PDA

View Full Version : [S.O.S]Thay main cho Maxtor ATA 40GB

kenny_chicken
29-05-2010, 14:57
Hum nay vọc cái máy bàn sao tự nhiên thấy bên dưới cái HDD nó có đốm lửa sáng sáng lol, cũng may không có đóng thùng máy nếu không chắc có hỏa hoạn. Hết hồn tháo ra xem thấy cháy mất tiêu con chip. Giá của cái main loại này giờ khoảng bao nhiêu vậy các bác? Thay nó có khó không? Cao nhân phần cứng vào đây giúp em dzới :emlaugh: Thanks

TOISETROLAI200
30-05-2010, 11:03
Hum nay vọc cái máy bàn sao tự nhiên thấy bên dưới cái HDD nó có đốm lửa sáng sáng lol, cũng may không có đóng thùng máy nếu không chắc có hỏa hoạn. Hết hồn tháo ra xem thấy cháy mất tiêu con chip. Giá của cái main loại này giờ khoảng bao nhiêu vậy các bác? Thay nó có khó không? Cao nhân phần cứng vào đây giúp em dzới :emlaugh: Thanks

- Không biết Main đó là gì thì ai biết đâu mà nói chứ ?

kenny_chicken
30-05-2010, 16:12
- Không biết Main đó là gì thì ai biết đâu mà nói chứ ?
Hình em nó đây bác ạ.
Ý em muốn thay cái phần mainboard của em nó là phần xanh lá cây á.

abcd1232
30-05-2010, 16:30
Nên mua cái mới đi, cháy cái mạch của ổ cứng không biết có ai thay được không.

kenny_chicken
30-05-2010, 17:44
Thực chất ra nó chỉ bị cháy con chip lớn thứ 3 (chổ cái tem) thôi. Vậy là tiêu tùng hả mấy bác. Em tiếc dữ liệu trong đó quá.

TOISETROLAI200
30-05-2010, 18:31
Hiếm người sửa được và có cũng ngại làm việc đó. Còn dữ liệu thì có thể lấy được nhờ đĩa Boot. Trong đó có nhiều chương trình cứu dữ liệu đó. Không tự làm được thì mang cho thợ sửa, chọn ai có tay nghề, chuyên sửa chữa phần cứng ấy. Mặc cả giá trước không họ lấy đắt lắm đấy.

embetapdoc
31-05-2010, 10:23
Loại đĩa này cũ quá rồi nên ở các tiệm máy tính có nhiều đĩa cũ cùng loại lắm, đi tìm mua đĩa cứng cùng loại với đĩa của bạn(không bị hư board) rồi tháo board của nó lắp qua chứ không ai bán cái board đó đâu. Tuy nhiên phương pháp mày cũng không hoàn hảo lắm vì đĩa của bạn có thể bị hư phân cơ nên dẫn đến cháy board, trong trường hợp này bạn lắp board khác vào thì nó cũng sẽ cháy. Nếu đĩa này chứa dự liệu quan trọng thì bạn nên đem đến dịch vụ khôi phục dự liệu hdd họ làm cho, nhưng giá rất cao. Sau khi lấy được dự liệu ra rồi bạn nên mua HDD mới đi, vì cái HDD này của bạn không còn thọ lắm đâu.

@ TOISETROLAI200: HDD bị hư board thì làm sao chạy được mà "Còn dữ liệu thì có thể lấy được nhờ đĩa Boot". Ông bớt nói bậy đi cho mọi người nhờ!

laitang
31-05-2010, 18:46
... có nhiều đĩa cũ cùng loại lắm, đi tìm mua đĩa cứng cùng loại với đĩa của bạn(không bị hư board) rồi tháo board của nó lắp qua chứ không ai bán cái board đó đâu...

@ TOISETROLAI200: HDD bị hư board thì làm sao chạy được mà "Còn dữ liệu thì có thể lấy được nhờ đĩa Boot". Ông bớt nói bậy đi cho mọi người nhờ!

Đồng ý với bạn. Tôi cũng bị hư phần mạch ổ cứng (tự nhiên nổ bốp khét lẹt), may nhà còn một ổ cứng giống hệt nhưng bị bad nặng, tôi tháo mạch gắn qua chạy tới giờ vẫn ok

kenny_chicken
01-06-2010, 16:26
Các bác cho em hỏi dùng cái gì để tháo mấy con ốc vít đó ra vậy ? Em thấy cái kiểu ốc nó lạ lắm.

PS: Thanks all đã reply bài.

laitang
01-06-2010, 18:08
Các bác cho em hỏi dùng cái gì để tháo mấy con ốc vít đó ra vậy ? Em thấy cái kiểu ốc nó lạ lắm.

PS: Thanks all đã reply bài.

Cái bạn cần là "tuộc vit" hoa thị (có 6 cạnh), bạn ra tiệm bán đồ điện máy gần nhà hỏi mua. Có khi nó bán cả hộp gồm một cán và nhiều mũi trong đó có mũi hoa thị.

TOISETROLAI200
01-06-2010, 22:37
Đôi khi có thợ vẫn làm được đấy. Nhưng rất ít. Không phải ai cũng bó tay đâu. Cháy đen còn lấy được dữ liệu nữa là. Bớt cái cách nói khó nghe đó đi. Chưa gặp người có tài nên chưa thấy đó thôi. Tôi khôgn làm được như vậy nhưng xem người ta làm rồi. Chấp nhận đó là thợ giỏi luôn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Không biết cách tôn trọng người khác thì không chắc chắn người ta cũng tôn trọng mình. Chú ý hơn đến cách dùng từ ngữ. Không ai là con nít cả đâu.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nói cung cài phần mạch mà đã hỏng thường trục trặc cả phần cơ nữa. Mà như vậy là bị cả ổ rồi. Nếu gặp được thợ như tôi vừa nói cũng phải mặc cả trước. Không đến khi thanh toán lại........méo hết mặt đấy. Rồi thay ổ khác đi là vừa. Ổ mới khôgn đắt lắm đâu. 160Gb chỉ hoảng hơn 900-1 triệu thôi. 1 triệu là đắt rồi đấy. Chuẩn SATA.

laitang
02-06-2010, 07:06
Việc mua ổ cứng Maxtor 40GB cũ không khó, chỉ chừng 180K đến 200K. Bạn nên quan tâm cách này. Việc nổ chíp có thể do bộ nguồn gây ra (ví dụ máy của tôi) nên bạn cần lưu ý .

hddlab
03-06-2010, 06:53
Nếu ở Hà Nội thì em thử đến công ty Seatic hỏi thử xem có mạch bán không. Loại ổ này đã bán ra thị trường khá lâu, chắc khó kiếm lắm.