PDA

View Full Version : Xin góp ý về bố cục giao diện.

nvcnvn
02-06-2010, 16:30
Chả là BW của em xài tốn quá, nên em phải thiết kế một giao diện toàn là màu nhưng mà xo ra thì màu sắc xấu ồm à, bố cục của em bị người ta chê nhiều quá!

EM mong các bác nào có kinh nghiệm về thiết kế chỉ cho em nên thay màu nào thành màu nào!

Đây là diễn đàn của em: http://hocvui.net/4rum/index.php

Cám ơn mọi người nhé!

hoacucxanh84
02-06-2010, 22:39
Trước tiên bạn nên xác định màu chủ đạo cho trang của mình. Nếu là diễn đàn nên dùng màu mát mắt để người đọc cảm thấy dễ chịu hơn. Phần menu bạn nên chọn một màu như xám hay xanh nhạt

nvcnvn
03-06-2010, 16:53
Có bạn nào có thể cho mình thêm góp ý cụ thể hơn không!?

sweetbean
06-06-2010, 17:45
Thật ra về bố cục giao diện 4r ko có nhiều sự khác biệt, chủ yếu là cách chọn màu chủ đạo và cách bố trí các icon, banner cho phù hợp. Người tham gia 4r cần đọc nội dung nên tránh làm màu mè kẻo người ta đau mắt khi nhìn lâu :D
Forum của bạn, vấn đề lớn là bạn chọn màu hơi bị tham nên nhìn rất chói :D
Nếu bạn tự thiết kế thì nên tham khảo 1 số 4r các hãng lớn như apple, dell, samsung... cấu trúc ko khác biệt, chỉ có màu sắc họ sử dụng rất tiết kiệm mà vẫn đẹp.
Nếu có người thiết kế thì nhờ họ làm theme cho các menu bar, title bar ...

nvcnvn
09-06-2010, 05:19
Cám ơn ý kiến của bạn nha!

cam_tu_quan
09-06-2010, 17:17
bạn lên mấy trang template học hỏi đi, nhiều trang mình thấy đơn giản mà rất đẹp, không cần phải hình ảnh màu mè đâu

silut7
26-08-2010, 17:16
Tone màu bây giờ thịnh hành là đen, xám, xanh đọt chuối, cam. Bạn xem có thể kết hợp những tone này hay không, chú ý không nên dùng quá 2 màu nhé. Hiện tại trang web của bạn sử dụng tone màu có cảm giác cũ kĩ của những năm 2000. Bạn cũng nên chú ý lựa chọn font chữ phù hợp và đặt các đối tượng đồ họa như các nút, banner cho hài hòa trên background của mình nhé.
P/S: Nếu phần background dư thừa nhiều khi đã phủ nội dung rồi bạn có thể kết hợp hiệu ứng gradient (màu chuyển sắc) hoặc tạo các lưới phủ overlay lên trên để tạo nên 1 cái nhìn thẩm mĩ hơn nhé!