn toàn thế nhỉ?