PDA

View Full Version : các ứng dụng và mọi hình ảnh trên máy tính của em bỗng nhiên to hơn.

nga94
30-05-2010, 16:34
trước mình có cài đặt Iminent- một ứng dụng dành cho Yahoo để có thêm hiều biểu tượng cảm xúc và hình ảnh đẹp.Mình không muốn dùng nên gỡ bỏ, nhưng sau khi reset lại máy xong thì các hình ảnh ở trên máy tính lớn hơn bình thường.Mình đã thử vào Start/control panel/ dislay/setting nhưng phần screen solution vẫn để ở mức 1028 by 768 pixels, mình thử giảm color quality xuống còn 16 bit nhưng cũng không được.Vậy là đành bó tay.
nhưng không hiểu sao khi tắt máy thì chữ " stand by" lại bị mờ đi
không biết máy tính nhà mình có vấn đề gì?
mọi người giúp mình với. thanks!

laitang
30-05-2010, 17:48
...nhưng không hiểu sao khi tắt máy thì chữ " stand by" lại bị mờ đi, không biết máy tính nhà mình có vấn đề gì? mọi người giúp mình với. thanks!

Những gì bạn kể cho thấy bạn chưa cài driver cho card hình

TOISETROLAI200
30-05-2010, 17:50
Không khéo gỡ không hết, vẫn còn sót file, file chiếm quyền kiểm soát gây ra tình trạng đó. Hoặc bản thân nó có chứa Virut, khi cài ra là virut phân tán rồi. Gỡ bỏ chỉ là gỡ bỏ phần mềm đã cài, Virut còn nguyên, khống chế máy. Hoặc bản thân phần mềm đó khống chế máy tính, không can thiệp được từ người dùng. Yahoo và các biểu tượng mặt cười, hình minh họa là dễ dính Virut nhất.
- Cách đơn giản và đỡ nhức đầu nhất là Ghost lại. Lần sau không cài như vậy nữa. Ngày trước tôi cũng cài 1 số phần mềm tiện ích của Yahoo và cũng bị như vậy.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có thể lấy phần mềm diệt Virut xem sao. Kaspersky chẳng hạn. Không được nữa hãy Ghost lại máy vậy.

nga94
01-06-2010, 14:54
cảm ơn các bạn nhưng mình không biết ghost lại máy là làm thế nào vậy? mình mở ổ E/set up thì cũng có thấy " ghost.exe" . Không biết có phải ghost lại máy là cứ mở cái đấy ra hả bạn?
cảm ơn bạn nhiều :)

à cho mình hỏi thêm là "chưa cài driver cho card hình" có nghĩa là làm gì vậy ??? :-?

popochacha20
01-06-2010, 15:29
uhm đúng là máy bạn dính virus rồi đó.
Bạn dùng đĩa Hiren boot mà ghost lại máy.
Cho đĩa boot vào ổ -> chọn boot từ CD-ROM -> chọn 2. Norton Ghost -> 8.Normal -> Local -> Partition -> From Partition -> Dẫn đến nơi có chứa File GHOST.EXE và chọn nó -> chọn ổ muốn cài win ( ổ C:\) ->yes. Đợi nó bung ghost xong rùi reboot lại máy. Xong. Căn bạn là zậy nha bạn ^^

mjst4k3
01-06-2010, 15:43
Chắc gì bác Nga94 đã có file ghost mà bung nó ra chứ.Bác còn chưa biết ghost nữa là!Ra tiệm bảo người ta cài lại máy cho bác ah,không thì nhờ bạn bè nó cài lại cho(đỡ tốn tiền,chỉ mất tiền cafe thui!).

ducchung1983
01-06-2010, 16:50
uhm đúng là máy bạn dính virus rồi đó.
Bạn dùng đĩa Hiren boot mà ghost lại máy.
Cho đĩa boot vào ổ -> chọn boot từ CD-ROM -> chọn 2. Norton Ghost -> 8.Normal -> Local -> Partition -> From Partition -> Dẫn đến nơi có chứa File GHOST.EXE và chọn nó -> chọn ổ muốn cài win ( ổ C:\) ->yes. Đợi nó bung ghost xong rùi reboot lại máy. Xong. Căn bạn là zậy nha bạn ^^

Bạn hướng dẫn vậy sao người ta làm được. Bạn sẽ không bao giờ thấy file ghost.exe tại vì chương trình ghost ko nhìn thấy đuôi .exe. Thông thường thì chtrình ghost sẽ nhìn thấy file có đuôi là .GHO . Cho nên bạn muốn ghost lại thì trước hết xem ở ổ D hoặc E có file nào đuôi là .GHO ko. Nếu có thì tiến hành theo popochacha hướng dẫn nhưng đến bước Dẫn đến nơi có chưa file .gho. Nếu chưa có thì bạn có thể xin từ bạn bè hoặc đi mua 1 chiếc đĩa nào có file ghost cho các main. Còn theo cách tốt nhất là bạn nên cài lại win rồi tạo 1 file ghost cho máy của bạn là chuẩn nhất. Chúc bạn thành công

nga94
01-06-2010, 23:42
cám ơn mọi người. buồn thế kiểu gì cũng mất tiền :( :( :(

laitang
02-06-2010, 06:58
cám ơn mọi người. buồn thế kiểu gì cũng mất tiền :( :( :(

à cho mình hỏi thêm là "chưa cài driver cho card hình" có nghĩa là làm gì vậy ???

Bạn dùng máy bàn hay lap?
Khi bạn tháo gỡ trình Iminen, quá trình tháo gỡ đã xảy ra lỗi (có thể nó hỏi cái gì đó và bạn chưa kịp hiểu đã yes đại). Vì trình Iminen có những file dùng chung với driver card hình bây giờ bị xóa mất nên nó vậy.
Bạn hãy đưa đĩa driver của main vào ổ CD để nó tự chạy rồi chọn phần VGA. Không thể nói cụ thể hơn vì chưa đủ thông tin của bạn. Nếu bạn làm được thì sẽ không mất tiền và đỡ nhức đầu vì những cái mình chưa hiểu về ghost.
Bạn hãy mạnh dạn post lên những khó khăn của mình nhé.

nga94
02-06-2010, 07:58
mình dùng máy bàn.
đĩa driver của main có phải là cái đĩa mà khi mua máy tính người ta đưa cho không hả bạn. cảm ơn bạn nhé !!! :)

TOISETROLAI200
02-06-2010, 08:04
Đúng rồi đấy. Đó là đĩa của nhà sản xuất kèm theo Main. Phần mềm bắt buộc phải có để các linh kiện phần cứng và phần mềm như Win chẳng hạn nhận nhau. Từ đó mà máy mới chạy được.

Còn nữa. Không có file "...Gho" thì chẳng bao giờ Ghost được. File Ghost.exe chỉ có dung lượng vài ba Mb. File đã sao lưu từ hệ điều hành chiếm từ vài ba trăm Mb đến vài Gb. Phải có file dạng này mới bung Ghost được.

nga94
02-06-2010, 09:28
thế cho đĩa driver vào máy xg rồi mở mục VGA ra thì nó có 2 mục là WinVista và Win2K_XP.
Mình mở tiếp 2 mục này thì trong mỗi mục lại có 2 mục nhỏ hơn là 32bit và 64bit, hình như là còn có cả 256 bit nữa hay sao ấy!!! Đến đây mình không biết làm thế nào cả? các bạn giúp mình tiếp nhé :)

các bạn chỉ cho mình xem vào mục VGA thì phải làm sao nữa mới hoàn tất được việc cài lại driver card hình thankz naz ♥♥♥

tái sinh
02-06-2010, 11:54
Bạn hướng dẫn vậy sao người ta làm được. Bạn sẽ không bao giờ thấy file ghost.exe tại vì chương trình ghost ko nhìn thấy đuôi .exe. Thông thường thì chtrình ghost sẽ nhìn thấy file có đuôi là .GHO . Cho nên bạn muốn ghost lại thì trước hết xem ở ổ D hoặc E có file nào đuôi là .GHO ko. Nếu có thì tiến hành theo popochacha hướng dẫn nhưng đến bước Dẫn đến nơi có chưa file .gho. Nếu chưa có thì bạn có thể xin từ bạn bè hoặc đi mua 1 chiếc đĩa nào có file ghost cho các main. Còn theo cách tốt nhất là bạn nên cài lại win rồi tạo 1 file ghost cho máy của bạn là chuẩn nhất. Chúc bạn thành công

bạn ấy nói là có thấy file ghost.exe chứ đâu phải nhìn thấy file exe trong ghost?
file đó là file ctrình ghost, nó chạy trong dos, nếu máy bạn nó dos thực ( chứ ko fải cmd trong run nhé) bạn có thể ghost mà không cần hiren boot.
máy của bạn theo mình nghĩ thì lỗi driver VGA. bạn nên tìm đĩa main của máy, rùi cho vào cài lại là ok thôi. chúc vui

nga94
02-06-2010, 18:12
cảm ơn các bạn mình cài driver VGA được rồi, máy tính đã trở lại bình thường. thankz mọi ng vì đã giúp mình :) :) :) ♥♥♥♥☻☻☻☻☺☺☺☺♠♠♠♣ ♣♦♦♦

laitang
02-06-2010, 18:39
Bạn có thấy giống đẽo cày giữa đường không? Toàn nói linh tinh không.