PDA

View Full Version : Bác Bin ơi...

cogainho
02-06-2010, 16:15
Em biết post bài vô mục này là hông đúng chỗ nhưng xin bác Dê để đây tý cho em hỏi thăm bác Bin. Em kiếm chỗ nào bác Bin hay vô mà search ra thấy địa bàn của bác í toàn là trong L hông à nên hỏi trong này luôn :).

@Bác Bin: em đang làm 1 website TMĐT như của bác vậy (http://divivu.com - bác đừng nghĩ em cạnh tranh với bác nha, em hổng dám đâu :D). Trang của em cũng cho tạo gian hàng giống trang của bác và các trang như vatgia, chodientu. Hai vấn đề em cần hỏi bác Bin:

1/ Nếu mình cho website đi vào hoạt động thì có cần pháp nhân là công ty hay cá nhân cũng được? Hiện em có công ty rồi, với ngành nghề kinh doanh (lúc làm thì nhờ dịch vụ đăng ký hộ) thế này thì có làm trang TMĐT như trên được hông bác?

Lập trình máy vi tính. Tư vấn máy vi tính và quản trị hệ thống máy vi tính. Khắc phục các sự cố máy vi tính và cài đặt phần. Xử lý dữ liệu, cho thuê và các hoạt động liên quan. Quảng cáo. Nghiên cứu thị trường và thăm dò dư luận. Thiết kế đồ họa. Thiết kế trang Web. Cho thuê băng, đĩa video. Photo, chuẩn bị tài liệu. Bán lẻ băng đĩa âm thanh, hình ảnh.

2/ Để đúng luật thì các website dạng này có cần thêm giấy phép đặc biệt gì hông bác Bin (ví dụ ICP...)? Em thấy web của bác hông có để, còn có trang thì để giấy phép ICP, có trang thì để GPKD, có trang thì để giấy phép...Em biết là nếu làm không có tên tuổi thì cũng sẽ chẳng có ai hỏi han mình, nhưng em tính hiểu rõ và làm cho đúng pháp luật đó mà.

Em cảm ơn bác Bin nhiều, nhớ kua chum chum nhanh nhanh nhoa, kẻo anh ku Trùa ảnh giành, hj hj... :lick: :lick: :lick:

Osama Binladen
02-06-2010, 16:23
Xin sẵn sàng hiếp hay hép rì đó (tiếng anh quên mất rồi) cogainho:w00t:

1. Tốt nhất đã có công ty thì nên dùng pháp nhân công ty đăng ký tên miền mà xài, giấy phép kinh doanh xin bổ xung thêm lĩnh vực kinh doanh thương mại điện tử (chung chung thì là các dịch vụ gia tăng trên internet):D

2. Nếu trang web TMĐT thuộc nội bộ, tức là chỉ bán hàng của cty làm ra, phân phối không phải trang thông tin tổng hợp thì cũng có thể không phải đăng ký gì mà chỉ đơn giản vào: www.thongbaotenmien.vn khai báo thông tin khi tên miền là tên miền quốc tế, còn tên miền .vn thì thôi:)
Nếu trang web cho nhiều người dùng, dạng cộng đồng thì tốt nhất nên làm dự án trình lên các ban ngành có thẩm quyền, ví dụ sở thông tin truyền thông hoặc sở đầu tư xin giấy phép đầu tư cho dự án(khác giấy phép kinh doanh) và trang này cũng không thuộc trang thông tin tổng hợp nên cũng không phải xin giấy phép ICP.

Chờ khi nào luật thương mại điện tử của nước ta hoàn chỉnh thì chắc phải xin thêm giấy phép của sở thương mại, còn giờ thì chưa có luật quy định:)

Cogainho đã thoả... chưa?
Khi nào cogainho cho trình làng cho Bin xem tí nhá:w00t:

Bin bị đeo gông rồi, khó kiếm được cái bằng MBA như bác Dê lắm (http://ddth.com/showpost.php?p=2142445&postcount=10):lick:
Đành mặc cho lão Trùa muốn làm rì Chum chum thì làm thoai:punk:

cogainho
02-06-2010, 17:03
Xin sẵn sàng hiếp hay hép rì đó (tiếng anh quên mất rồi) cogainho:w00t:
=> công nhận bác Bin hép nhanh thiệt, cám ơn bác nhiều nha :)

1. Tốt nhất đã có công ty thì nên dùng pháp nhân công ty đăng ký tên miền mà xài, giấy phép kinh doanh xin bổ xung thêm lĩnh vực kinh doanh thương mại điện tử (chung chung thì là các dịch vụ gia tăng trên internet):D
=> dạ chắc để lo cho ổn ổn website tý em sẽ xin bổ sung dịch vụ gia tăng trên internet cho dễ làm nhiều thứ sau này, hj hj :D

2. Nếu trang web TMĐT thuộc nội bộ, tức là chỉ bán hàng của cty làm ra, phân phối không phải trang thông tin tổng hợp thì cũng có thể không phải đăng ký gì mà chỉ đơn giản vào: www.thongbaotenmien.vn khai báo thông tin khi tên miền là tên miền quốc tế, còn tên miền .vn thì thôi:)
Nếu trang web cho nhiều người dùng, dạng cộng đồng thì tốt nhất nên làm dự án trình lên các ban ngành có thẩm quyền, ví dụ sở thông tin truyền thông hoặc sở đầu tư xin giấy phép đầu tư cho dự án(khác giấy phép kinh doanh) và trang này cũng không thuộc trang thông tin tổng hợp nên cũng không phải xin giấy phép ICP.
=> bác Bin nói vậy nghĩa là em phải làm dự án trình lên sở kế hoạch và đầu tư nữa hả bác? Không biết ở đó họ sẽ thẩm định dựa trên tiêu chí nào nữa? Em nghĩ nếu mình dùng tư cách công ty sẵn có (bổ sung thêm lĩnh vực kinh doanh) thì làm được rồi chứ? Bác cho em hỏi là trang http://divivu.com của bác đã xin những giấy phép nào ạ? Không biết trang 5giay sao họ cần ICP làm gì (thấy có ghi bên dưới), và họ có làm dự án gởi lên sở KH&ĐT như bác nói hông nữa?

Chờ khi nào luật thương mại điện tử của nước ta hoàn chỉnh thì chắc phải xin thêm giấy phép của sở thương mại, còn giờ thì chưa có luật quy định:)

Cogainho đã thoả... chưa? => dạ em còn học hỏi bác Bin nhiều, vậy chưa đủ đâu, hj hj :)
Khi nào cogainho cho trình làng cho Bin xem tí nhá:w00t:
=> Dạ ok bác, chắc cũng vài tháng nữa lận

Bin bị đeo gông rồi, khó kiếm được cái bằng MBA như bác Dê lắm (http://ddth.com/showpost.php?p=2142445&postcount=10):lick: => Bác Dê cũng có bằng D.art nữa đó bác Bin (trước đây có gọi điện thoại nói chuyện với bác í 1 lần, chắc bác í quên rồi vì...nhiều người quá):lick:

Đành mặc cho lão Trùa muốn làm rì Chum chum thì làm thoai => trời, chị chum chum sướng nha, rửa đêeeeeeeeeeeeeeeeeee :D

Osama Binladen
02-06-2010, 17:14
cứ trình dự án như mình muốn làm thì họ thẩm định theo đúng tiêu chí đó, những dự án kiểu này duyệt nhanh thôi, vì thực chất nó làm lợi cho xã hội và cũng không phải là dự án "nguy hiểm" theo luật đầu tư thì trong vòng 2 tuần là có kết quả:D

Trước đây bất kỳ trang web nào cũng phải xin giấy phép ICP/ICT chắc có lẽ vậy nên một số trang giờ đáng lẽ không phải xin nhưng do sinh sớm quá nên họ phải xin giấy:) nhưng giờ chỉ quy định những trang tin tổng hợp (có khả năng đăng tin nhạy cảm, hoặc tin xấu) thì mơí phải cấp phép, các trang web công ty dùng cho quảng bá sản phẩm của mình thường không không thuộc diện phải xin phép:D

Trang DIVIVU của Bin đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư.
Thực ra các website kinh doanh thông thường chỉ cần lập dự án nội bộ để kê khai thuế là cũng đã hoạt động được rồi:)

Sa Huỳnh
02-06-2010, 17:16
Cho em thắc méc cái từ DIVIDU là gì ạ?

thaychuastudio
02-06-2010, 17:17
=>trời, chị chum chum sướng nha, rửa đêeeeeeeeeeeeeeeeeee :D [/color]

Đã làm gì dơ dái đâu mừ phải rửa hở cái pà lội kia!!! :mad:

Osama Binladen
02-06-2010, 17:19
Cho em thắc méc cái từ DIVIDU là gì ạ?

Là viết tiếng Việt không dấu thôi bác ạ, nghĩa là Đi vi vu (http://www.divivu.com/Cong-dong/Gioi-thieu/Ve-divivucom/Giai-thich-huong-hieu-DIVIVU-414-1-30.html)

Divivu đọc phát âm là "Đi vi vu" chỉ trạng thái đi lại thảnh thơi vui vẻ, thể hiện mục tiêu của những người sáng lập nhằm tạo ra một hệ thống hỗ trợ thương mại điện tử tiện ích và thoải mái cho người dùng. Bạn có thể lướt web "đi vi vu" mua sắm, tìm đối tác, giải trí một cách "vi vu" nhưng cũng vô cùng thuận tiện và nhanh chóng, tiết kiệm thời gian quý báu của mình trong cuộc sống hiện đại luôn gấp gáp.:w00t:

Sa Huỳnh
02-06-2010, 17:24
Là viết tiếng Việt không dấu thôi bác ạ, nghĩa là Đi vi vu (http://www.divivu.com/Cong-dong/Gioi-thieu/Ve-divivucom/Giai-thich-huong-hieu-DIVIVU-414-1-30.html)
:w00t:
Thế mà em cứ nhầm lẫn cái gì DỊCH VỤ...gì gì đó.:emlaugh:
Dưng mà DIVIVU convert qua nghĩa LM thì sẽ như thế nào nhỉ?

thaychuastudio
02-06-2010, 17:25

Đi ... vì vú!!!

:D

Osama Binladen
02-06-2010, 17:36

Bác thấy lão Trùa convert thế này đã hợp chưa?

Đi ... vì vú!!!

:D

cogainho
02-06-2010, 18:43
cứ trình dự án như mình muốn làm thì họ thẩm định theo đúng tiêu chí đó, những dự án kiểu này duyệt nhanh thôi, vì thực chất nó làm lợi cho xã hội và cũng không phải là dự án "nguy hiểm" theo luật đầu tư thì trong vòng 2 tuần là có kết quả:D

Thực ra các website kinh doanh thông thường chỉ cần lập dự án nội bộ để kê khai thuế là cũng đã hoạt động được rồi:)
Website này em làm với bạn và lấy danh nghĩa công ty em, tiền bạc và các thứ tự bỏ ra chứ không kêu gọi đầu tư. Vậy nên em đang phân vân việc lập dự án đầu tư để xin phép sở KH&ĐT vì cái này em hông rành nên hông biết nó có thật sự cần thiết hay không, chẳng lẽ tốn xiềng cho dịch vụ nữa ư :(

Em xin nhường chỗ cho các bác 8 tiếp về...chum chum :D. À, sao sinh nhật DDTH có Chum mà hông có Trùa vậy? Với lại để bác Dê nhà ta 1 mình làm...vơ đét với chị hot PG vậy ta, hj hj :D :D :D

Osama Binladen
02-06-2010, 18:48
Nếu cogainho định làm quy mô thì nên lập thành dự án rổi trình lên xin phép, dạng dự án này không mất phí bôi trơn đâu (nếu bị khó khăn bảo Bin, Bin doạ đánh bom cho):D

Còn nếu muốn thử trước thì cứ thế mần thôi, cty có giấy phép kinh doanh trong đó kê tên trang web vào cho nó chắc cú:w00t:

Hôm đó chắc Trùa trốn làng đi đâu đó đặng tu thành phật nhưng chắc thất tình lục dục chưa cạn nên lại lọ mọ quay về:no: còn bác Dê thì khỏi nói rồi, trông cười tít mắt thế kia chắc sướng phải biết:punk:

cogainho
02-06-2010, 19:09
Nếu cogainho định làm quy mô thì nên lập thành dự án rổi trình lên xin phép, dạng dự án này không mất phí bôi trơn đâu (nếu bị khó khăn bảo Bin, Bin doạ đánh bom cho):D

Còn nếu muốn thử trước thì cứ thế mần thôi, cty có giấy phép kinh doanh trong đó kê tên trang web vào cho nó chắc cú:w00t:

Hôm đó chắc Trùa trốn làng đi đâu đó đặng tu thành phật nhưng chắc thất tình lục dục chưa cạn nên lại lọ mọ quay về:no: còn bác Dê thì khỏi nói rồi, trông cười tít mắt thế kia chắc sướng phải biết:punk:

Thanks...bác Bin nhiều, hj hj :D :D :D

kiettt
02-06-2010, 20:34
Bin bị đeo gông rồi, khó kiếm được cái bằng MBA như bác Dê lắm (http://ddth.com/showpost.php?p=2142445&postcount=10):lick: => Bác Dê cũng có bằng D.art nữa đó bác Bin (trước đây có gọi điện thoại nói chuyện với bác í 1 lần, chắc bác í quên rồi vì...nhiều người quá):lick:

cô Nhô cho théc méc chút xí hỉ, D.art là gì vậy ??? tiếng LM ấy ? Để biết chọc thêm bác Dê cho nó sướng :lick:

Arkain
03-06-2010, 02:05
D.Arts dịch ra ngôn ngữ trong L là "nghệ thuật Đ".

Tạm thế nhé :D

Osama Binladen
03-06-2010, 10:12
D.Arts dịch ra ngôn ngữ trong L là "nghệ thuật Đ".

Tạm thế nhé :D
:punk:

Cái nghệ thuật Đ này hình như không riêng bác Dê được cấp bằng à:w00t:

Nhớ mang máng có thời lão Nghiện hay dùng C để Đ bừa bãi thì phải:lick:

cogainho
03-06-2010, 14:31
cô Nhô cho théc méc chút xí hỉ, D.art là gì vậy ??? tiếng LM ấy ? Để biết chọc thêm bác Dê cho nó sướng :lick:
Dạ con mà nói ra mà bác Dê hổng banh nick con mới là lạ đóa :(

Có phải chú Kiệt hay đóng phim trong TV hông chú? Cái ông đóng vai giám đốc, đẩy bà kế toán trưởng xuống cầu thang đó. Con thấy đầu, mặt, bụng...của người đó giống y chang chú à. Đóng cũng nhiều loại vai lắm, con chúc mừng chú nhoa! :)

P/S: Lâu òy hổng có chó, thèm ghê :(. Nhớ chị Dân quá đi :crying: :crying: :crying:!!!!!!!!!

kiettt
03-06-2010, 14:42
Không phải Nhô ơi, chú có đẩy bà nào thì chắc chắn là không đẩy xuống cầu thang, nhất là khi đóng phim.

Chiều nay chó hông ??? Bác Dê chiều nay kẹt òi, hổng có ai banh con ra đâu, có chú với anh Trùa với anh Lỗ thui, 3 thằng này hiền lắm. :fear:

TongNghien
03-06-2010, 14:45
Không phải Nhô ơi, chú có đẩy bà nào thì chắc chắn là không đẩy xuống cầu thang, nhất là khi đóng phim.

Chiều nay chó hông ??? Bác Dê chiều nay kẹt òi, hổng có ai banh con ra đâu, có chú với anh Trùa với anh Lỗ thui, 3 thằng này hiền lắm. :fear:

Sài Gòn đang mưa, Biên Hòa cũng đang mưa...

Thứ Bảy làm chó đi anh ! :D:lick::emlaugh:

cogainho
03-06-2010, 14:50

Ôi trời, con mới vừa hú mà chú...ra mau ghê vậy đóa :D. Chú tham gia cùng ngày với con mà bài viết con bằng 0, còn chú thì 1,361 òy, công nhận chú giỏi ghê (icon vỗ tay bụp bụp)

Anh Trùa ảnh bận ăn chôm chôm òy chú ơi. Chú rủ chị Dân rồi cho con đi với, con nhớ chỉ quá à :crying: :crying: :crying:

duykhuong-it
03-06-2010, 20:29
(icon vỗ tay bụp bụp)

heheheh, icon mới hả chị, icon hay thật :w00t:

cogainho
06-06-2010, 18:28
Đã làm gì dơ dái đâu mừ phải rửa hở cái pà lội kia!!! :mad:

Anh Trùa kỳ quá, nói người ta vậy à, ghét ghê vậy đóa.... :(