PDA

View Full Version : Ngôn ngữ teen bây giờ ....Haizz

hptvl
31-05-2010, 12:30
Chào mọi người,không biết vấn đề này đã có thảo luận chưa .
Mình là dân 8x (đời gần cuối của 8x).Khi online thấy nhan nhản cái ngôn ngữ teen nó vừa gây mình khó chịu mà lại mất đi tính trong sáng của tiếng việt nữa .
Báo chí cũng đã làm sôi nỗi chủ đề này nhưng cũng chưa biết phải giải quyết ra sao ?
Mình mở topic ở đây để thu thập coi có bao nhiêu người có thiện cảm với ngôn ngữ teen và nếu ko thích nó thì có cách nào để giảm bớt nó ko ???

darshana
31-05-2010, 13:17
Hi mình là người đầu tiên chọn đáp án 1. Đúng là cái này thấy nói nhiều rồi. Công nhận là lên mạng mà thấy 1 đoạn vài dòng kiểu ngôn ngữ teen thì thôi chịu, chỉ lướt qua tý thôi. Nhưng hôm nọ lên mạng tự nhiên có cô bé 9x vào nói chuyện, thỉnh thoảng có tuôn ra một vài từ kiểu teen cũng thấy ngộ ngộ. Nhưng đây là tự do sở thích của mỗi người mỗi thế hệ mà sao mà ai cấm được chứ. Mà bạn là 8x đời gần cuối, mình cũng thế, cũng vừa trải qua tuổi teen. Cũng có nhiều cái mà thế hệ 7x cho là như thế không được phải thế này thế kia. Thế hệ mới càng ngày càng thay đổi mà.

hptvl
31-05-2010, 13:54
nhưng thật sự thay đổi này gây ra nhiều cái không tốt .
Càng ngày càng làm mất đi sự trong sáng của tiếng việt đó chứ.:)
Hix hix,sợ có khi ghét của nào trời trao của đó ko ta

install
31-05-2010, 16:08
suy nghĩ thì ko thể áp đặt
nhưng tiếng mẹ đẻ mà ko muốn dùng thì là bọn lai căn
có thể khi đủ tuổi chín chắn sẽ quay lại cách thức đàng hoàng vì đó là căn bản giao tiếp của xã hội người lớn
đi trên đường thấy 1 cô gái rất đẹp, mát mẻ ai cũng nhìn. nhưng nhìn cái đầu vàng vàng như nước đái thì hết muốn nhìn tiếp
mình già rồi lol

honnguyen276
31-05-2010, 16:17
Xin lỗi bác installl!
Bác viết cái thread công kích "Ngôn ngữ tên bây giờ" Những chính bác cũng dùng ngôn ngữ teen kìa: Haizz =))

hptvl
31-05-2010, 16:22
@276 :D,ủa vậy hả .hptvl đâu biết đâu nè .

install
31-05-2010, 16:35
Xin lỗi bác installl!
Bác viết cái thread công kích "Ngôn ngữ tên bây giờ" Những chính bác cũng dùng ngôn ngữ teen kìa: Haizz =))

ý bạn là sao nhỉ
mình viết tắt chữ ko phải không?

Sa Huỳnh
31-05-2010, 16:40
Mình cũng thích thú khi đọc những dòng chữ ngồ ngộ của các bạn teen. Ở đây cũng lắm bác cũng khoái viết theo kiểu teen đó thôi. Tuy nhiên cũng hi vọng họ dùng đúng chỗ đúng nơi. :D

hptvl
31-05-2010, 16:41
mà chữ "ko" đã dùng từ lâu rồi mà ta . Nó là viết tắt chứ ko phải ngôn ngữ teen gì gì đó .
Ý của 276 là nói chữ :"Haizz" kìa .:D

honnguyen276
31-05-2010, 16:45
mà chữ "ko" đã dùng từ lâu rồi mà ta . Nó là viết tắt chứ ko phải ngôn ngữ teen gì gì đó .
Ý của 276 là nói chữ :"Haizz" kìa .:D

Ừm, thành thật xin lỗi bác install.
Em định nói bác hptvl dùng chữ: haizz đó

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

@276 :D,ủa vậy hả .hptvl đâu biết đâu nè .

Người này giả bộ giỏi ghê hông nà. Nói chuyện với teen hoài, riết thành quen hông nhớ mình đang dùng ngôn ngữ của teen luôn. :)

hptvl
31-05-2010, 16:56
@276,đâu có nè bác.Bác đang dùng ngôn ngữ teen kìa chứ .

giỏi ghê hông nà.
có những từ thực sự nó cũng dễ thương,mà nghe mấy đứa bạn cũng 8x nói hoặc chat chit gì đó ,em nghe ko ...nổi.:D

mo dung phuc
31-05-2010, 17:12
Không chấp nhận được!

only_love_dl
31-05-2010, 17:59
3m |_4` 3m 3'0 +)0`ng ij' +)4u nh4', 3m thj'ch n0'j th3' n4`ij c0' :))

Nguyên văn:
em là em éo đồng ý đâu nhá, em thích nói thế này cơ :))
@ thử viết xem nó ra như nào: http://sites.google.com/site/golemesnair/home (chuyển sang ng.ngữ teen :D )

hptvl
31-05-2010, 18:47
@dl :mấy anh mod ,smod đang dòm bác kìa :D

gaugo58
31-05-2010, 18:48
Chịu, không đọc được, (vừa) đọc (vừa) đoán cũng thua luôn !!! Ngôn ngữ là để giao tiếp mà chỉ giao tiếp hạn chế trong cộng đồng nhỏ hẹp thì thật phí, mai kia ra đời xin việc chắc là bị loại nếu quen dùng ngôn ngữ kiểu này.

Elysium
31-05-2010, 19:05
Mình thấy bọn nó sáng tạo đấy chứ. Bây h là thời đại bọn nó mà. Thử hỏi xem mấy có ai bây h thật sự sử dụng tiếng việt nguyên thủy đâu. Ngôn ngữ cũng giống như là sinh vật vậy, cũng chết đi hoặc được sinh ra. Vậy mới phong phú chứ

duykhuong-it
31-05-2010, 20:17
tùy chữ thôi, có một số chữ dài quá em cũng không thích ví dụ như tu*o*?ng, nhìn xấu quá, em thích mất từ ngắn ngắn đẹp đẹp như dza. na`, khong ghét cũng hok thích

beck007.com
31-05-2010, 20:32
Viết vừa vừa dạng viết tắt thì còn chịu được chứ cứ như dạng 9x thì không thể đọc và hiểu nổi.

bvnguyen
31-05-2010, 21:09
3m |_4` 3m 3'0 +)0`ng ij' +)4u nh4', 3m thj'ch n0'j th3' n4`ij c0' :))

Nguyên văn:
em là em éo đồng ý đâu nhá, em thích nói thế này cơ :))

1 ví dụ ngắn gọn, xúc tích
em là 89, gần 9x, em không ủng hộ ngôn ngữ teen thế này, mất đi văn hóa, thế nhưng, có những từ như "ko","uh","iu","ah" thì em không phản đối, chỉ là để cho ngắn gọn, ví dụ sms mà cứ "không","trường" thì tốn tiền tí lol

─»ÑgÔç─ÑØ─¹─»
31-05-2010, 21:39
em cũng viết theo ngôn ngữ teen naz`, nhưng nhìn thì ai cũng có thể đọc đc, ko như 9x bi giờ, sáng tạo riết rùi tụi nhỏ chẳng nhớ tiếng mẹ đẻ nữa, nói sao viết dzị lun hà, đọc Blog của tụi nó mà thấy gai mắt, hầu như toàn viết ngược( T thành C, C thành T, Ch thành TR, TR thành CH, "?" thành "~","~" thành "?"...)
Lúc chữ to chữ nhỏ, nhìn rối con mắt @-)

walkingalone89
31-05-2010, 21:45
Không hiểu sao mình dị ứng với kiểu ngôn ngữ này.
Vừa mất thời gian ghi, lại mất thời gian đọc.

honnguyen276
31-05-2010, 21:52
em cũng viết theo ngôn ngữ teen naz`, nhưng nhìn thì ai cũng có thể đọc đc, ko như 9x bi giờ, sáng tạo riết rùi tụi nhỏ chẳng nhớ tiếng mẹ đẻ nữa, nói sao viết dzị lun hà, đọc Blog của tụi nó mà thấy gai mắt, hầu như toàn viết ngược( T thành C, C thành T, Ch thành TR, TR thành CH, "?" thành "~","~" thành "?"...)
Thế còn nick của bác thì sao? Đọc dễ hay khó?

hptvl
31-05-2010, 22:03

mà công nhận ,bác teen đặc luôn đó .:D
coi chừng bị mod xử đó ,hehe

honnguyen276
31-05-2010, 22:12

Thôi đi ba. Hù bạn Ngoc No1 hoài. Mà hptvl thay avatar mới thấy hấp dẫn quá.

hptvl
31-05-2010, 22:15
Mà hptvl thay avatar mới thấy hấp dẫn quá.

Ban đầu hình em nó đẹp lắm ,có đầu ,có đuôi .Hix mà do em nó xài ngôn ngữ teen quá nên hptvl mới xử đầu ,xử đuôi lấy body thôi .:D
P/S :Anh em nào muốn thấy hình lớn thì vô hôi spammers đi ......

honnguyen276
31-05-2010, 23:22
P/S :Anh em nào muốn thấy hình lớn thì vô hôi spammers đi ......
Cho mình xin cái link đi bồ? :D

hoanglantham
31-05-2010, 23:30
Cho mình xin cái link đi bồ? :D

Dưới chữ ký của em đó bác :D

honnguyen276
01-06-2010, 00:11
Dưới chữ ký của em đó bác :D

Vẫn hông thấy đc cái mặt của em nó... hic
Cái thân mình của hptvl ghép với cái mặt avatar cô gái của mình coi bộ đẹp đó nhỉ. :D

hptvl
01-06-2010, 05:31
Vẫn hông thấy đc cái mặt của em nó... hic
Cái thân mình của hptvl ghép với cái mặt avatar cô gái của mình coi bộ đẹp đó nhỉ. :D

quyét6 định vậy đi ha bác.
Bác làm xong ,chia sẻ bà con nghen,em ko rành photoshop :D

chick chick
01-06-2010, 16:19
em sinh năm 91, và đọc mấy cái con em em chat với bạn nó thì em không hiểu -> tức

vannhothanh
01-06-2010, 16:23
mình vote cái thứ 2....

ngochoafibo
01-06-2010, 16:33
Ngôn ngữ teen chỉ đáng yêu khi dùng để biểu cảm nhưng quá lạm dụng đến nỗi làm mất trong sáng tiếng việt, đến nỗi người khác đọc vô giống như là ngôn ngữ thời đại cổ thì còn gì là nét tinh nghịch của ngôn ngữ teen nữa...

─»ÑgÔç─ÑØ─¹─»
01-06-2010, 22:05
Thế còn nick của bác thì sao? Đọc dễ hay khó?
em thấy dễ mà @@ .

hptvl
01-06-2010, 22:32
uhm,ngôn ngữ teen có những từ ngữ rất nhỉ nhảnh ,dễ thương ,nhưng mà nếu lạm dụng nó nhiều quá sẽ không tốt .
Có 1 số diễn đàn cấm không cho sử dụng ngôn ngữ teen ,điển hình là ddth.com

B&W
01-06-2010, 22:43
Không thể đọc nổi.... nói đến gì là nhí nhảnh, dễ thương.....có cảm giác rất giả tạo....chắc tại mấy tờ báo.
Nhí nhảnh dễ thương gì mà chửi bới, đâm chém, giết người ko ghê tay...ặc.

tunghn96
01-06-2010, 23:07
bác nào muốn thử ngôn ngữ teen khoảng 2h đếm vào phòng chát room, căng mắt ra mà dịch các cô cậu chát, em bó tay luôn, nhưng bọn trẻ bây giờ cũng sáng tạo ấy chứ, biết tận dụng các ký tự đặc biệt, nhưng ngược lại thì sự trong sáng của Tiếng Việt ko còn nữa :(

bihoctinhoc
01-06-2010, 23:07
Không biết bên nước ngoài có ngôn ngữ teen không ta, cho Các Bạn Teen bên mình học hỏi theo kìa :clown: :buck:

hptvl
02-06-2010, 10:28
tiếng việt teen mình đọc còn không hiểu ,kêu nó học hỏi về là chết luôn đó :D
Mà chắc do mấy tờ báo tuổi teen đó mà .
Một số tạp chí cũng ảnh hưởng đến sự hình thành và sử dụng ngôn ngữ teen .

stml
02-06-2010, 10:35
Hic, em 9x 100% này (sn93)
Em nhìn thấy mấy loại chữ kiểu này mà lác hết cả mắt rồi, k có khả năng dịch đc mà cũng chả muốn dịch.
Viết tắt thì em k phản đổi nhưng công nhận viết kiểu kia (những bạn nào hay dùng kiểu viết này đọc đừng giận) nhìn k ra giun cũng chả ra dế? Mà em cũng chả hiểu viết kiểu ấy để làm gì (tốn time đọc + viết mà time là vàng là bạc, phí hoài thế .......??)

honnguyen276
02-06-2010, 10:53
Nói theo ngôn ngữ của teen thì rất dễ bị lẹo lưỡi, bị nói ngọng như chơi.
Nguy hiểm!

hptvl
02-06-2010, 11:05
@276 :Bác ghép avatar của em và của bác chưa ?Show ra cho mọi người coi thử :D

honnguyen276
02-06-2010, 12:15
@276 :Bác ghép avatar của em và của bác chưa ?Show ra cho mọi người coi thử :D

Chưa bạn ơi. Ít nhất cũng là tuần sau nữa.
Tuần này đang vẽ AI chiếc xe hơi nộp dpi. :(

lennel
02-06-2010, 14:02
Chữ viết mang theo tính cách 1 con người..
nếu dùng lúc vui chơi giải trí len nghĩ cũng đừng khe khắt

riêng khi trong công việc thì ko nên..

maict
02-06-2010, 22:41
Bây giờ cứ nhìn mấy em teen viết là chịu ko nổi, nhức hết cả mắt. Mấy từ "haizz", "hem", "bjk", "thjk", "màj", "khi'p".. đâu đã là gì. Sợ nhất là mấy em í thay chữ cái bằng ký tự cơ. Đã thế nhắn tin cho người lớn tuổi hơn cũng bê nguyên xi cái kiểu cách viết đó, đọc ko nổi :((

trangnguyen155
03-06-2010, 01:10
hôm trước đọc một bài báo trên vietnamnet mà giật mình sợ ngôn ngữ của các em tuổi teen bây giờ. Phong cách viết mới lạ, khác hẳn và đáng sợ. Đúng là đố cũng ko ai dịch đc trừ ngừoi trong cuộc.
Ngôn ngữ này nó là trào lưu thôi, khi lớn lên các em sẽ tự thay đổi phong cách viết của mình mà thôi.

Khoaabcdef
03-06-2010, 09:12
Không biết bên nước ngoài có ngôn ngữ teen không ta, cho Các Bạn Teen bên mình học hỏi theo kìa :clown: :buck:

"Teen" thì nước nào cũng vậy, viết người bình thường nhìn vô chẳng hiểu gì cả. Đọc txt mà muốn khùng luôn!
Do đặc điểm tiếng Việt có dấu nên các ký tự nhìn hơi bị lạ lạ thôi. :emlaugh:

Nói lại, mọi người hơi bị vơ đũa à, tui cũng thuộc trường hợp "teen" (đời đầu - 92) nè, nhưng có phải tui thích xài "ngôn ngữ chat" đâu, rồi đâu phải hễ "teen" là xấu là không tốt là này nọ đâu. Mấy từ như "àh" "uhm" "ko" "dzị" "nì".. viết tắt cho lẹ, phát âm nghe vui tai mà (^_^). Còn các ký tự khùng điên gì đó chỉ 1 bộ phận nhỏ xài thôi.

Tui là tui dị ứng với ai đi lấy 1 số nhỏ gán cho cả 1 thế hệ. Cứ hễ tre trẻ cỡ tuổi mươi mươi là thuộc chung 1 tính cách à! Tự dưng nhìn cách gõ của thiểu số rồi gán "teen" cái mác là "hỏng" "ô uế tiếng Việt" "đâm/chém/giết..".. :huh:

hptvl
03-06-2010, 09:38
trời ,đọc kỹ lại đi em ,có ai gán cho cả thế hệ teen đâu nè .
Chỉ nói về ngôn ngữ teen bây giờ thôi mà . :D
Mà mấy cái đang bàn ko phải là ngôn ngữ teen sao ?

bethichhoahong
03-06-2010, 09:47
lúc trước quen tay hai xài tiếng xì tin như j, sak, hok ...
đến lúc quen tay ngồi gõ văn bản ra những chữ này, oa, phải tránh ra xa thôi.

Khoaabcdef
03-06-2010, 11:33
trời ,đọc kỹ lại đi em ,có ai gán cho cả thế hệ teen đâu nè .
Chỉ nói về ngôn ngữ teen bây giờ thôi mà . :D
Mà mấy cái đang bàn ko phải là ngôn ngữ teen sao ?

Có vài người khác phía trước cà.. :emlaugh:

cavang125
16-06-2010, 21:01

je` http://l.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/39.gif cái nick đi đâu cũng gặp, k xài nick này thì xài nick nào :boxing::chris: