PDA

View Full Version : Xin hoi? ve` sound card!!!!

greenduck
11-04-2004, 04:01
Em moi mua mot con creative audigy ( loai gan trong) nhung Em dang dung loai loa 2.1 nen khong biet cach na`o de cho ra ngo~ digital. Vi`da thu cam vao` ngo~ digital out nhung khong nghe gi` het'. cam binh thuong audio out thi nghe, nhung neu co ngo~ digital ma` khong dung duoc thi` tiec lam.bac na`o biet thi` giup Em voi' !!!

NguyenTrung
11-04-2004, 05:44
Nếu muốn nghe được Digital , trước hết cậu phải có DVD. Chắc chưa có phải không ?

alann
11-04-2004, 07:26
Đơn giản dể hiểu là loa của bạn là Analog không thể nối thẳng vào digital Out của Audigy để nghe được. Muốn xài được digital Out của Audigy, bạn phải nối vào máy nào đó có Digital In (Receiver có Digital In) rồi mới cho ra loa của bạn mới được.

acheng165
12-04-2004, 21:54
don gian wa ma muon nghe digital thi chi viec mua o DVD. va mua bo loa 5.1 la xong thoi ma.:)

PMT
13-04-2004, 01:20
Mua ổ DVD rồi làm sao có digital vậy??? Xin chỉ giáo giùm. Tui có DVD, có loa analog 5.1, vậy làm sao có digital???

phuoctue
13-04-2004, 19:15
Trước hết, các bạn cần phân biệt đường out analog và digital từ sound card.

- Analog là tín hiệu âm thanh dạng sóng đã được DAC của sound card chuyển đối xuất ra loa. Từ ngõ analog có thể cắm trực tiếp vào các loại loa vi tính thông dụng để nghe. Tín hiệu dạng analog có thể bị suy hao hoặc bị nhiễu trong quá trình truyền dẫn từ sound card đến loa.

- Digital là tín hiệu âm thanh dưới dạng số (có thể là tín hiệu raw được lấy trực tiếp từ ngõ digital out của ổ CD/DVD (stereo) hoặc là tín hiệu dolby digital hoặc DTS từ nguốn đĩa DVD (nguồn thanh đa kênh đã được mã hóa và nén). Từ ngõ digital out, nếu muốn nghe được ra loa, bạn phải có 1 thiết bị để decode tín hiệu này và convert thành analog để hệ thống loa có thể phát lại được. Tín hiệu digital sẽ không bi suy hao hoạc gây nhiễu trong quá trình truyền dẫn vì đây không phải là dạng xung nên không bị ảnh hưởnng của sóng điiẹn từ. Sử dụng cáp quang hoặc cáp đồng trục sẽ cho tín hiệu tinh khiết hơn.

Trường hợp bạn nêu trên là sound card Audigy 5.1 nhưng loa 2.1 thì hệ thống loa không thể tái tạo lại âm thanh surround 5.1 được và line tín hiệu sub-woofer từ sound card cũng không tìm được nguồn tương ứng trren loa 2.1 (hệ thống loa 2.1 có sub-woofer cũng chỉ tái tạo lại âm thanh trầm bằng cách tách âm từ nguồn stereo).

Muốn sử dụng line digital out để xem phim DVD hoặc nghe nhạc từ CD, bạn cần phải có hệ thống loa có bộ receiver để nhận và decode tín hiệu digital từ sound card. Tín hiệu có thể truyền qua cáp đồng trục hoặc cáp quang - các loại Audigy Internal có thể sử dụng cáp đồng trục thôi.

Nếu bạn cố cắm line digital trên sound card vào loa analog thì bạn chỉ có thể nghe được vài tiếng lách tách trren loa thôi.

Mình nghĩ tốt nhất bạn nên dầu tư mua 1 bộ loa analog 5.1 của Creative (Inspire 5500, 6600) hoặc X3 5.1 của microlab để tận hưởng âm thanh surround 5.1 với chi phí dưới 150 USD. Việc đầu tư cho 1 bộ loa digital sẽ tốn nhiều tiền hơn (> 220 USD) nhưng sự khác biệt sẽ không rõ rệt lắm. Nhưng nếu bạn có ngân sách dư dả thì ngại gì mà không đàu tư, nhìn sẽ có vẻ sang trọng và "high-end" cho dàn máy tính của bạn.

Chúc bạn thành công.

greenduck
14-04-2004, 01:52
CAm on thiet nhiu!!!!!! bay gio Em biet cach lam viec voi cai sound card do roi, Em ban quach no di cho roi, mua cai external ma choi cho no' mau'.

PMT
14-04-2004, 03:47
Tay acheng165 này làm mình cứ tưởng bở. Té ra chả có cách nào.

picorockman
18-04-2004, 22:09
sorry mọi người nhé, còn mình thì muốn hỏi về sound vibra
thú thật thì mình ko cần chất lượng âm thanh cao như sound audigy nên chỉ mua đại cái vibra 4d về vọc thử, rốt cuộc thì mình thấy khi mình dùng những bộ lọc hỗ trợ, ví dụ như mấy cái của steinberg : denoiser,reverb... thì thấy kết quả chẳng có gì hay hơn tệ hon là khi mình thử với sound on board ac97, khi mà mình thử với phần mềm chơi nhạc DJ của mình,phát âm thanh ra 2 ngõ cùng lúc,1 đường ra loa & 1 đường ra headphone(để preview song trước) thì âm thanh cứ như là bị nghẹt mũi,bass & treble thì có vẻ như bị ép ở 1 cường độ nào đó nhất là ngõ ra headphone ( ko thể kill bass& treble ),theo ý của mình có phải là hầu hết các soundcard rời đều đã tự động tối ưu chất lượng âm thanh theo quan điểm của nhà sản xuất ko ????
mình chỉ là 1 beginner, có ai thấy mình ngớ ngẩn quá thì bỏ qua nhé... :D