PDA

View Full Version : Cái card mạng mạng lần đầu tiên gặp

ndddtph
01-06-2010, 15:03
Công ty em có cái laptop HP DV6000
Bịnh em nó như sau:
Không bao giờ nhận đc IP động, đù có set IP tĩnh cũng không zô mạng đc, trong khi các máy laptop khác trong cty thì vẫn zô mạng phà phà
Lúc trước nó cài XP, em sợ lỗi Driver nên cài lại Win 7, tình trạng vẫn không thay đổi

Và điều lạ là ở đây:
Mạng công ty em sài của VNPT, khi em đem máy về nhà ngâm cứu thì chạy phà phà(nhà em đang sài Viettel)

Em cũng nghĩ ra nhiều nguyên nhân gán cho nó như Driver, chân card mạng bị sup nhưng không phải(cắm 2 máy vẫn ok)
Sau 1 thời gian đâu đầu với nó thì nhân viên cty em đem qua icare, nhân viên Icare cắm dây mạng zô chạy ầm ầm và chửi thằng IT công ty em ko biết set IP động cho Card mạng(mặc dù em đã chỉnh đủ kiểu hết, nếu em là thằng NV sửa máy em cũng chửi như zậy, vì cắm zô chạy phà phà mà) và bảo là về công ty cắm zô thử, về cắm lại gặp tình trạng như cũ chỉ nhân đc IP 169.....(đi qua icere 2 lần đều nói như thế(bên icare nói là sài FPT))

Giờ đang đau đầu đây, không biết giải thích với sếp như thế nào nữa

*Còn cái nữa là lúc trước em cũng cài lại Win XP và lên cty sài đc 1 thời gian thì bị lại (lúc cài xong có ghost 1 bản nhưng bị lỗi không nhận dc ip thì ghót lại vẫn ko nhân IP)
*Em cài lại Win 7 ở nhà chạy ok nhưng lên cty ko nhân đc IP, đem về nhà sếp nhận ok nhưng sài 1 ngày thì die lại
*Đã search trên mạng cũng có 1 số máy cùng dòng bị bệnh trên nhưng chưa có cách giải thích nào đúng với em

Mong anh em giúp đỡ, hic hic

**Và điều đặc biệt, các MAC Address hơi bị đẹp : 1F-1B-1F-1F-1F-1F-1F

mjst4k3
01-06-2010, 15:10
Chắc cái Card mạng của bác không khoái thằng VNPT rồi!

ducchung1983
01-06-2010, 17:18
bạn thử như sau nhé: set IP tĩnh , và đổi cái speed & duplex của card mạng đi (ko để Auto nữa mà để 10 hoặc 100) xem sao. nếu ko được thì để IP động và đổi speed & duplex xem rồi repair lại xem có đc ko. Chúc may mắn.

ndddtph
03-06-2010, 11:04
bạn thử như sau nhé: set IP tĩnh , và đổi cái speed & duplex của card mạng đi (ko để Auto nữa mà để 10 hoặc 100) xem sao. nếu ko được thì để IP động và đổi speed & duplex xem rồi repair lại xem có đc ko. Chúc may mắn.

Hic hic, không may mắn roài. Lúc trước đã chọn thử từng cái roài mà không đc